đi như này có hại xe không các cụ?

Cụ nên hạn chế hơn cách xử lý đó, chỉ dùng khi đổ đèo tức là dốc dài. Dốc ngắn mình phanh ko làm cháy phanh, mất hiệu lực phanh thì nên dùng phanh
LÀm như cụ này là chuẩn chỉ.
Xuống dốc cần phanh vẫn phanh như thường, số chủ động chỉ dùng khi cần thiết leo dốc hoặc đổ đèo. Khi về số chủ động rồi vẫn cần phanh ở các khúc cua đổ dốc nếu càn thiết. Nói chung tùy cung đường. Không nên máy móc quá, khó lái xe. Em chạy hàng trăm km đường HG-YM-MV-ĐV mà phanh chỉ ấm bằng đi trong phố - tốc độ em đi khá nhanh ngang ngửa xe 23 cùng dung tích. Không hiểu các bố đổ đèo phanh khét mù là đi kiểu gì ?

Chỉnh sửa cuối:

PhuVan

Xe tải
Phói hợp phanh-động cơ nhịp nhang

gadongtao

Xe tải
Các cụ cứ nghe lý thuyết sợ nóng phanh khi đổ dốc thì thế thôi. Thực tế thì khi nào đi dốc dài mới nên làm như vậy. Còn lại dùng phanh nhanh hơn, tiện hơn nhiều.

lioaboy

Xe hơi
Các cụ cứ nghe lý thuyết sợ nóng phanh khi đổ dốc thì thế thôi. Thực tế thì khi nào đi dốc dài mới nên làm như vậy. Còn lại dùng phanh nhanh hơn, tiện hơn nhiều.
Đấy là do đọc lý thuyết không kĩ và không biết phân tích thôi cụ ah. Cụ chắc cũng thuộc nhóm đọc không hết lý thuyết. Ai bảo cụ là khi đổ đèo chỉ dùng số hãm tốc độ mà ko dùng phanh, thưa cụ ý người ta nói là cả một quá trình đổ đèo ( từ 1 vài km cho đến cả chục, cả trăm km), thì phần lớn khoảng thời gian cần hãm tốc độ thì nên dùng động cơ để hãm, nhưng tới khúc cua gấp hay gặp tình huống cần đi thật chậm hay dừng hẳn lại thì vẫn phải dùng phanh chứ không tránh được.
Ý nghĩa là: tránh phải rà phanh liên tục khiến má phanh chà sát liên tục vào đĩa phanh gây đĩa phanh quá nóng đến mức độ cháy đĩa phanh và mất phanh. Chứ khi cụ đã đã biết nguyên lý và dựa vào thực tế cung đường, tình trạng xe mình rồi thì cụ thích dùng kiểu gì thì dùng thôi.

gadongtao

Xe tải
Đấy là do đọc lý thuyết không kĩ và không biết phân tích thôi cụ ah. Cụ chắc cũng thuộc nhóm đọc không hết lý thuyết. Ai bảo cụ là khi đổ đèo chỉ dùng số hãm tốc độ mà ko dùng phanh, thưa cụ ý người ta nói là cả một quá trình đổ đèo ( từ 1 vài km cho đến cả chục, cả trăm km), thì phần lớn khoảng thời gian cần hãm tốc độ thì nên dùng động cơ để hãm, nhưng tới khúc cua gấp hay gặp tình huống cần đi thật chậm hay dừng hẳn lại thì vẫn phải dùng phanh chứ không tránh được.
Ý nghĩa là: tránh phải rà phanh liên tục khiến má phanh chà sát liên tục vào đĩa phanh gây đĩa phanh quá nóng đến mức độ cháy đĩa phanh và mất phanh. Chứ khi cụ đã đã biết nguyên lý và dựa vào thực tế cung đường, tình trạng xe mình rồi thì cụ thích dùng kiểu gì thì dùng thôi.
Ko hiểu em nói sao chỗ nào để cụ đánh giá là "chưa đọc hết lý thuyết". Ý em trùng hoàn toàn với ý cụ mà. Cái nho nhỏ này mà ko biết thì uổng mất gần 10 năm cầm lái của em.

vuithoi.vuithoi

Xe buýt
Em thì t
Em thường xuyên dùng số hãm tốc thay cho phanh, kể cả dốc siu cao e cũng về 1 số 1, 2 rồi đạp nhả côn chỉnh tốc độ chứ không dùng phanh luôn, như vậy có sao không các cụ???
Em đi miền núi, xuống dốc chủ yếu đi số tương ứng với vân tốc xe an toàn, rất ít rà phanh vì rà lâu chắc chắn phanh nóng và gây bó.
Số thì em về trước khi xuống dốc, nếu phải về số nữa thì vù ga cho êm máy...E tự lái được 21 năm rồi.

lioaboy

Xe hơi
Ko hiểu em nói sao chỗ nào để cụ đánh giá là "chưa đọc hết lý thuyết". Ý em trùng hoàn toàn với ý cụ mà. Cái nho nhỏ này mà ko biết thì uổng mất gần 10 năm cầm lái của em.
Đã hiểu nguyên lý rồi thì cái dốc ngắn thì nói làm gì hở cụ.

duong126vt

Xe đạp
đi như này rất hại cho xe đó nha cụ

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Em thường xuyên dùng số hãm tốc thay cho phanh, kể cả dốc siu cao e cũng về 1 số 1, 2 rồi đạp nhả côn chỉnh tốc độ chứ không dùng phanh luôn, như vậy có sao không các cụ???
Lá côn nhanh mòn hơn thôi :D

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Rà phanh xong về số, cụ phệt bằng số thì hại máy lắm.