[Luật] Đi làm thu hồi - sang tên xe sau thông tư 24/2023

tuanrussia

Xe tăng
CỤ làm ủy quyền thì nên bảo chủ xe ký (cả HĐMB) bằng tên dễ ký thôi, vì trên tờ khai thu hồi vẫn bắt buộc chủ xe ký chứ người mua không ký được đâu :D .

Mua xe cũ dễ hơn bán xe rồi lấy biển định danh lắp sang xe mới cụ ạ. Em giao xe cho chủ mới 1/9 để họ đi mấy ngày lễ, 7/9 em mới đi làm thu hồi mà cứ tin là chưa có giấy thu hồi đâu, lâu lắm mới có nên 14/9 em mới lên hỏi giấy thu hồi thì đã có sẵn rồi lấy về đưa chủ mới, sang đầu tuần họ đi làm đăng ký bấm biển mất 1 ngày có biển đi luôn mà cụ.
Cụ ơi, thế thì lúc đó em và chủ cũ làm ntn luôn được không:
- Làm HĐMB
- Giấy khai thu hồi đk bs
- Giấy ủy quyền cho em tự đi rút hs và thu hồi bs
Để chủ xe ký lên hết các giấy tờ trên luôn. Sau đó e đánh xe về hôm sau ra tỉnh đó làm rút và thu hồi ạ.

vkthang

Xe container
Cụ ơi, thế thì lúc đó em và chủ cũ làm ntn luôn được không:
- Làm HĐMB
- Giấy khai thu hồi đk bs
- Giấy ủy quyền cho em tự đi rút hs và thu hồi bs
Để chủ xe ký lên hết các giấy tờ trên luôn. Sau đó e đánh xe về hôm sau ra tỉnh đó làm rút và thu hồi ạ.
Được chứ cụ, cụ làm thế thì quá tốt rồi, công chứng HĐMB nữa cụ nhé, để nộp cho các anh ý luôn.

dntq83

Xe buýt
Cụ nào gặp tình huống không chọn được "Đơn vị cấp giấy Chứng Nhận Đăng Ký" khi khai báo hồ sơ trên https://dichvucong.bocongan.gov.vn chưa? Em đang loay hoay với việc đi rút hồ sơ gốc và thu hồi biển số vì mới bán xe đi tỉnh khác. Em đã qua chỗ Phòng CSGT ở số 2 Nguyễn Khuyến, Văn Quán, Hà Đông để làm thủ tục thì được yêu cầu khai báo hồ sơ online rồi mới tiếp tục được. Tuy nhiên, sáng nay em lên khai báo thì sau khi nhập số khung, biển số để tra cứu thông tin xe xong, đến phần khai báo chủ xe, em đã nhập đơn vị là CA Hà Nội rồi nhưng phần "Đơn vị cấp giấy Chứng Nhận Đăng Ký" là một trường thông tin bắt buộc phải chọn trong danh sách thì lại không thấy danh sách chọn đâu và do đó mọi việc bị tắc luôn.

Cụ nào có kinh nghiệm gì nữa thì cho anh em biết còn xử lý với.
Ảnh màn hình khai báo.png
Làm được rồi cụ, cụ vào làm đi

vt2phuc

Xe điện
E từ chỗ em sang phải đi qua trạm thu phí, nên chắc ko dán bảng xe đi đk được. Có lẽ em sẽ cùng chủ cũ làm giấy ủy quyền cho em, tự đi rút hs thu hồi biển. Mua xe đợt này chắc ai cũng phải ngâm xe 1 tháng ko sd được cụ nhỉ?
Em đi có thẻ epass cũ, xe không biển, chỉ dán giấy mà chạy ầm ầm cao tốc HN- HP kìa cụ. Qua các trạm ETC vô tư. Chỉ cần thẻ ETC còn hoạt động, tài khoản đủ tiền (nạp vào). Nhờ chủ cũ câu thôi.

dntq83

Xe buýt
Em đi có thẻ epass cũ, xe không biển, chỉ dán giấy mà chạy ầm ầm cao tốc HN- HP kìa cụ. Qua các trạm ETC vô tư. Chỉ cần thẻ ETC còn hoạt động, tài khoản đủ tiền (nạp vào). Nhờ chủ cũ câu thôi.
Cụ dán giấy gì đấy ạ “Xe Đi Đăng Ký” ạ?

vt2phuc

Xe điện
Xe của em sau 1 tháng làm thủ tục thu hồi cũng xong việcđăng ký.
Có một số tình huống gặp phải trong quá trình chuyển giao này:

Sự việc như sau: Xe của em mua như các cụ đọc từ đầu tới giờ sẽ thấy là chủ xe cũ bác ấy đăng ký 1 con xe khác ngay sau khi bán xe cho em và em làm thủ tục thu hồi ==> Xe của em đi đăng ký gặp phải vấn đề là trên hệ thống 1 biển đang gắn vào 2 xe (Xe cũ và xe mới đăng ký)

==> bên công an ko tiếp nhận xử lý đăng ký được ngay. Hồ sơ của em khi công an tiếp nhận đăng ký trên hệ thống bị báo như ảnh dưới.

Thông thường lỗi này ngày xưa em cũng gặp 1 lần khi đi đăng ký con xe máy, nhờ bên công an nơi thu hồi đẩy lại hồ sơ là được. Nhưng lần này em báo đẩy lại vài lần cũng không được.

Trên hệ thống thì báo thu hồi xong rồi như ảnh.

Qua nhờ vả trợ giúp từ thằng bạn, bên công an nơi tiếp nhận đăng ký (Công an Huyện) họ làm xác minh hồ sơ xe để giải quyết và mở khóa cho việc đăng ký này. Cái vấn đề này của em mất 1 tuần để chờ.
==> Khi gặp vấn đề này, các cụ cứ mạnh dạn bảo bên công an đăng ký họ tập hợp để kiểm tra, xử lý cho mình (Muốn nhanh thì quan hệ hoặc "dân vận" một chút nhé)

==> Để tránh bị lỗi như em gặp phải thì hệ thống cục cảnh sát giao thông phải nâng cấp thêm quy trình hoặc là sửa đổi gì đó để theo kịp thông tư 24 mới. Chứ không sẽ nhiều trường hợp bị treo hồ sơ như em.
Còn không thì khi mua xe cũ, làm thu hồi và đi đăng ký xe ngay. Nhờ chủ xe nếu mua xe mới thì chờ xe mình hoàn thiện thủ tục xong hãy đi đăng ký sau. Như của em là bị trùng 1 biển cấp cho 2 xe trên hệ thống nên bị treo như vậy.

Chúc các cụ thành công.

vt2phuc

Xe điện
Một số vấn đề về đi xe không biển:

- Em vẫn đi xe không biển và dán giấy đăng ký như trên bình thường. Hồ sơ em luôn mang theo xe.
- Ban đầu em nhờ thẻ ETC của chủ xe cũ chạy, nhưng sau đó em có mở thẻ ETC mới. Các bạn đăng ký sẽ làm cho mình 1 cái biển tạm và cập nhập hồ sơ sau.
Các cụ không phải lo lắng việc vào cao tốc hoặc là các trạm thu phí ETC đâu, khi đi vào cao tốc không có biển thì vẫn dùng thẻ ETC bình thường. Chỉ là không hiện biển lên thôi (Em đi qua cả trạm thường và trạm ETC đều bình thường). Cái này em có hỏi tổng đài thì câu trả lời không nhất quán, các bạn cứ kêu ko chạy được, nhưng thực tế em có phi vào làn sự cố ở cao tốc thì các bạn nhân viên bảo thẻ hoạt động anh cứ chạy bình thường ==> Các cụ cứ dán thẻ mà chạy biển tạm thôi (Kiểu đăng ký biển Txxxxxxx trên hệ thống). Không sao cả.

vt2phuc

Xe điện
sợ cái quy trình này thật xe em 1 tuần đi thu hồi rồi chưa có kq
tầm 2 tuần mới có cụ nhé. Ngày xưa thì chỉ xe di chuyển ngoại tình mới phải rút hồ sơ, nhưng giờ thì xe sang tên kể cả cùng điểm đăng ký vẫn phải làm thủ tục thu hồi. Thành ra khối lượng hồ sơ nhiều. Thời gian lâu là phải thôi.

dangkimai

Xe buýt
tầm 2 tuần mới có cụ nhé. Ngày xưa thì chỉ xe di chuyển ngoại tình mới phải rút hồ sơ, nhưng giờ thì xe sang tên kể cả cùng điểm đăng ký vẫn phải làm thủ tục thu hồi. Thành ra khối lượng hồ sơ nhiều. Thời gian lâu là phải thôi.
em thuê dịch vụ cụ ạ, cò ăn ngủ tại đội luôn :))

tuanrussia

Xe tăng
Vâng em đội ơn cụ chỉ dẫn,

TaiNon1974

Xe buýt
Được chứ cụ, cụ làm thế thì quá tốt rồi, công chứng HĐMB nữa cụ nhé, để nộp cho các anh ý luôn.
Hình như cái vụ ủy quyền chưa thông thì phải?!!. Quy trình mới, khó hiểu ngay cả mấy bố CA hồ sơ nên cũng tắc. Lên dịch vụ công thì nó vẫn cho làm trực tiếp cơ mà thêm việc là ông bán phải đi + giấy đăng ký kết hôn or giấy xác nhận độc thân.

vkthang

Xe container
Hình như cái vụ ủy quyền chưa thông thì phải?!!. Quy trình mới, khó hiểu ngay cả mấy bố CA hồ sơ nên cũng tắc. Lên dịch vụ công thì nó vẫn cho làm trực tiếp cơ mà thêm việc là ông bán phải đi + giấy đăng ký kết hôn or giấy xác nhận độc thân.
Ủy quyền làm bình thường cụ ơi, chủ thớt này đi làm thu hồi biển hộ người bán khi mua xe cũ đấy.

Bán tài sản thì phải có xác nhận của cả vợ và chồng là đúng rồi còn gì cụ, mua thì 1 trong hai là được.

vt2phuc

Xe điện
em thuê dịch vụ cụ ạ, cò ăn ngủ tại đội luôn :))
Cò thì ngày lượn qua 1 lần là biết kết quả thôi.
Uỷ quyền bình thường cụ nhé, nhờ mỗi chủ cũ ký giấy đề nghị thu hồi là được.

xecakho

Xe tải
Cụ đi làm thu hồi hay chủ cũ sẽ đi làm thu hồi? Khác tỉnh thì cụ đánh xe về chỗ cụ, hôm sau mang biển đi làm thu hồi hoặc CPN cho chủ xe cũ. Trường hợp bí quá dán tạm Xe đi đăng ký vẫn lưu thông được cụ ạ.

Cụ là chủ biển thì làm thủ tục thu hồi giữ nguyên biển cũ được mà, lúc đăng ký họ lại trả lại cái biển đấy không phải đợi cấp lại biển, chỉ biển hỏng hoặc do người mua đi làm thu hồi theo ủy quyền thì mới hủy.
Cảm ơn cụ, vậy có mất 20tr tiền biển nếu mình mua xe mới ko nhỉ?