Đi Siêm Riệp tự túc - Khó hay dễ

GarySpeed

Xe buýt
Chào các cụ, tình hình đầu tháng 6 này em cùng mấy anh em sẽ đi Siêm-Riệp tự túc, nghe các cụ nói và xem một số topic của các cụ OF rồi nhưng em thấy chưa đầy đủ nên lên đây hỏi kinh nghiệm các cụ. Đáng lẽ em phải đưa vào mục hỏi đáp, nhưng em định sau khi về sẽ viết thu hoạch vào đây luôn nên min/mod cho em để đây nhé.
Em cần thông tin thật cụ thể của tất cả các mục liên quan :
1/ Chỗ ăn ở : Bọn em đặt khách sạn rồi, các cụ tư vấn cho em chỗ ăn uống ngon bổ rẻ nhé
2/ Ngôn ngữ : Đoàn em chỉ có tiếng Anh là ngôn ngữ thứ hai sau tiếng Việt, không biết dùng được không
3/ Điểm tham quan : chắc AngkoWat với AngcoThorn là chính rồi, các cụ tư vấn cho em cách đi lại thuận tiện
4/ Money : Em không rõ tiền Cam là gì, có cần đổi trước không hay mang USD đi, cách nào tiện hơn ạ.
5/ Các điểm mua sắm : Nên và không nên mua gì ở Cam
6/ Các lưu ý khác : ...

Em xin cám ơn và vốt ka các cụ, và em hứa em sẽ viết báo cáo ngay khi hoàn thành chuyến đi của em để chia sẻ các cụ. Thanks to all !

GarySpeed

Xe buýt
Ah, em hỏi luôn, tình hình bên Cam hình như hơi bất ổn, không biết đi có vấn đề gì không ạ

Ducky Momo

Xe buýt
Lâu rồi em ko đi, nhưng thấy bên Cam tiêu usd dễ hơn tiền bản địa. Hồi xưa em đi vào siêu thị toàn thấy niêm yết bằng đô

haitranvn2002

Xe hơi
Đi Siem Riep cực dễ và rất vui:

1/ Chỗ ăn ở : Bọn em đặt khách sạn rồi, các cụ tư vấn cho em chỗ ăn uống ngon bổ rẻ nhé:

Ăn tối các cụ nên ra chợ đêm "Night Market", vô vàn hàng ăn các kiểu. Giá trung bình 4-5 USD/bữa gồm 1 đồ uống.

2/ Ngôn ngữ : Đoàn em chỉ có tiếng Anh là ngôn ngữ thứ hai sau tiếng Việt, không biết dùng được không

Người Cam nói tiếng Anh tốt, đặc biệt là tại Siem Riep nên các cụ không cần phải lo.

3/ Điểm tham quan : chắc AngkoWat với AngcoThorn là chính rồi, các cụ tư vấn cho em cách đi lại thuận tiện

Vé AngkoWat một ngày là 20 USD một người. Hai ngày là 30 USD. Mình đi 1 ngày là thấy đủ rồi. Hôm sau đi Hồ Ton Le Sap chia sẻ với Việt Kiều (nghèo) ở đó.

4/ Money : Em không rõ tiền Cam là gì, có cần đổi trước không hay mang USD đi, cách nào tiện hơn ạ.

Cam dùng tiền Riel, tuy nhiên USD dùng cực kỳ phổ biến. Các cụ nên mang nhiều USD lẻ đi, nhất là 1 USD. Cực dễ tiêu.

Nếu có về Phnompenh thi nên mua sắm ở chợ Trung Tâm. Mua khăn rằn cho nam và khăn cho phụ nữ, rất rẻ.

6/ Các lưu ý khác : Lưu ý gì nhỉ? Siem Riep được lắm mà. Chỉ hơi tốn tiền tham quan các nơi thôi. Mọi thứ đều có thể mặc cả. Các cụ có thể thuê một tuk tuk để di chuyển trong thời gian ở đây. Người Cam rất lành.

GarySpeed

Xe buýt
Đi Siem Riep cực dễ và rất vui:

1/ Chỗ ăn ở : Bọn em đặt khách sạn rồi, các cụ tư vấn cho em chỗ ăn uống ngon bổ rẻ nhé:

Ăn tối các cụ nên ra chợ đêm "Night Market", vô vàn hàng ăn các kiểu. Giá trung bình 4-5 USD/bữa gồm 1 đồ uống.

Người Cam nói tiếng Anh tốt, đặc biệt là tại Siem Riep nên các cụ không cần phải lo.

Vé AngkoWat một ngày là 20 USD một người. Hai ngày là 30 USD. Mình đi 1 ngày là thấy đủ rồi. Hôm sau đi Hồ Ton Le Sap chia sẻ với Việt Kiều (nghèo) ở đó.

Cam dùng tiền Riel, tuy nhiên USD dùng cực kỳ phổ biến. Các cụ nên mang nhiều USD lẻ đi, nhất là 1 USD. Cực dễ tiêu.

Nếu có về Phnompenh thi nên mua sắm ở chợ Trung Tâm. Mua khăn rằn cho nam và khăn cho phụ nữ, rất rẻ.

6/ Các lưu ý khác : Lưu ý gì nhỉ? Siem Riep được lắm mà. Chỉ hơi tốn tiền tham quan các nơi thôi. Mọi thứ đều có thể mặc cả. Các cụ có thể thuê một tuk tuk để di chuyển trong thời gian ở đây. Người Cam rất lành.
Thanks cụ, rất chi tiết ạ, chắc cụ đã đi rồi, có gì em xin tư vấn thêm nhé

GarySpeed

Xe buýt
Lâu rồi em ko đi, nhưng thấy bên Cam tiêu usd dễ hơn tiền bản địa. Hồi xưa em đi vào siêu thị toàn thấy niêm yết bằng đô
Cụ cho em hỏi tỷ giá Riel/USD là thế nào ạ

GarySpeed

Xe buýt
Theo em biết thì thời tiết Campuchia nóng hơn Sài Gòn, nhưng nghe nói tháng 6 là mùa mưa, không biết đung không, các cụ đi rồi confirm cho em với, nếu dính mùa mưa không biết có ảnh hưởng gì không và nên đem theo đồ đạc gì

piaggio

Xe tăng
Đi Cam đặc biệt là Siemriep dễ như ăn kẹo, cụ đừng phải lo lắng tư vấn làm gì, cứ đi là tới là chiến thôi

Cam có đặc sản là Côn trùng và Con gái cực xấu ạ

backpacker

Xe hơi
Website
backpacker.vn
Siemriep vui, giá cả ko quá đắt, trong siêu thị bán nhiều đô tiêu dùng nhập khẩu hơn cả ở VN. Tiền Mỹ dễ tiêu hơn tiền Cam. Nếu thích có thể đổi trực tiếp từ tiền Đồng sang tiền Riel ở ngay sân bay.

Theo mình, bạn nên dành hẳn 2 ngày cho Angkor nếu như ko thể có nhiều thời gian hơn.
- Vé vào khu công viên bảo tồn Angkor là 20$/ngày, 40$/3 ngày và 60$/tuần.
- Phương tiện đi lại: tuktuk là thuận tiện nhất, cứ 2 người/xe là thoải mái. Giá thuê hình như 20$/ngày.
- Các điểm tham quan nên thăm gồm: Angkor Wat, Angkor Thom (Bayon) sau đó chọn đi theo Little Circuit hay Big Circuit tùy ý. Chí ít cũng phải ghé qua Ta Prohm (chỗ em Angelina Jolie đóng Tomb Raider ấy), Ta Keo ngó tí chứ. Nếu dậy được sớm thì lên đồi Phnom Bakheng ngắm bình minh, không thì chiều ghé qua đấy ngắm hoàng hôn cũng được. Sáng đến, hoặc tối muộn sẽ khó đi nên cần mang theo đèn pin.
- Ăn: các món bình dân ở chợ (đồ nướng nhiều), vừa ăn buffet vừa xem múa Apsara ở một số khách sạn. Ăn xong dạo phố quanh Pub Street, ăn kem, ngồi cafe nhạc sống vui phết.

Mua sắm: các loại áo quần made in Cambodia, đồ mỹ kí ở Chợ Cũ, đồ mỹ nghệ cao cấp (tượng gỗ, lụa..) ở Artisans d'Angkor.

Vài gợi ý nhỏ, chúc các cụ đi chơi vui vẻ.

Chanh leo

Đi bộ
Cụ đi siem reap em xin tư vấn là nên thuê xe đạp ở đó, thuê của KS hoặc ra ngoài cũng được, rẻ hơn được tý. Ăn uống thì ra Pub street, rất nhiều hàng ăn đêm, bar-pub, giá cả bình dân.

Người Cam nói chung là hiền, không lo chuyện chặt chém hay nói thách quá cao, bị mua hớ.

Bia Angkor hoặc các bia khác uống rất ngon. Em và Gấu béo hồi sang, thuê xe đạp vòng quanh, thăm quan 1 vòng các nơi, rồi quay về pub street làm 1 ly bia, phải nói là trên cả tuyệt vời.

Em cực kỳ ấn tượng với cung cách của các hàng quán gần điểm thăm quan. Rất nice. Em được họ đồng ý cho gửi xe đạp mà chẳng yêu cầu là ra phải mua gì. Tất nhiên mình nên uống 1 chai nước hoặc mua cái gì đó (giá hợp lý), đôi bên cùng vui.

Còn 1 vụ nữa, vợ chồng em gửi xe ở bãi vào thăm Angkor Wat, mải mê chụp ảnh đến tối mịt mới ra nhưng người trông xe vẫn rất vui vẻ, hòa nhã. Giá trông xe vẫn thế, không tăng dù lúc đó chỉ còn xe của bọn em ở đó, các khách khác đã về hết.

Túm lại đối với em thì Siem Reap là 1 điểm rất nên đi, và không cần phải lo gì cả.

GarySpeed

Xe buýt
Đi Cam đặc biệt là Siemriep dễ như ăn kẹo, cụ đừng phải lo lắng tư vấn làm gì, cứ đi là tới là chiến thôi

Cam có đặc sản là Côn trùng và Con gái cực xấu ạ
Cụ nói làm em buồn, thanks cụ

vuser1

Xe buýt
Haha chuẩn rồi, gái Cam xấu điên đảo, nhưng mà như thường lệ, lại rất hút hàng với mấy anh/lão Tây, ra trung tâm những cặp như thế này đầy đường :)))

Nếu cụ là người mê khám phá, có tg thì e khuyên cụ trước khi đi nên nghiên cứu thật kỹ quần thể Angkor, đến từng khu nên thuê hướng dẫn viên để hiểu đc kiến trúc văn hóa, sự tích tại đó. Đừng như e có đọc về Angkor trc khi đi nhưng tiếc tiền đến đấy ko thuê hướng dẫn viên cuối cùng xem thì thấy đẹp thấy hoành tráng nhưng cuối cùng chẳng hiểu tại sao nó lại như vậy. Nếu có thể thì cụ đi SR hẳn 1 tuần thì sẽ có thể hết quần thể Angkor, ko thì ít nhất 3 ngày và chọn những khu đáng đi nhất. Đừng mua vé 1 ngày để đi 1 ngày, chẳng khác đi tour, đi Angkor như thế phí lắm :)

Nghiên cứu thì cụ sắm quyển Lonely planet for Cambodia, e thấy nó viết hay lắm :)

GarySpeed

Xe buýt
Haha chuẩn rồi, gái Cam xấu điên đảo, nhưng mà như thường lệ, lại rất hút hàng với mấy anh/lão Tây, ra trung tâm những cặp như thế này đầy đường :)))

Nếu cụ là người mê khám phá, có tg thì e khuyên cụ trước khi đi nên nghiên cứu thật kỹ quần thể Angkor, đến từng khu nên thuê hướng dẫn viên để hiểu đc kiến trúc văn hóa, sự tích tại đó. Đừng như e có đọc về Angkor trc khi đi nhưng tiếc tiền đến đấy ko thuê hướng dẫn viên cuối cùng xem thì thấy đẹp thấy hoành tráng nhưng cuối cùng chẳng hiểu tại sao nó lại như vậy. Nếu có thể thì cụ đi SR hẳn 1 tuần thì sẽ có thể hết quần thể Angkor, ko thì ít nhất 3 ngày và chọn những khu đáng đi nhất. Đừng mua vé 1 ngày để đi 1 ngày, chẳng khác đi tour, đi Angkor như thế phí lắm :)

Nghiên cứu thì cụ sắm quyển Lonely planet for Cambodia, e thấy nó viết hay lắm :)
Cám ơn cụ, em đi có 3 ngày thôi, liệu có đi hết được Angko không, có đi thêm được đâu không, nhờ cụ tư vấn cho em cụ thể

vuser1

Xe buýt
Cụ đi máy bay? Nếu trọn 3 ngày thì ko thể đi hết quần thể dc đâu vì nó rất nhiều và nhiều chỗ cách xa nhau, nhưng 3 ngày thì đi dc hết mấy chỗ quan trọng :)

buffalo car

Xe điện
Cám ơn cụ, em đi có 3 ngày thôi, liệu có đi hết được Angko không, có đi thêm được đâu không, nhờ cụ tư vấn cho em cụ thể
Em chào cụ Gary :).
Nghe cụ nói có 3 ngày mà buồn, em đi 1 tuần: 03 day ở SR + 02 day ở Phnompenh + 02 day ở biển Shianuk Ville mà chả thấy đủ. Riêng vào quần thể Angkor em mong quay lại để đi hẳn 3 day cho đã. Đẹp và ấn tượng lắm cụ ạ! Đã đi cố gắng để đừng đi theo kiểu cưỡi ngựa xem hoa cụ ạ!
Các cụ khác tu vấn chuẩn rồi đấy ợ! Cụ cần gì thêm cứ hỏi nhé! :)

Gap373

Xe điện
Em ngồi hóng để học tập tích lũy kinh nghiệm dùng khi có cơ hội :))

backpacker

Xe hơi
Website
backpacker.vn
3 ngày thì cụ chỉ nên ở Siem reap và Angkor thôi. Đi hết thì chắc ko được rồi nhưng có thể tới hầu như tất cả các đền đài chính. Cụ mua cuốn Lonely Planet Cambodia để xem và lập kế hoạch trước đi. Quyển này cũ có bán tại hiệu sách Bookworm hoặc mấy hàng sách cũ cho tây ở khu Lương Ngọc Quyến, giá khoảng 100-200k gì đó. Sách lậu photo thì ra ngõ cạnh hiệu sách Tràng Tiền. Trong ấy có đủ hết thông tin. Cụ để ý chọn bản mới 1 chút, cỡ 2012 là ổn rồi.

bau67

Xe container
Nhà Cháu vừa đi Siêm Riệp - Phnom Pênh Tết vừa qua , đi tour của Vietravel nên thấy chỉ dẫn của Cụ Haitranvn2002 là chuẩn đấy ạ !

Chỉnh sửa cuối: