Đi Lào- Thái lan- Việt nam, hỏi về thủ tục nhập cảnh liên quan đến covid 19

chimcus

Xe hơi
Chào các cụ, em sắp đi đường bộ từ việt nam- lào- thái lan. không biết về thủ tục nhập cảnh có phải xuất cảnh giấy tờ liên quan đến tiêm phòng vắc xin covid 19 hay phải chuẩn bị gì để được nhập cảnh vào theo diện du lịch và thăm người thân không ah. cám ơn các cụ

Lào bỏ giấy tờ covid từ tháng 7 rồi cụ nhé.
chỉ cần hộ chiếu thôi.
cụ nhớ làm sớm giấy liên vận. Xe cá nhân làm đơn giản hơn xe cty.

DucTV

Xe tăng
Cám ơn cụ đã thông tin quý!
Em đi hồi cuối tháng 8 thì vẫn cần PC-Covid
Cụ nên tải sẵn chuyển qua ngôn ngữ English luôn. Nếu cần thì xuất luôn đỡ phải loay hoay chẳng may họ yêu cầu.

chimcus

Xe hơi
Em đi hồi cuối tháng 8 thì vẫn cần PC-Covid
Cụ nên tải sẵn chuyển qua ngôn ngữ English luôn. Nếu cần thì xuất luôn đỡ phải loay hoay chẳng may họ yêu cầu.
PC covid thì có sẵn trong điện thoại rồi mà không thấy chỗ nào để cài sang ngôn ngữ tiếng anh. Cám ơn cụ đã thông tin

Lào thì cứ xèng là xong :))
Qua cửa khẩu cụ nhớ mua luôn Bảo hiểm nhé.
Police nó chỉ xoáy mỗi lỗi này thôi.
Bữa trước em đi muộn, xuất cảnh xong 22h bên Lào nghỉ hết từ 20h rồi. Em phải dùng cơ bắp dựng cả cửa khẩu Lào dậy, trời mưa tầm tã đội đang nhậu, đội đi ngủ rồi cũng đến cũng để nhập cảnh cho đoàn em đến 23h30 mới xong.
Muộn em ko mua đc BH, bị gọi lại mấy lần đòi 100k Kip em cù nhầy đc 2 trạm 20k Kip, một trạm Xieng Khoảng 40k Kip.

Wakeup

Xe điện
Bữa trước em đi muộn, xuất cảnh xong 22h bên Lào nghỉ hết từ 20h rồi. Em phải dùng cơ bắp dựng cả cửa khẩu Lào dậy, trời mưa tầm tã đội đang nhậu, đội đi ngủ rồi cũng đến cũng để nhập cảnh cho đoàn em đến 23h30 mới xong.
Muộn em ko mua đc BH, bị gọi lại mấy lần đòi 100k Kip em cù nhầy đc 2 trạm 20k Kip, một trạm Xieng Khoảng 40k Kip.
Bên Lào ăn vặt chả kém ông anh bao nhiêu. Em đi cũng bị các chú ở các trạm từ Cầu Treo về Viêng hỏi xin tiền lẻ suốt.

Bên Lào ăn vặt chả kém ông anh bao nhiêu. Em đi cũng bị các chú ở các trạm từ Cầu Treo về Viêng hỏi xin tiền lẻ suốt.
Em xuống nói tiếng Anh thì các chú nổ luôn tiếng Việt, bảo ko có tiền Kíp các chú bảo đưa tiền Việt đây tôi trả lại cho :))
Nhưng họ xin tiền cafe và lấy 20k kip (28.000VNĐ) thì mình cho họ mình cũng vui vẻ cụ ạ, thoải mái thì mình cho anh 50k Kip.
Em sang đấy gặp đội khác cũng quên mua BH bảo: bị gọi 5 lần mỗi lần mất 100k Kip^:)^

Muomchua

Xe điện
Chào các cụ, em sắp đi đường bộ từ việt nam- lào- thái lan. không biết về thủ tục nhập cảnh có phải xuất cảnh giấy tờ liên quan đến tiêm phòng vắc xin covid 19 hay phải chuẩn bị gì để được nhập cảnh vào theo diện du lịch và thăm người thân không ah. cám ơn các cụ
- Lào, Thái đều trong khối ASEAN nhập cảnh vô tư, có phải như Anh, Mỹ, Úc... đâu mà cần giấy mời, thăm thân hả cụ. Cả Lào và Thái đều không đả động gì đến giấy tờ covid đâu.
- Chắc cụ đi xe 9 chỗ trở xuống? còn xe 16c trở lên thì đến VP một cửa Võ Chí Công để hỏi lại cho chắc vì em cũng mới nghe là cả VN và Lào đang xem xét loại xe 16c trở lên là trong lĩnh vực kinh doanh vận tải rồi.
- Em không biết có thể lái xe sang Thái được không vì đối với Thái thì mình là tay lái ngược??? Vừa rồi bọn em sang Chiang Rai chơi, gửi xe ở Huẩy Xay 50.000 kip/ngày có mái che.

Chỉnh sửa cuối:

Muomchua

Xe điện
Nên mua BH tại Việt Nam luôn, của Bảo Việt cho chủ động chứ lúc nhập cảnh đủ mọi loại giấy tờ rồi tìm mua BH cũng mất thời gian, nhưng nhớ lai loại cover cho ASEAN. Bên Lào cũng rất hay hỏi BH, khi bọn em đưa ra họ bảo không được, phải là BH của Lào. Nhưng khi bọn em chỉ vào chỗ cho ASEAN thì họ chịu :)

Muomchua

Xe điện
Hôm bọn em về qua cửa khẩu Lao Bảo, bên Lào đòi tiền đóng dấu, bên Lao Bảo cũng đòi tiền đóng dấu??? Làm gì có chuyện thu tiền đóng dấu (50k) nhưng cũng đành nộp để về cho nhanh. Cái này là do con buôn giữa 2 nước qua lại muốn nhanh thì dúi tiền cho nên làm hư cán bộ.

Muomchua

Xe điện
Từ Vang Vieng về Vientiane có cao tốc Tập Cận Bình nhé, chạy tít khoảng gần 90km.

chimcus

Xe hơi
Nghe nói bên lào có bia Lào ngon lắm mà ko biết có bị thổi nồng độ cồn như VN không các cụ nhỉ!

Muomchua

Xe điện
Chưa thấy cụ lên bài chia sẻ về chuyến đi ạ :)
Cụ ơi, thật ra em cũng đã sang Lào vài lần nên mấy đứa bạn vừa rồi rủ đi cùng để thêm vui nên em cũng chẳng chụp ảnh làm gì, với lại em ít khi viết CCCD lắm, đi để biết và có thể tư vấn cho mọi người khi có thể.
Tks cụ đã quan tâm.