Đi giỏi là ít dùng phanh?

MrLazY

Xe hơi
1 đến 4 là ngon rồi cụ ạ

Có 2 bác tài già ở ga-ra bảo e là bác ấy đi ít khi dùng phanh, phán đoán giảm tốc từ xa, cắt côn / đỡ côn, dồn số ... Đi thế có phải mới là giỏi k? Theo e k dùng phanh thì phải dùng côn, số tất hại côn, hại số. Cái phanh sinh ra là để phanh, cớ sao hạn chế dùng? Phanh mòn thì thay phanh rẻ hơn chứ?
Theo mình thì thế là đúng, ít dùng phanh để mà dùng quán tính xe, phanh chỉ dùng khi khẩn cấp hoặc bắt buộc, khi côn số đồng tốc thì hộp số ko hề hại, chỉ phanh bằng số khi đổ đèo thì đó là trường hợp duy nhất bắt buộc phải thế...ở đây là nói đến sự an toàn và êm ái khi lái xe và cho những người ngồi trên xe chứ ko nói đến rẻ hay đắt gì cả...

Mazda67

Xe buýt
Em đi lâu nay cũng cố gắng hạn chế phanh, tất nhiên là ở những cung đường mình đã quen thuộc và ít có chướng ngại vật. Ví dụ cao tốc đi đến gần trạm soát vé khi nhìn thấy thâp thoáng biển hạn chế tốc độ là em nhả chân ga, xe trôi dần đến 80 mà cứ để trôi thì đến biển 60 nó cũng vừa chạm tới tốc độ yêu cầu ( chắc QLĐB khi cắm biển họ cũng tính toán chuẩn ) cảm giác lúc đó cũng khá là ok vì mình cũng tiết kiệm được xăng, đỡ phải phanh. Tuân thủ đúng luật nên cảm giác khi thấy xxx nhảy xổ ra chặn xe khác thì thực sự khoan khoái khi mình tự tin mình không vi phạm

z300

Xe điện
Theo mình thì thế là đúng, ít dùng phanh để mà dùng quán tính xe, phanh chỉ dùng khi khẩn cấp hoặc bắt buộc, khi côn số đồng tốc thì hộp số ko hề hại, chỉ phanh bằng số khi đổ đèo thì đó là trường hợp duy nhất bắt buộc phải thế...ở đây là nói đến sự an toàn và êm ái khi lái xe và cho những người ngồi trên xe chứ ko nói đến rẻ hay đắt gì cả...
em đồng tình bác. em cũng thế. cứ đèo núi xuống là em chuyển số thấp trước, xe sẽ hơi gằn 1 tý nhưng chậm lại, gặp tình huống nguy hiểm thì phanh sẽ phát huy tác dụng. Nếu phi nhanh tầm >60 mà đạp phanh gấp rất dễ tai nạn

Có 2 bác tài già ở ga-ra bảo e là bác ấy đi ít khi dùng phanh, phán đoán giảm tốc từ xa, cắt côn / đỡ côn, dồn số ... Đi thế có phải mới là giỏi k? Theo e k dùng phanh thì phải dùng côn, số tất hại côn, hại số. Cái phanh sinh ra là để phanh, cớ sao hạn chế dùng? Phanh mòn thì thay phanh rẻ hơn chứ?
Cái này mấy bác xe công và xe đầu kéo là cao thủ này, nhìn xa, tính khoảng cách chuẩn lắm

Dickycheung

Xe hơi
Phanh có thì cứ dùng,thay má phanh còn hơn húc đít thằng khác,e cứ rà phanh nhiệt :))

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng thấy đúng. Phanh và còi là 2 thứ em rất hạn chế dùng- chỉ trong trường hợp thật cần thiết thì mới dùng. Phanh ít và phanh nhẹ nhàng không phải chỉ nhăm nhăm tiết kiệm nhiên liệu mà còn tạo ra sự êm ái, người ngồi xe không bị say.

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
...
Em bổ sung
5. Ít hao nhiên liệu.
Khi thực hiện được ý từ 1-4 như cụ trên kia nói thì ý thứ 5 là hệ quả tất yếu. Chứ ý thứ 5 ko phải là ý độc lập.

neo.a1

Xe máy
Xe côn thì côn số nhịp nhàng sẽ tốt cho côn. Còn lạm dụng phanh và côn số k khéo sẽ dẫn đến cháy lá côn và hại máy cụ ạ

luonght

Xe đạp
Cần dùng lúc nào là dùng ngay lúc đấy thôi, nhưng người ta giỏi thì căn đc khoảng cách và thời gian tại các nút giao như các bác xe đầu kéo và công đỡ mất đà dừng đèn đỏ ấy

WEDO

Xe hơi
Các bác cho em hỏi, khi lái xe (AT): nhả chân ga, xe vẫn trôi, em về số N rồi mớm phanh đến khi dừng hẳn.
Về số từ D-N khi xe đang trôi vậy có hại gì không?

14A-02800

Xe máy
Theo mình xe ô tô nhỏ thì cứ phanh thoải mái. Má phanh bây h cũng rẻ. Sử dụng phanh phải tuân thủ tuyệt đối là đối với xe tải nặng khi đổ đèo. Mình nhớ nhất là đôi khi có một câu nói của ai đó mà mình không hiểu hết trọn vẹn để rồi nó ám ảnh mình tạo thành một thói quen đôi khi gây nguy hiểm. Hồi mình học lái, thầy giáo nói ko đc đánh lái chết vì như vậy sẽ làm hỏng lốp và hệ thống lái. Điều này nó ám mình thành một thói quen. Đôi khi ở chỗ chật lòi cũng phải chuyển bánh mới đánh lái. Sau này mới nghiệm ra là cần hạn chế chứ ko phải là không được. Khi bạn đã lái xe tốt thì trong các trường hợp tương tự thì chả ai dùng phanh hoặc cũng ở một tình huống nhất định không ai bảo cũng phải phanh xe để đưa xe vào tầm kiểm soát tốt nhất. Cái gì nó cũng có một tiêu chuẩn chung, ai cũng làm một cách giống nhau nếu họ là người lái tốt!

Bùi Văn Minh

Xe máy
Các bác cho em hỏi, khi lái xe (AT): nhả chân ga, xe vẫn trôi, em về số N rồi mớm phanh đến khi dừng hẳn.
Về số từ D-N khi xe đang trôi vậy có hại gì không?
Em cũng có thắc mắc như cụ. Cụ chạy vậy lâu chưa? :D

Nguyễn Long Nguyễn

[Tịch thu bằng lái]
Theo em thì ý bác ấy là kỹ năng lái xe và phán đoán tình huống trên đường thì phải

WEDO

Xe hơi
Em cũng có thắc mắc như cụ. Cụ chạy vậy lâu chưa? :D
Từ 2009. Em suy luận từ số MT: khi chuyển từ số 4-5, bao giờ cần số cũng qua vị trí N. Nhiều khi chân giữ côn, dừng ở vị trí N một lúc mới chuyển số mà xe vẫn trôi bình thường.

Bùi Văn Minh

Xe máy
Từ 2009. Em suy luận từ số MT: khi chuyển từ số 4-5, bao giờ cần số cũng qua vị trí N. Nhiều khi chân giữ côn, dừng ở vị trí N một lúc mới chuyển số mà xe vẫn trôi bình thường.
Nếu cụ chạy từ 2009 đến giờ xe vẫn ổn thì em nghĩ không sao rồi :D