[Funland] Đi học có nên đeo khẩu trang trong lớp không???

Quy Lão

Xe tăng
Cháu nhà cụ lớn chưa ah? Con nhà em bảo nghỉ mà nó không chịu cơ, kêu sợ mất bài mà cái chính là muốn đi học còn gặp bạn bè chơi bời thì có. :D
Con nhà em đang lớp 6 cụ ạ.
Thực tế thì trường cháu vẫn học trực tuyến từ tuần đầu nghỉ đến giờ theo đúng thời khóa biểu trên lớp. Chương trình vẫn đảm bảo kiểm tra và thi cử theo lịch từ đầu năm. Nên em thấy cho con nghỉ thêm 1 tuần cũng không vấn đề gì. Thi thoảng ốm cũng nghỉ 2-3 ngày rồi.
Em khá tin tưởng vào việc ứng phó và kiểm soát dịch của chị Tế và anh Dục. Nhưng luôn có 1 tỷ lệ rủi ro nào đấy phát sinh. Tỷ lệ nhỏ bé đấy mà nó vào đúng con mình thì đúng là tại mình chứ không trách nhà nước được. Nên cứ chủ động tránh cho chắc ăn.

Còi to 70

Xe buýt
Trẻ con ở trường đeo khẩu trang là biện pháp tâm lý thôi, vì nếu có nguồn lây thì có vô số nguy cơ khác như tay chân, uông chung cốc, ăn uông chia sẻ với nhau....,và không thể giám sát trẻ tuân thủ 100% được. Vể cơ bản là đeo khẩu trang cho tâm lý bố mẹ an tâm thôi. Nên nếu có mối nguy là toang ngay, đeo khẩu trang thì hơi lãng phí. Em cũng chẳng biết có nên cho đi học sớm hay không. Thực ra hiện tại VN cũng khá an toàn, Con chơi lâu quá rối không đi học cũng thấy thế nào. nhưng nếu có ca nào ủ bệnh rồi bùng phát thì đúng là ân hận cả đời.

Chào các cụ. Em thấy theo thông tin thì chắc tới ngày 2/3 này các cháu học sinh phải đi học lại rồi nhỉ. Em không dám bàn về việc có nên đi học hay nên nghỉ tiếp. Ai chứ con nhà em là muốn đi học lắm rồi, ở nhà mãi chán vì không như hè còn được đi chơi bời, giao lưu các kiểu. Em chỉ băn khoăn không biết có nên đeo khẩu trang trong lớp, cả trong giờ học không ấy.
Thằng cháu em học trường tư, lớp 1 có khoảng 20-25 cháu mà đợt trước khi nghỉ dài này nhà trường yêu cầu mỗi phụ huynh chuẩn bị cho con 2 khẩu trang mỗi ngày để thay đổi , đeo cả giờ học và lúc đi ngủ luôn ( cháu nó bảo em là đeo lúc ngủ hơi khó chịu 1 tí mà). Đợt đấy em có hỏi con em xem có bạn nào đeo khẩu trang trong lớp không thì bảo chả có ai, lúc đến đón về em có thấy 1 số đeo khẩu trang ra cổng thôi.
Đợt này đi học lại cũng sợ, e băn khoăn không biết có nên bắt con đeo cả khẩu trang trong giờ học luôn không, mà bọn lớn nó nghịch ngợm chạy nhảy suốt chả biết có đeo nổi không. Bây giờ em mới dò trước bảo thế mà nó còn kêu Thôi, nhỡ không ai đeo cả mình con đeo khẩu trang à.
Các cụ thấy thế nào ah?

Gần 22 triệu học sinh các cấp nếu đi học mỗi cháu ngày 2 cái khẩu trang thì cũng mất trên 40 triệu cái. Cũng nhiều phết nhể :-o

PhamHung09

Xe hơi
Gần 22 triệu học sinh các cấp nếu đi học mỗi cháu ngày 2 cái khẩu trang thì cũng mất trên 40 triệu cái. Cũng nhiều phết nhể :-o
Thế chả có đủ khẩu trang y tế mà dùng cụ nhỉ, dùng khẩu trang vải rồi về giặt thôi.Mà đấy là trường tư cháu nhà em học lớp 1 thì yêu cầu thế. Trường công con em học THCS thấy cô bảo trường đã chuẩn bị khẩu trang, nước rửa tay đầy đủ cho hs khi đi học lại, em cũng không rõ là định phát khẩu trang như nào nữa.

PhamHung09

Xe hơi
Ngôi trong lớp đeo khẩu trang để chết à
Cháu em học lớp 1 trường tư cô giáo yêu cầu thế đấy cụ ah, 2 cái/ ngày để thay đổi nữa cơ, mà đấy là đợt đi học sau tết cô bảo thế làm PH cuống lên đi mua toàn những 150k-200k/h, giờ còn không có mà mua nữa.

PhamHung09

Xe hơi
Con nhà em đang lớp 6 cụ ạ.
Thực tế thì trường cháu vẫn học trực tuyến từ tuần đầu nghỉ đến giờ theo đúng thời khóa biểu trên lớp. Chương trình vẫn đảm bảo kiểm tra và thi cử theo lịch từ đầu năm. Nên em thấy cho con nghỉ thêm 1 tuần cũng không vấn đề gì. Thi thoảng ốm cũng nghỉ 2-3 ngày rồi.
Em khá tin tưởng vào việc ứng phó và kiểm soát dịch của chị Tế và anh Dục. Nhưng luôn có 1 tỷ lệ rủi ro nào đấy phát sinh. Tỷ lệ nhỏ bé đấy mà nó vào đúng con mình thì đúng là tại mình chứ không trách nhà nước được. Nên cứ chủ động tránh cho chắc ăn.
Trường con em còn không học trực tuyến cơ, cô chỉ gửi bài các môn cho về tự học và tự làm xong đi học cô ôn lại và chấm bài lấy điểm nên con em cứ muốn đi học.

Quy Lão

Xe tăng
Thế chả có đủ khẩu trang y tế mà dùng cụ nhỉ, dùng khẩu trang vải rồi về giặt thôi.Mà đấy là trường tư cháu nhà em học lớp 1 thì yêu cầu thế. Trường công con em học THCS thấy cô bảo trường đã chuẩn bị khẩu trang, nước rửa tay đầy đủ cho hs khi đi học lại, em cũng không rõ là định phát khẩu trang như nào nữa.
Đấy lý do của việc khuyến cáo không đeo khẩu trang là do vấn đề này đấy các cụ ạ.
Đào đâu ra cả triệu cái khẩu trang mỗi ngày. Mà ào đi mua trước khi đi học thì lại vỡ trận khẩu trang lần nữa.
Chứ nếu có đủ khẩu trang để bán thì chị Tế chả cần ngăn cản làm gì.

fadco

Xe container
tốt nhất là chưa đi học vội, cứ để các bạn ham học đi trước 1,2 tuần tình hình êm thì đi, con em trước nằm viện cả 2 tuần vẫn bắt nhịp học được mặc dù đứng đàu lớp từ dưới lên 4,5 năm học tiểu học:))))

Dungha

Xe điện
Con em học trường công hơn 50 cháu. Cả ngủ chung trong cái lớp đấy thì theo em đeo khẩu trang chả tác dụng với chúng nó. Cháu học cấp 1 ạ. Nói thật chứ đến chấy nó còn lây không kiểm soát được nữa là.

Chỉnh sửa cuối:

PhamHung09

Xe hơi
Không biết nhà trường có được đào tạo các biện pháp chống dịch không ạ?
Cô giáo con nhà em bảo là đi tập huấn suốt đấy cụ ah, chắc trước khi hs đi học lại nhà trường với các cô cũng phải được đào tạo hết rồi. Nhưng dịch thế này cũng lo lắm cơ.

PhamHung09

Xe hơi
tốt nhất là chưa đi học vội, cứ để các bạn ham học đi trước 1,2 tuần tình hình êm thì đi, con em trước nằm viện cả 2 tuần vẫn bắt nhịp học được mặc dù đứng đàu lớp từ dưới lên 4,5 năm học tiểu học:))))
Em cũng mong hoãn chưa đi học vội đây, học chậm xong kéo dài đến hè nghỉ ít thôi cũng được.

damhai

Xe buýt
Đấy lý do của việc khuyến cáo không đeo khẩu trang là do vấn đề này đấy các cụ ạ.
Đào đâu ra cả triệu cái khẩu trang mỗi ngày. Mà ào đi mua trước khi đi học thì lại vỡ trận khẩu trang lần nữa.
Chứ nếu có đủ khẩu trang để bán thì chị Tế chả cần ngăn cản làm gì.
Tùy từng điều kiện, tùy từng gia đình, khả năng mua khẩu trang nữa. Nếu nhà bác có điều kiện mua khẩu trang theo giá của "bác Đam", mà bây giờ nếu xác xuất nhiễm bệnh Corona khi không đeo khẩu trang là 0.1% thì bác có mua cho con bác phòng bệnh Corona mỗi tháng là 2 hộp khẩu trang x 35 ngàn = 70 ngàn không.

poiuy

Xe cút kít
Lớp 6, hồi mới đi học sau Tết (2 ngày), có một vài đứa được gia đình yêu cầu đeo khẩu trang mà chúng đeo suốt buổi vẫn được.