[Luật] Đi làm thu hồi - sang tên xe sau thông tư 24/2023

Hương Hồ

Đi bộ
Cụ tự đi làm có khi nhanh hơn, e tự làm ở Thái Hà, rút hồ sơ mất 7 ngày, đăng ký lấy lại biển cũ cũng mất tầm 7 ngày
Con xe em mua lại ở tỉnh khác cơ cụ ah, mua qua gara giá bao gồm hết Cp rút hồ sơ gốc rồi. Hỏi gara thì họ cũng bảo từ sau khi cái thông tư 24 ra đời thì họ không biết thế nào mà hứa với KH, chỉ cố nhanh nhất có thể.

Mainoo

Đi bộ
7-10 ngày làm việc đúng không cụ? Em có mua cái xe cũ, gara làm thủ tục rút hồ sơ gốc mà giờ cũng 2 tuần rồi chưa thấy báo xong. :((
E làm thu hồi thôi giấy hẹn 7 ngày, e để 10 ngày ra lấy là có rồi

Kya38220

Xe hơi
Cảm ơn cụ chủ đã có 1 bài viết cực kỳ chi tiết. Em đã làm xong thủ tục thu hồi biển của chủ cũ và đăng ký biển định danh vào xe mới. Tổng thời gian thực hiện là tròn 1 tuần.
14/11 :Em lên 1234 Láng làm thủ tục thu hồi biển cũ của chủ xe cũ (e đc uỷ quyền). Đủ hồ sơ cán bộ giải quyết đúng 5p xong nộp biển lấy giấy hẹn ra về
20/11 : Em đã có giấy xác nhận đã thu hồi biển (vì hồ sỡ xe đã đc lưu cơ sở dữ liệu nên họ ko trả phiếu ktclxx nữa)
21/11 : Em đi nộp thuế rồi đăng ký biển định danh là xong. Nhận giấy hẹn đợi 15-20 ngày có biển
Có 1 vài lưu ý :
1. Bên công an họ sẽ giữ bản gốc uỷ quyền của chủ cũ uq cho mình đi thu hồi. (Nên các cụ cứ kẹp bản gốc vào nhé). Họ còn thu cả hợp đồng mua bán gốc của em xong họ trả kèm giấy xác nhận
2. Em làm đồng thời 2 xe và sang tên xe cũ của em cho người nhà, khi đi nộp thuế hộ bên thuế cũng đòi giữ bản uỷ quyền gốc. Như vậy các cụ nếu đi đky hộ cần làm 2 bản uỷ quyền nhé vì bên thuế giữ 1 bản bên công an giữ 1 bản
3. PHẢI MANG XE ĐI ĐĂNG KÝ NẾU KO LÀM LUẬT :)). Em ko biết các điểm của phòng csgt nội thành HN sao chứ em đky ở công an cấp huyện họ đòi phải có xe họ còn chụp ảnh chứ họ ko lấy ảnh mình in ra. Em hỏi cò thì bảo kẹp vào 1 củ làm luật là xong nhưng thôi ngày làm gì ra 1 củ. Về lấy xe ra là xong mà.
Cuối cùng là em chỉ mất 100k cho bên thuế (2 bộ hồ sơ). Xe em tự cà ko mất đồng nào. Bên CA cũng ko dân vận gì cả. Các cụ cứ làm theo hướng dẫn của cụ chủ nhé

thaihoangluu

Xe đạp
Mình mới tự làm nè, nói chung cũng dễ, nhờ cò rút hs thu hồi biển, sau đó mình tự đi đóng thuế và lấy biển định danh, tròn 1 tháng
Biển số định danh này cũng hay. Nhưng thủ tục lằng nhằng và mất thời gian các cụ nhỉ.
Em có 1 con xe đời tống, biển số đẹp, chính chủ tên em. Giờ em muốn đổi xe và cũng mua xe cũ thôi. Nếu muốn giữ, gắn cái biển số kia vào xe mới mua thì em phải bán cái xe cũ đi, làm thủ tục thu hồi biển số. Xong mới mua xe khác, và vẫn phải đợi bên bán làm thủ tục thu hồi BS của họ thì em mới gắn biển của em vào đc. Như vậy là mất thời gian 2 lần thu hồi biển số. Chắc phải cả tháng. Trong time chờ đấy thì mình có dùng xe mới mua chưa biển lưu thông đc ko?
Không biết dịch vụ thu hồi biển số, gắn biển dịnh danh trọn gói giờ tầm bao tiền các cụ nhỉ?

thaihoangluu

Xe đạp
Có 1 vấn đề về cái biển định danh thế này.
Ví dụ các bác Hộ khẩu HN và đang chạy xe biển 30 số đẹp.
Sau này các cụ chuyển HK về quê, rồi bán xe thu hồi biển 30 kia, sau đó mua xe mới đi dùng lại biển Định danh 30 kia được ko?
Hay phải bấm biển mới mã theo tỉnh HK mới các cụ nhỉ :D

dntq83

Xe buýt
Sau này các cụ chuyển HK về quê, rồi bán xe thu hồi biển 30 kia, sau đó mua xe mới đi dùng lại biển Định danh 30 kia được ko?
Theo e hiểu nó định danh theo Căn Cước của cụ

vt2phuc

Xe điện
cụ đợi mấy năm nữa em chuyển khẩu rồi thử xem sao. :))).

huusang

Xe buýt
Mình mới tự làm nè, nói chung cũng dễ, nhờ cò rút hs thu hồi biển, sau đó mình tự đi đóng thuế và lấy biển định danh, tròn 1 tháng
Cụ cho hỏi, sau khi có giấy thu hồi thì mới đi nộp thuế được ạ. Em làm hợp đồng mua bán rồi, đang chờ bên bán chuyển cho giấy thu hồi ( em hỏi vậy vì giờ đang rảnh, nếu có hđmb mà đi nộp thuế được thì em đi nộp luôn)

QuangLong

Đi bộ
1. Bác vừa bán xe xong (từ 2015 nhưng tiến date lên hôm qua).
2. Hôm nay, bác, tư cách Seller, ra lấy cái Giấy thu hồi đăng ký về.
3. Từ mai trở đi, nếu bác đăng ký xe mới, bác có nghĩa vụ sử dụng cái biển 2015 nói trên.
4. Nếu bác không thích dùng cái biển đó, có mỗi cách mua trước 1 cái xe đểu, gắn biển 2015 ấy, rồi mua thêm xe khác, gắn biển mới 2023 - biển này bác chưa biết số cụ thể.
Cụ cho em hỏi em mới bán con xe máy cho cửa hàng, chỉ đưa cà vẹt + ảnh cccd chính chủ.

Giờ em muốn làm thủ tục thu hồi biển số để tránh bị phạt nhưng xe và cà vẹt đã giao rồi thì có làm thủ tục được nữa không?

Nếu cứ để kệ thế (giống trường hợp cụ ở trên) thì nguy cơ gặp rủi ro rắc rối về sau có cao không cụ?

Opel Astra

Xe điện
Cụ cho em hỏi em mới bán con xe máy cho cửa hàng, chỉ đưa cà vẹt + ảnh cccd chính chủ.

Giờ em muốn làm thủ tục thu hồi biển số để tránh bị phạt nhưng xe và cà vẹt đã giao rồi thì có làm thủ tục được nữa không?

Nếu cứ để kệ thế (giống trường hợp cụ ở trên) thì nguy cơ gặp rủi ro rắc rối về sau có cao không cụ?
Bác thu hồi biển số sao được, vì Biển số đi kèm Đăng ký xe.
Xe máy thì chẳng sao đâu bác.

Gần đây tôi bán xe của tôi, cũng chỉ đưa độc cái Đăng ký (trước 15/08).

thaihoangluu

Xe đạp
Cụ cho hỏi, sau khi có giấy thu hồi thì mới đi nộp thuế được ạ. Em làm hợp đồng mua bán rồi, đang chờ bên bán chuyển cho giấy thu hồi ( em hỏi vậy vì giờ đang rảnh, nếu có hđmb mà đi nộp thuế được thì em đi nộp luôn)
Đúng rồi bác, bị lâu là lâu cái bước Rút và thu hồi chứ còn lại thì nhanh. trong 1 ngày là làm xong

butchikim

Xe ba gác

Cháu đưa tạm lên đây và mai tiếp tục theo hướng dẫn cụ chủ 8->

butchikim

Xe ba gác
- Ngoài ra cần xin chủ xe Bản sao CCCD. Mang công chứng luôn vài bản cho máu.
Nay cháu ra nộp thì CA yêu cầu phải có CCCD của chủ xe (có bản CCCD công chứng kèm theo mà không đồng ý).

butchikim

Xe ba gác
ca này có thể gọi là cán bộ đang khó ở. :D. Cụ xử lý sao rồi ạ?
Cuối giờ nên cháu cầm về mai ra nộp thôi 😂
Chắc là thiếu con trâu dân vận như cụ nên bắt bẻ chăng.

Vui nhất là hôm nay cháu khai trên cổng DVC hộ 3 ông thành công, mấy ông kêu khai mấy lần không được đang lo tìm làm dịch vụ ;;)

vt2phuc

Xe điện
Cuối giờ nên cháu cầm về mai ra nộp thôi 😂
Chắc là thiếu con trâu dân vận như cụ nên bắt bẻ chăng.

Vui nhất là hôm nay cháu khai trên cổng DVC hộ 3 ông thành công, mấy ông kêu khai mấy lần không được đang lo tìm làm dịch vụ ;;)
Chiều ra nộp lại cũng được mà. =)). Đợt em làm em ngồi chầu chực ở chỗ công an huyện chờ đăng ký cũng giúp được mấy bác nộp hồ sơ dịch vụ công để lấy cái mã. Trong khi dịch vụ cành kiêu đòi tiền làm trọn gói, cán bộ thì bảo các bác ra đọc giấy hướng dẫn, mấy bác già già ở quê thì cứ đi ra đi vào mãi.

butchikim

Xe ba gác
Chiều ra nộp lại cũng được mà. =)). Đợt em làm em ngồi chầu chực ở chỗ công an huyện chờ đăng ký cũng giúp được mấy bác nộp hồ sơ dịch vụ công để lấy cái mã. Trong khi dịch vụ cành kiêu đòi tiền làm trọn gói, cán bộ thì bảo các bác ra đọc giấy hướng dẫn, mấy bác già già ở quê thì cứ đi ra đi vào mãi.
Chiều chỗ địa phương cháu lại không làm, cán bộ làm mỗi buổi sáng 🤔🤧😆

vt2phuc

Xe điện
À, em nhìn lại thấy cấp huyện. Chỗ quê cháu đi đăng ký: Nhận đăng ký cấp biển số 2 ngày trong tuần (thứ 2 và thứ 6). các ngày khác nhận hồ sơ thu hồi thôi. (Để cho dân mấy ngày còn đi mua xe. :D)

Hương Hồ

Đi bộ
E làm thu hồi thôi giấy hẹn 7 ngày, e để 10 ngày ra lấy là có rồi
Cập nhật là trưa 29/11 em vào hỏi ở đây thì chiều em đã thấy gara thông báo xong vụ rút hồ sơ. Đầu tuần (04/12) em đi đăng ký, đến bước chuẩn bị bấm biển thì CA phát hiện ra trên hệ thống bị thiếu năm sản xuất của xe. Thế là lại phải quay lại chỗ rút hồ sơ gốc ban đầu để sửa lại thông tin. Vậy nên các cụ khi rút hồ sơ gốc để ý xem thông tin trên Giấy thông báo thu hồi đăng ký, biển số xe đã đầy đủ hay chưa nhé, khỏi lại mất công như em. Quay đi quay lại, nay mới nhận lại Giấy đăng ký thu hồi để mai đi bấm biển cho xong.

Chỉnh sửa cuối:

vt2phuc

Xe điện
Cụ bút đã dân vận thành công chưa ạ ;))
Cập nhật là trưa 29/11 em vào hỏi ở đây thì chiều em đã thấy gara thông báo xong vụ rút hồ sơ. Đầu tuần (04/12) em đi đăng ký, đến bước chuẩn bị bấm biển thì CA phát hiện ra trên hệ thống bị thiếu năm sản xuất của xe. Thế là lại phải quay lại chỗ rút hồ sơ gốc ban đầu để sửa lại thông tin. Vậy nên các cụ khi rút hồ sơ gốc để ý xem thông tin trên Giấy thông báo thu hồi đăng ký, biển số xe đã đầy đủ hay chưa nhé, khỏi lại mất công như em. Quay đi quay lại, nay mới nhận lại Giấy đăng ký thu hồi để mai đi bấm biển cho xong.
Cái này lúc trả giấy rất nhiều người không để ý và rà soát lại thông tin trên giấy. Nên nhiều người cũng bị sai thông tin phải đi sửa lại mất thời gian. Giấy này cũng là do cán bộ gõ máy nên sai khó tránh. Các cụ lần sau khi nhận giấy phải đọc kỹ. Có khi sai 1 chữ cũng rất mất thời gian.