[CCCĐ] ĐI KHẮP NƯỚC LÀO trong 1 tuần

hoada67

Xe hơi
Sở dĩ em mở thớt này vì trải nghiệm của em là mới (nhất). Em ủ mưu phượt Lào lâu rồi nên đọc và hóng chủ đề này nhiều rồi. Em sẽ không phọt ảnh vì chẳng cần thiết.

- Đi khắp nước Lào trong 7 ngày là khả thi. (Chỉ tính thời gian ở trong Lào). Nên có bản đồ Lào và danh sách 17 tỉnh của Lào

Đổi tiền ở Hà Trung (1Kip=2,8VnD) ở cửa khẩu (1kip=2,75vnd), ở Viên chăn (1kip=2,7vnd), bán lại ở cửa khẩu (1kip=2,6vnd). Chúng tôi đổi ở VN cho chắc. Hãy tưởng tuợng đống tiền bạn đổi là tiền Không dùng được. Mỗi ng đổi tạm 5tr tiền Việt. Sử dụng đồng tiền bản địa là thuận tiện và hợp pháp nhất.

Nên có một máy cài sim Lào ngay tại cửa khẩu VN. (Sim và thẻ chừng 300 ng). Đt đã cài 4G và đã cài Map.me. Đt nên có một số hình ảnh nơi nổi tiếng mà bạn muốn đến như Cánh đồng chum, thác nước Kuangsi... sẽ rất hiệu quả khi phải hỏi đường. Trong đt không nên thiếu Google Translate. Bạn dùng nó để đọc biển chỉ đường, đọc ý nghĩa di tích bằng cách quét ảnh. Bạn dùng nó để hỏi đường bằng câu hỏi tiêng Việt được dịch sang tiếng Lào bằng âm thanh và cả chữ viết. Khi hỏi được thông tin chỉ dẫn nên ghi lại để dùng tránh nhầm lẫn. Ng Việt có nhiều ở các thành phố lớn, nhưng không dễ gặp trong thực tế chuyến đi đâu. Ng Lào trên đường, thực tế họ nói tiếng Anh khá dở

Đi Lào khó thoả mãn ăn và chơi. Ăn thường có xôi với thịt nướng và cá nướng. Hầu hết cá nướng là cá rô phi.

Đi Lào là trong tầm tay. Vấn đề là phải có thời gian. Một địa điểm xa xôi mà chỉ có ít thời gian khám phá thì khá bị lãng phí. Hãy chuẩn bị xe cộ, thời gian (9 days) và an tâm lên đường. Cảm ơn tất cả các bạn.
ko thâý đưa địa danh Packse nhỉ? Tôi có anh bạn làm ơr Lãnh sưj quán VN tại Packse, a âý hêts nhiêmj kỳ, nghỉ hưu nên mơì mâý anh em tranh thủ sang chơi, dưj định tuânf sau đi

Ngô Đức Vinh

Xe buýt
ko thâý đưa địa danh Packse nhỉ? Tôi có anh bạn làm ơr Lãnh sưj quán VN tại Packse, a âý hêts nhiêmj kỳ, nghỉ hưu nên mơì mâý anh em tranh thủ sang chơi, dưj định tuânf sau đi
Chúc cụ và bạn cụ có chuyến đi đáng nhớ. Em ko có ý post ảnh để minh hoạ. Tuần sau chắc gặp té nước. Cụ hỏi giúp các cái lu xanh xanh hay để ở cụm dân cư, bản làng, nơi công cộng có phải phục vụ té nước hay để làm gì. Em để ý mà quên chưa hỏi cho ra nhẽ.

Chỉnh sửa cuối:

manchester6868

Xe tăng
Cứ 3 nước đông dương là em hóng ... thích nhất người Lào vẫn chân chất hiền hiền và đồ rừng

Em hóng chuyến đi

tranquang83

Xe điện
Nam Lào có nhiều chỗ chơi hay, bạn xem qua chuyến đi của tôi ở đây! Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ!

chantamtam86

Xe tăng
Sở dĩ em mở thớt này vì trải nghiệm của em là mới (nhất). Em ủ mưu phượt Lào lâu rồi nên đọc và hóng chủ đề này nhiều rồi. Em sẽ không phọt ảnh vì chẳng cần thiết.

- Đi khắp nước Lào trong 7 ngày là khả thi. (Chỉ tính thời gian ở trong Lào). Nên có bản đồ Lào và danh sách 17 tỉnh của Lào

Đổi tiền ở Hà Trung (1Kip=2,8VnD) ở cửa khẩu (1kip=2,75vnd), ở Viên chăn (1kip=2,7vnd), bán lại ở cửa khẩu (1kip=2,6vnd). Chúng tôi đổi ở VN cho chắc. Hãy tưởng tuợng đống tiền bạn đổi là tiền Không dùng được. Mỗi ng đổi tạm 5tr tiền Việt. Sử dụng đồng tiền bản địa là thuận tiện và hợp pháp nhất.

Nên có một máy cài sim Lào ngay tại cửa khẩu VN. (Sim và thẻ chừng 300 ng). Đt đã cài 4G và đã cài Map.me. Đt nên có một số hình ảnh nơi nổi tiếng mà bạn muốn đến như Cánh đồng chum, thác nước Kuangsi... sẽ rất hiệu quả khi phải hỏi đường. Trong đt không nên thiếu Google Translate. Bạn dùng nó để đọc biển chỉ đường, đọc ý nghĩa di tích bằng cách quét ảnh. Bạn dùng nó để hỏi đường bằng câu hỏi tiêng Việt được dịch sang tiếng Lào bằng âm thanh và cả chữ viết. Khi hỏi được thông tin chỉ dẫn nên ghi lại để dùng tránh nhầm lẫn. Ng Việt có nhiều ở các thành phố lớn, nhưng không dễ gặp trong thực tế chuyến đi đâu. Ng Lào trên đường, thực tế họ nói tiếng Anh khá dở

Đi Lào khó thoả mãn ăn và chơi. Ăn thường có xôi với thịt nướng và cá nướng. Hầu hết cá nướng là cá rô phi.

Đi Lào là trong tầm tay. Vấn đề là phải có thời gian. Một địa điểm xa xôi mà chỉ có ít thời gian khám phá thì khá bị lãng phí. Hãy chuẩn bị xe cộ, thời gian (9 days) và an tâm lên đường. Cảm ơn tất cả các bạn.
cho hỏi cụ là đi trong 7 ngày chi phí bình dân ăn uống ngủ nghỉ là khoảng bao nhiêu / ng hả cụ?

tqhuyvbspBaVi

Xe máy
Em cũng muốn đi Lào thử 1 chuyến xem sao. Cụ nào có kinh nghiệm đi rồi xin chỉ giáo với!

KHÔI MẬP

Xe buýt
Em viết ra những dòng trên là suy nghĩ của riêng em để có thể tự tin đi khắp nước Lào trong 7 ngày. Phần lớn mọi người đi theo bản đồ và tư duy của Bến xe nước ngầm. Các cụ có thể vào Lào bất cứ chỗ nào theo địa lý và theo ý thích. Vì vậy em không kể em đã đi từ đâu và về từ đâu. Các cụ nhập Lào và tự lậo tuyến cho mình. 17 tỉnh Lào khá đơn giản và thuận vòng tròn. Có tỉnh lướt qua. Có nơi nên ở cả ngày như Luông hoặc Viên. Dẫu sao vẫn thòm thèm nhưng cũng vừa đủ để ko tiếc nuối: đường đến thì xa mà chưa đi đc đến đâu. Em nhắc lại: 7 ngày tại Lào, không tính phần ở VN nhé. Cảm ơn các cụ đã quan tâm.
Chỗ đậm đậm này thì có vẻ tạm ổn hơn cụ ơi... 7 ngày tại Lào, cộng thêm 2 ngày đi về trên đất VN nữa khoảng 9 ngày thì cũng không đến nỗi... He he >:)

Ngô Đức Vinh

Xe buýt
Em không KHAI được. Nhiều ít do cụ. Chi tiêu gấp đôi VN thôi. Ăn sáng 15000 Kip. Ăn trưa 50000 kip. Ăn tối cũng thế. Ngủ khoảng 50000. Như vậy khoảng 600.000 VND / người / ngày. Nên có chuẩn bị chút muối vừng, chút ruốc sẽ ngon và tiện khi ăn xôi Lào (10.000kip/kg xôi) Em trả lời cụ chantamtam86: Giá bình dân nhất.

AT-CT&TT

Xe hơi
Ủng hộ các ofer đi chơi Lào.

chantamtam86

Xe tăng
Em không KHAI được. Nhiều ít do cụ. Chi tiêu gấp đôi VN thôi. Ăn sáng 15000 Kip. Ăn trưa 50000 kip. Ăn tối cũng thế. Ngủ khoảng 50000. Như vậy khoảng 600.000 VND / người / ngày. Nên có chuẩn bị chút muối vừng, chút ruốc sẽ ngon và tiện khi ăn xôi Lào (10.000kip/kg xôi) Em trả lời cụ chantamtam86: Giá bình dân nhất.
vâng cảm ơn cụ, mời cụ ly riệu

thuha1995

Xe tải
ngưỡng mộ quá bao h mới đk đi như cụ

Ngô Đức Vinh

Xe buýt
cho hỏi cụ là đi trong 7 ngày chi phí bình dân ăn uống ngủ nghỉ là khoảng bao nhiêu / ng hả cụ?
Chi tiêu ở Lào đắt đỏ hơn VN nhưng không sẵn chỗ để vung tay tốn kém. Có thể bọn em không biết chỗ. Ở Lào họ đủng đỉnh và ăn 2 bữa chính lúc 9h và 15h. Ngày đầu 12h tìm ăn trưa, qua quán nào cũng ko có người. Vào một quán biển đề Dê núi & Cá sông nên mới biết vậy. Mặc cả phòng là trả tiền luôn. Sáng đi lúc nào cứ việc đi. Thường là ăn sáng tự túc vì đi sớm chưa có hàng quán. Đồ ăn là mì hộp, sôi, bánh chuẩn bị từ chiều hôm trước. 9/ 10h nghỉ chân uống nước, ăn thêm ....Chiều/ tối cũng chẳng mò mẫm được chỗ nào xứng đáng để tốn kém. Cứ tập trung hoàn thành hành trình đã định. Về VN tha hồ, chỉ sợ chẳng có tiền thôi. Mà như vậy, chuyến đi suôn sẻ, không đáng ngại về tài chính. Hàng hoá tại Lào hầu hết của TQ và đắt. Loay hoay cũng chỉ có chút bia, rượu, thuốc lá về làm quà. Chuyến đi Lào hoàn thành đúng tiến độ, đúng mục đính đề ra từ đầu. Anh em đều vui vẻ, khoẻ mạnh, phấn khởi và bắt đầu hào hứng với kế hoạch đi khắp Campuchia trong 1 tuần với 15 ngày thực hiện vào năm sau.

nam.nb

Xe máy
Cụ đi xe máy sang hay oto nhỉ?

namhoang_96

Xe hơi
Cụ nào có lịch trình đi Lào bằng oto từ Hà Nội chuẩn không ạ? Cho em xin kinh nghiệm ạ. Thời gian đi dài cũng được ạ, quan trọng là trải nghiệm ạ

nam.nb

Xe máy
Em đi bằng oto. Trên đường thay nhau lái. Không đi đêm. Không kham khổ. Phải đảm bảo ăn uống đầy đù để khoẻ mạnh, mới hạnh phúc mà cảm nhận chuyến đi.
Em cũng đang định tuần sau làm chuyến, cụ đi cửa khẩu nào thế cụ?