[Funland] Đi tìm sự thật đằng sau vụ cháy ở Quảng Ngãi!

darthvader

Xe điện
Theo e lên tách lực lượng cứu hộ- cứu hỏa ra thành một lực lượng riêng chỉ làm công việc cứu hộ-cứu hoả. Như cấp cứu tai nạn hay ng bị ốm đau hay cháy nổ như các nước phát triển Thì nó mới phát huy hết đc chức năng và nhiệm vụ của họ
Còn các ban ngành khác như quản lý - cấp phép tách riêng biệt ra
Cứ chuyển đổi sang không thuộc ngành và hình thức tuyển tự nguyện là khác ngay, thanh niên nhiều chú cũng máu mê xông pha không vì địa vị tiền bạc lắm, giống nước ngoài nhiều nơi thành viên đội cứu hỏa có kha khá người tình nguyện tham gia

Ama-Kia

Xe buýt
Ghét nhất là ổng kêu trên báo TT là clip livestream thể hiện không đúng sự thật!

poiuy

Xe cút kít
Có cái cửa sổ gần máy lạnh đó mà , cửa này chỉ cần 1 người đứng trên ô văng cầm xà beng nạy 1 cái là bung thôi mà.
Cái cửa số mà ngay bên dưới là cái lỗ thông gió ám khói đen sì á cụ? Lúc cháy khói nó ra mù mịt chỗ đó đố ông nào đứng đó mà bẩy cửa được.

--Lamborghini--

Xe lăn
Cứ chuyển đổi sang không thuộc ngành và hình thức tuyển tự nguyện là khác ngay, thanh niên nhiều chú cũng máu mê xông pha không vì địa vị tiền bạc lắm, giống nước ngoài nhiều nơi thành viên đội cứu hỏa có kha khá người tình nguyện tham gia
Theo em nghĩ tự nguyện thì sẽ hơi khó và không lâu dài.
Cần phải có chế độ tốt (lương thưởng) với những ngành nghề đặc biệt này để họ thực sự yên tâm làm việc.
Làm việc mà vẫn canh cánh mưu sinh thì sẽ không chú tâm làm việc được.
Và điều quan trọng như cụ Quỳnh hp nói là phải tách biệt lực lượng chữa cháy cứu hộ với đơn vị kiểm tra, cấp phép các công trình về PCCC.
Và cái đơn vị kiểm tra, cấp phép đó cần được giám sát thì mới hiệu quả được.

poiuy

Xe cút kít
Cần phải có chế độ tốt (lương thưởng) với những ngành nghề đặc biệt này để họ thực sự yên tâm làm việc.
Và điều quan trọng như cụ Quỳnh hp nói là phải tách biệt lực lượng chữa cháy cứu hộ với đơn vị kiểm tra, cấp phép các công trình về PCCC.
Cũng cần phải tách khỏi LLVT nữa. Như thế mới dễ giám sát.

blackpaint

Xe container
Cái ảnh chụp thứ 3 mà đúng là cửa sổ phòng ngủ có 4 người đang trốn mà không phá cửa ra cứu họ thì ko hiểu pccc làm cái gì nữa :(
Cái cưa máy và cái búa thì 2 phút là xong

Quỳnh hp

Xe tăng
Những việc này đơn giản nhưng ai đó có muốn làm hay ko thôi cụ ạ. Tách riêng lực lượng cứu hộ-cứu hoả ra tuyển quân chuyên nghiệp có trường lớp đào tạo bài bản,thường xuyên luyện tập ,lương thưởng trả xứng đáng
Với đội tình nguyện thì khi rảnh họ sẽ tham gia cùng hoặc họ sẽ là những ng xử lý đầu tiên các bước cơ bản tạm thời tại hiện trường nơi họ gặp sự cố khi lực lượng chuyên nghiệp chưa tới
Trang thiết bị chuyên dùng đc trang bị đầy đủ
Cái nữa là tốn kém nhưng lên làm là lắp toàn bộ trụ nước cứu hỏa trên các tuyến phố như ảnh của e, chứ xe bồn đc bao nhiêu nước đâu cụ

Cái quan trọng nhất là có ai dám làm hay ko thôi cụ ạ

--Lamborghini--

Xe lăn
Những việc này đơn giản nhưng ai đó có muốn làm hay ko thôi cụ ạ. Tách riêng lực lượng cứu hộ-cứu hoả ra tuyển quân chuyên nghiệp có trường lớp đào tạo bài bản,thường xuyên luyện tập ,lương thưởng trả xứng đáng
Với đội tình nguyện thì khi rảnh họ sẽ tham gia cùng hoặc họ sẽ là những ng xử lý đầu tiên các bước cơ bản tạm thời tại hiện trường nơi họ gặp sự cố khi lực lượng chuyên nghiệp chưa tới
Trang thiết bị chuyên dùng đc trang bị đầy đủ
Cái nữa là tốn kém nhưng lên làm là lắp toàn bộ trụ nước cứu hỏa trên các tuyến phố như ảnh của e, chứ xe bồn đc bao nhiêu nước đâu cụ

Cái quan trọng nhất là có ai dám làm hay ko thôi cụ ạ
Cại trụ này ở TP lớn là có, nhưng nó thực sự vô dụng vì chả ai bảo trì bảo giưỡng, nhiều khi mở ra còn chả có nước hoặc hỏng mất rồi.
E toàn thất có cái hộp sắt hình vuông to đùng bọc bên ngoài để tránh mất trộm nữa cơ.

CRAVEN.A

Xe tải
Người chết là đau buồn!
Còn lực lượng chưa cháy, thật sự chỉ diễn tập là đẹp, lúc nào cũng hoành tráng, nhưng đã có đc bao nhiêu vụ cứu được người đâu
Cần phải cải tổ mạnh mẽ, đào tạo lực lượng chính quy, chứ hiện nay đa phần là lính nghĩa vụ

Supercub_90

Xe điện
Vậy là cứ phải lo tự cứu mình trước khi trông chờ vào lực lượng cứu hỏa. Nhìn cái cửa phía sau thì chỉ cần 1 cái thang tre là cũng có thể tiếp cận được khu vực cửa sổ rồi.
Chia buồn với gia đình nạn nhân.

Kuu

Xe lăn
Đáng buồn nhưng phải nhìn vào thực tế rằng sẽ còn những vụ hỏa hoạn nghiêm trọng xảy ra, nguyên nhân do:

- Về phía người dân và các cơ sở sx, kinh doanh: không chấp hành đúng các quy định về pccc (không có cửa cứu hộ thoát hiểm; không có bình chữa cháy; thiếu kỹ năng thoát hiểm; tàng trữ và sử dụng không đúng cách các nguồn vật liệu có nguy cơ gây cháy nổ; điện đóm...).

- Về phía lực lượng pccc: thiếu trang thiết bị chữa cháy (xe; thang; các dụng cụ chuyên dụng...), nghiệp vụ kém, trách nhiệm chưa cao...

Những vụ kiểu này thì nạn nhân phải tự trách mình trước khi đã không chủ động phòng ngừa.
Tự mình phải phòng ngừa, phải cứu mình trước khi được trời cứu, được người khác cứu.

Hai cang

Xe buýt
Không có chuyện đó đâu cụ.
Đơn vị kinh doanh ít nhiều phải trang bị bình chữa cháy và đảm bảo mật độ bố trí.
Ngoài ra gỗ là vật liệu dễ cháy nữa thì nó lại yêu cầu cao hơn bình thường.
Chẳng qua cái xưởng ấy nó đấm xèng vào mõm bọn nó rồi cụ ơi.
Ko, E hỏi đội E quen làm khu vực khác chứ có phải đội quản lý địa bàn đó đâu.

Phongdeptrai

Xe buýt
Vậy là a gđ nói láo với cấp trên và dư luận rồi!

Quỳnh hp

Xe tăng
Cại trụ này ở TP lớn là có, nhưng nó thực sự vô dụng vì chả ai bảo trì bảo giưỡng, nhiều khi mở ra còn chả có nước hoặc hỏng mất rồi.
E toàn thất có cái hộp sắt hình vuông to đùng bọc bên ngoài để tránh mất trộm nữa cơ.
Nhưng trụ này theo e đơn giản mà,hàng tháng bên cứu hỏa đi ktra định kỳ,ai phá hoại thì xử thật nặng với tội danh ngộ sát ( mà đúng là ngộ sát thật vì ông phá hoại gây ra khi cần dùng ko dùng đc,còn vô tình gây hỏng như lùi xe vào thì nó lại khác,bên e lùi xe và vào suốt), có hệ thống cấp nước riêng biệt cho các trụ nước này

boyboy1990

Xe điện
Và thằng chịu thiệt nhất vẫn là thằng dân như cụ cháu mình thôi cụ nhỉ
Em không hiểu đoạn này lắm, nếu mình chủ động "đấm" tiền cho nó để nó bỏ qua lỗi của mình, sau đó xảy ra vấn đề thì sao mình lại là thằng chịu thiệt?

Quỳnh hp

Xe tăng
Em không hiểu đoạn này lắm, nếu mình chủ động "đấm" tiền cho nó để nó bỏ qua lỗi của mình, sau đó xảy ra vấn đề thì sao mình lại là thằng chịu thiệt?
Vấn đề là các anh ấy toàn bới ra những lỗi hoặc cố tình bỏ qua lỗi để đc việc đôi bên. Còn các anh ấy cứ làm chuẩn chỉnh xem ntn đúng ko cụ
Còn nói về lý thuyết thì cái ji chả hay chả đẹp đúng ko cụ

Linn89

Xe đạp
thương quá :(