[Luật] Đi làm thu hồi - sang tên xe sau thông tư 24/2023

kid1412arc

Xe tăng
Ku em nhờ dv làm, riêng lấy biển định danh mất 2,5 củ. Em thấy bảo nếu đợi chờ in tầm 2 tháng
em làm hồ sơ thu hồi mất 1 tuần ko mất đồng nào; chủ mới làm sang tên, bấm biển, lấy biển mới mất 4 ngày ( chi phí ko rõ). Cụ đừng nghe DV dọa mà mất thêm tiền nhé.

carhanoi

Xe tải
Bên gara rút hs, thu hồi biển được 1 tuần rồi nhưng vẫn báo em là chưa có giấy hẹn của CA. Ko biết bao giờ được bấm biển #-o

series3

Xe tăng
Cụ làm ở đâu thế? Em làm ở đường Láng giờ thu hồi nhanh lắm rồi, bấm biển mới có luôn, nhưng em đang vướng biển định danh thu hồi chưa được trả để lắp vào xe mới của em 😭 , người mua xe cũ của em thì bấm biển mới có luôn lắp đi rồi.
Như vậy theo em hiểu là cụ chưa có quyết định thu hồi biển số (chắc đã có giấy hẹn) mà chủ mới đã đi đăng ký bấm biển mới được rồi à cụ?

vkthang

Xe container
Như vậy theo em hiểu là cụ chưa có quyết định thu hồi biển số (chắc đã có giấy hẹn) mà chủ mới đã đi đăng ký bấm biển mới được rồi à cụ?
Không cụ ạ, em có giấy thu hồi đưa chủ mới cái họ bấm biển mới lắp lên đi được luôn. Em mua xe mới đăng ký biển số cũ của em thì hiện chưa có biển để lắp xe vẫn nằm ở showroom.

Như em đang ký thì không cần giấy thu hồi biển mà chỉ cần nộp được hs thu hồi (cán bộ nhận) là đăng ký được xe mới, nhưng biển thì chưa biết bao giờ có, nhiều người bảo cả tháng rồi chưa được trả biển định danh để lắp vào xe mới cụ ạ.

kid1412arc

Xe tăng
Không cụ ạ, em có giấy thu hồi đưa chủ mới cái họ bấm biển mới lắp lên đi được luôn. Em mua xe mới đăng ký biển số cũ của em thì hiện chưa có biển để lắp xe vẫn nằm ở showroom.

Như em đang ký thì không cần giấy thu hồi biển mà chỉ cần nộp được hs thu hồi (cán bộ nhận) là đăng ký được xe mới, nhưng biển thì chưa biết bao giờ có, nhiều người bảo cả tháng rồi chưa được trả biển định danh để lắp vào xe mới cụ ạ.
vậy là vấn đề đang bị delay là do cấp lại biển cũ cho xe mới còn cấp biển mới vẫn nhanh.

autobahn-hanoi

Xe tăng
Phần 4: Đi đăng ký xe

Sau khi nộp thuế thì em phi sang bên công an để chuẩn bị đăng ký.

Cơ mà số đen, tuần này bên công an huyện chỗ em nó đang chuyển địa điểm sang địa điểm mới. Chưa có mạng nội bộ. ==> Các đồng chí hẹn tuần sau tới.

Em lại tường thuật sau vụ này. :D.
rắc rối thật, em đi mua xe cũ ở EU nhiều lần, đơn giản như mua rau. K hiểu sao ở VN ta lại phức tạp thế chứ. Mua cái xe cũ, nó có mẫu giấy tờ bán xe của sở giao thông địa phương hoặc trung ương, thằng bán thằng mua điền thông tin vào. giao tiền, thằng mua giữ lại một bản để làm đăng ký mới, thằng bán giữa lại đăng ký để gửi về sở thông báo là xe đã bán cho thằng mua từ ngày X. Thằng mua gửi giấy mua đến chỗ sở đăng ký làm đăng ký mới, mua bảo hiểm tạm và chạy trong khi chờ có đăng ký. Có đăng ký roi thì mua bảo hiểm 12 tháng. Đổi thành phố thì lam,f biển số mới. Tất cả đều qua post, k phải khám gì hết. Chả hiểu sao ta lại phức tạp hoá vấn đề cái xe cũ như vậy.

series3

Xe tăng
vậy là vấn đề đang bị delay là do cấp lại biển cũ cho xe mới còn cấp biển mới vẫn nhanh.
vâng chắc vậy cụ nhỉ, em cũng đang đợi giấy thu hồi biển của chủ cũ để đăng ký cho xe em vừa mua lại ☺

kid1412arc

Xe tăng
vâng chắc vậy cụ nhỉ, em cũng đang đợi giấy thu hồi biển của chủ cũ để đăng ký cho xe em vừa mua lại ☺
nếu chủ cũ nộp được hs thu hồi và có giấy hẹn rồi thì cụ cứ làm thủ tục sang tên đi vì trong Quy định không bắt buộc phải có giấy xác nhận thu hồi ạ.

series3

Xe tăng
nếu chủ cũ nộp được hs thu hồi và có giấy hẹn rồi thì cụ cứ làm thủ tục sang tên đi vì trong Quy định không bắt buộc phải có giấy xác nhận thu hồi ạ.
Thế à cụ, chủ cũ nộp được hồ sơ thu hồi rồi em đang cầm giấy hẹn đây nhưng cứ tưởng phải có quyết định chính thức mới đăng ký được, nếu vậy em đi đăng ký ngay thôi

min18vn

Xe điện

phức tạp thế thì em bấm biển mới cho nhanh, biển cũ sau 5 năm tự hủy :D

thaihoangluu

Xe đạp
Phần 4: Đi đăng ký xe

Sau khi nộp thuế thì em phi sang bên công an để chuẩn bị đăng ký.

Cơ mà số đen, tuần này bên công an huyện chỗ em nó đang chuyển địa điểm sang địa điểm mới. Chưa có mạng nội bộ. ==> Các đồng chí hẹn tuần sau tới.

Em lại tường thuật sau vụ này. :D.
bác mua xe gốc HN đưa về Tỉnh sao ko thấy khâu Rút hồ sơ xe nhỉ?

kid1412arc

Xe tăng
Cụ không có giấy thu hồi có đang ký được xe mua lại không mà khuyên người khác thế? Giấy thu hồi chủ yếu dùng cho người mua lại cụ nhé, chủ biển thì không dùng đến giấy thu hồi.
Trong quy định không bắt buộc "phải" có giấy xác nhận thu hồi ạ. Với cả chủ cũ xe cụ ấy đã làm thủ tục thu hồi và có giấy hẹn rồi nên em cho rằng đã lên hệ thống của xxx thì chủ mới có thể làm sang tên được luôn.

vkthang

Xe container
Trong quy định không bắt buộc "phải" có giấy xác nhận thu hồi ạ. Với cả chủ cũ xe cụ ấy đã làm thủ tục thu hồi và có giấy hẹn rồi nên em cho rằng đã lên hệ thống của xxx thì chủ mới có thể làm sang tên được luôn.
View attachment 8103037
Đừng cho là cụ ạ, cái "nếu có" kia nó phục vụ cho 1 số trường hợp như xe thanh lý của NN, xe chuyển quyền sở hữu kèm biển số trúng đấu giá... Cụ chưa va trực tiếp đừng phán ẩu, ra mà nghe cán bộ đăng ký họ hướng dẫn làm hồ sơ, họ không làm khó hay cò quay gì đâu. Cụ mua xe cũ biển định danh đi xem có cần bản chính giấy thu hồi không nhé.