Đi xe đạp bỉ mỏi cổ,do tư thế ngồi,chỉnh yên hay không tập luyên thường xuyên ạ

minika

Xe hơi
em có cái xe đạp trek,tập luyện thì cũng không đến nỗi lười lắm,cứ rỗi là tự đạp vòng hồ tây,hồi đầu đạp thì không sao nhưng dạo này đăp về tối đi ngủ cứ thấy mỏi cổ,quay cổ thỉnh thoảng còn kêu răng rắc,các bác tư vấn giúp em có phải khi em đạp ngồi sai tư thế hay chỉnh yên cao quá không ah.Về chỉnh yên thì em cũng chỉnh theo các bác dạy trên diễn đàn,cổ hơi chúi về phía trước,khi đạp chân gần như thằng,các bác trả lời giùm em,em cảm ơn các bác

tubesd

Xe tăng
em thì để lâu quay cổ là kêu răng rắc, người lâu lâu vặn cái cũng kêu răng rắc, tay bẻ cũng kêu răng rắc, sợ hơn nữa là chân cũng kêu răng rắc, nằm lâu quá thì bị mỏi người.
Nhưng em không lo mấy vì thấy ai cũng bị y như vậy :)

Gaffer

Xe tăng
Em đạp mãi mà chả thấy bộ phận gì kêu cả, mỗi vợ em kêu thôi =P~

hah2005

Xe tăng
Mới đạp nó thế, em thời gian đầu khi sang đường ngoái lại còn khó khăn, đạp một thời gian là hết

vuongsatma

Xe đạp
em cũng bị vậy, mới mua con xe đạp bmw g760x đc 1 hôm nhung sao đi mỏi cổ như sắp gẫy ra ấy, giờ em đang muốn bán bác nào lấy thì em để lại 3,1tr

bác nào nhiệt tình em fix lại giá ngon
lh em theo số này nha 01694905555

Chỉnh sửa cuối:

nguyenanhtuan

Xe tải
cụ cao bao nhieu , và xe của cụ size bao nhieu khi di mua xe cụ co tìm hiểu về vấn đề này ko ? người thâp quá ma đi size to hoặc người to ma đi size nhỏ sẽ bị hiện tượng này ! la do xe không đúng size nen bị chèn ép cơ đạp lâu se thấy mệt mỏi không tốt cho sức khỏe cụ nhé ! ngồi trên xe đạp là phải thấy thoải mái
nguoi cao 155cm đén 160 hợp size 15
người cao 158cm den 168 hop size 16
người cao 165 đến 175 hợp size 17
yên xe đặt sao cho khi đạp xe bang mũi chân duỗi ra được hết cụ nhé ,
nếu không đúng size khuyên cụ nên bán xe đi

tubesd

Xe tăng
Thực tế thì cách chọn cỡ xe theo gióng đứng (gióng yên) nhằm đảm bảo an toàn khi xuống xe đã không còn phù hợp. Các xe đời mới đều làm kiểu gióng ngang hơi bắn/xiên (sloping top tube) nên khi xuống xe sẽ không phải lo về vấn đề an toàn. Hơn nữa, với chiều dài cọc yên như bây giờ thì việc điều chỉnh độ cao của yên sẽ rất linh hoạt nên việc chọn xe theo seat tube length lại càng bị xem nhẹ so với top tube length (xin lỗi em dùng mấy chữ tây, không phải khoe chữ mà vì để thế thì mọi người dễ kiểm chứng trên mạng hơn).
Ngoài ra, với xe road thì có xu hướng chọn cỡ nhỏ hơn 1 chút để dễ "ra" xe hơn. Chọn xe MTB nhỏ hơn cũng giúp điều khiển dễ dàng hơn. Điều này trước kia khó thực hiện chứ giờ pô tăng có nhiều chiều dài nên có nhiều lựa chọn hơn (vẫn phải đảm bảo vị trí cơ thể đúng theo chuẩn). Tất nhiên đi cái khung bé quá & pô tăng dài quá trông nó mất cân đối, thậm chí xấu.
Vậy nên bây giờ người ta chọn xe theo tầm với là chính. Do vậy chiều dài lưng, sải tay quan trọng hơn là chiều cao háng. Muốn biết xe có vừa với mình không thì chỉ có cách ngồi lên thử, tất nhiên có cái ước lượng ban đầu sẽ dễ chọn khung xe vừa với mình hơn.
---
Về chiều cao của yên xe thì cách đơn giản nhất là bỏ giầy, , tiếp xúc với bàn đạp bằng gan bàn chân, chỉnh yên sao cho ở vị trí với nhất thì đầu gối duỗi thẳng.
Khi đạp thì ta tiếp xúc với bàn đạp bằng phần ức bàn chân (ở khoảng khớp ngón chân cái) và đi giầy là vừa.
Chỉnh để đạp mũi duỗi chân ra hết thì nhanh đơ lắm!

beobeo

Xe hơi
Em mới cũng bị khoảng hơn 8 tháng đạp liên tục không còn sao cả..