Thảo luận Đi San mới đi xe xăng hay xe dầu các bác?

Huyn Runi

Xe tăng
đi nội thành , đi ít ,không đi đường xấu nhiều thì đi máy xăng
đi xa , đi đường đèo dốc , thích đi địa hình thì đi máy dầu
máy dầu tiết kiệm hơn nhưng lại đắt hơn cả trăm triệu nên cũng không coi là tiết kiệm cho lắm
về lâu về dài máy dầu ồn hơn máy xăng , có mùi hôi của dầu
cụ nào quan tâm có ý định mua santafe 2021 mới thì ibox em tư vấn nhé ạ ,khu vực miền bắc
em cảm ơn bác

pisces_hn

Xe container
Máy dầu đời mới tiêu chuẩn khí thải cao nên nó phải dẫn ngược lại một phần khí thải trộn với khí nạp để đốt cháy cho kiệt giảm khí thải. Cái luồng khí ấy nó có nhiều muội than nên rất nhanh làm cho đường nạp bị bít. Trên con Santafe em hóng hớt được nó có 1 cái van trên đường này dễ bị hỏng bất chợt. Nên cụ k đi nhiều nhiên liệu k chênh bao nhiêu thì mua máy xăng thôi.

138 phạm văn đồng, xuân đỉnh, bắc từ liêm, hà nội
Đi ít, đi nội đô, muốn cảm giác đạp bốc ga bác chọn xăng còn đi đường trường và đi thường xuyên nên chọn dầu cho kinh tế
Bên em có xe lái thử. Bác qua lái thử cảm nhận xem phiên bản 2021 thay đổi nhiều không ạ.

phuongnight

Xe tải
máy dầu Hyundai khi lên đời bán sướng lắm ,máy xăng Hyundai chưa đủ tuổi

Xăng cho lịch sự, tương kai điện đến nơi dầu quá lạc hậu rồi cố ôm làm gì :D

Songthan10000

[Tịch thu bằng lái]
máy dầu Hyundai khi lên đời bán sướng lắm ,máy xăng Hyundai chưa đủ tuổi
Máy dầu hyundai sướng mà lại bị thế giới cấm à, sướng thế mà ngay tại Hàn Quốc cũng chuẩn bị cấm máy dầu rồi. Thời đại này rồi còn khuyên ôm cái động cơ dầu lạc hậu thì chịu thật

caisua

Xe lăn
Máy dầu hyundai sướng mà lại bị thế giới cấm à, sướng thế mà ngay tại Hàn Quốc cũng chuẩn bị cấm máy dầu rồi. Thời đại này rồi còn khuyên ôm cái động cơ dầu lạc hậu thì chịu thật
Cụ mới lạc hậu ạ, hyundai đầu tư cực mạnh vào nghiên cứu thử nghiệm máy dầu nên nó được cải tiến liên tục. Cùng máy 2.2 nhưng sức ngựa đã tăng từ 150 lên trên 200 sau 10 năm và độ ồn, rung giảm rất nhiều, hơn hẳn các hãng khác. Mua xe hyundai chính là mua cái máy dầu của nó đấy ạ. Thích máy xăng mà có hiểu biết thì đã chọn hãng khác rồi

Chỉnh sửa cuối:

dungdt46

Xe hơi
Tùy nhu câu thôi, nếu cứ đi phố đi làm là chủ yếu, ko chạy đg dài mấy thì cứ xăng mà múc

Songthan10000

[Tịch thu bằng lái]
Cụ mới lạc hậu ạ, hyundai đầu tư cực mạnh vào nghiên cứu thử nghiệm máy dầu nên nó được cải tiến liên tục. Cùng máy 2.2 nhưng sức ngựa đã tăng từ 150 lên trên 200 sau 10 năm và độ ồn, rung giảm rất nhiều, hơn hẳn các hãng khác. Mua xe hyundai chính là mua cái máy dầu của nó đấy ạ. Thích máy xăng mà có hiểu biết thì đã chọn hãng khác rồi
Thưa bác là tất cả các dự án về phát triển động cơ dầu trên xe du lịch của hyundai bị dừng hết rồi, cái động cơ dầu đang bán ra chỉ có ở mấy nước nghèo nghèo thôi chứ bọn Âu chúng nói cấm rồi, còn Trung Quốc, Nhật, Mỹ họ chỉ chạy máy xăng thôi ạ

levinh05

Xe container
Xăng đi cụ chủ, em cũng mới lấy xăng đi êm ái nhẹ nhàng ko mùi gì.

vn99

Xe đạp
Em lội 1 đống topic cũng như youtube về cái này, em nghĩ đa phần các cụ mua San mới là để xài gia đình chứ ko phải làm dịch vụ, nên xăng ưu thế hơn.

caisua

Xe lăn
Em đang đi San dầu, và sẽ chẳng bao giờ mua xe dầu nữa trừ xe tải.
Em cũng đi San dầu hơn 13 năm nay với trên 22 vạn mà chưa có nhu cầu đổi xe nên vẫn đi tiếp vì thấy nó chả sao. Xe sau em vẫn chọn Santafe hoặc Sorento máy dầu dù em biết gần hết các yếu điểm của máy dầu. Tuy nhiên chắc em cũng hơi khác các cụ vì xe em để dưới hầm nên ko bị hưởng mùi của nó mấy
Sướng nhất là khoản 1 bình dầu chạy 1 phát vào Quy Nhơn mới phải đổ tiếp

phunv74

Xe tải
Ở VN mình có nhiều quan điểm rất hay khi tư vấn chọn xe.

1. Chọn máy dầu vì bốc hơn, mặc dù chỉ bốc hơn khi đi đường dài, ì hơn trong phố, và thực tế thì 99% thời gian là đi phố.
2. Chọn máy dầu vị tiết kiệm nhiên liệu hơn, nhưng với đa số thì cái tiết kiêm đó lại ko bù đc cho giá xe ban đầu cũng như chi phí bảo dưỡng sửa chữa sau này.
3. Phải chọn AWD/4WD, mặc dù chỉ có tác dụng khi đi vào đường xấu, đồi núi,....: và thực tế thì cả năm có khi chẳng khi nào dùng.
4. Nhất quyết phải chọn cửa sổ trời, và có khi 10 năm không mở.
...và ...

phunv74

Xe tải
TC mà lắp hộp số 8 cấp cho máy xăng thì bản dầu hết cửa ở vn
TC nó cũng đủ khôn mà cụ. Nó phải bán máy dầu vì lãi hơn, và các nước thì đang dần tẩy chay máy dầu, nó phải dồn bán ở VN và vài nước kém phát triển khác.

Nguyen Van Nam TKV

Xe điện
Ở VN mình có nhiều quan điểm rất hay khi tư vấn chọn xe.

1. Chọn máy dầu vì bốc hơn, mặc dù chỉ bốc hơn khi đi đường dài, ì hơn trong phố, và thực tế thì 99% thời gian là đi phố.
2. Chọn máy dầu vị tiết kiệm nhiên liệu hơn, nhưng với đa số thì cái tiết kiêm đó lại ko bù đc cho giá xe ban đầu cũng như chi phí bảo dưỡng sửa chữa sau này.
3. Phải chọn AWD/4WD, mặc dù chỉ có tác dụng khi đi vào đường xấu, đồi núi,....: và thực tế thì cả năm có khi chẳng khi nào dùng.
4. Nhất quyết phải chọn cửa sổ trời, và có khi 10 năm không mở.
...và ...
Chuẩn cụ ạ! Đi máy dầu mà cứ đi đoạn ngắn tắt nổ liên tục cực kỳ hại máy! Hơn nữa bảo dưỡng máy dầu chi phí bằng 2-3 lần máy xăng! Đổ bệnh cực kỳ khó bắt!