Đi xe không chính chủ chả việc quái gì phải sợ hết !!!

DuyAnh8xHN

Xe hơi
Mấy ngày gân đây 1 hình thức mới để các xxx dựa vào đó mà mập mờ bóc lột mọi ng đã khiến cho toàn dư luận sôi sục. Nhưng chúng ta không việc gì phải sợ hết. em xin trích dẫn lại 2 bài. 1 là của cụ havu 1 luật sư có tiếng trên diễn đàn chúng ta và 2 là câu trả lời từ chính vụ pháp chế bộ GTVT

Đây là bài của cụ havu ạ
Về cái vụ này, em có vài lời:
1. Việc xử phạt mua bán không sang tên đổi chủ đã có từ lâu, không phải bây giờ mới có.
2. Việc xử phạt ở đây là phạt mua bán không sang tên đổi chủ chứ không phải không chính chủ.
3. Các cụ không có nghĩa vụ phải chứng minh mình không vi phạm. Cái nghĩa vụ này thuộc về của những công bộc cho rằng các cụ vi phạm.
4. Trong trường hợp các cụ mượn xe, nhận uỷ quyền sử dụng.v.v.v. mà không phải là mua bán chưa sang tên , nếu các công bộc vẫn cố tình ép vào lỗi này, các cụ cứ để cho các công bộc lập biên bản. Sau đó, em tin các công bộc sẽ lại phải xin lỗi các cụ vì việc làm này. Sau vài lần lập biên bản rồi lại phải huỷ và xin lỗi, chắc các công bộc sẽ phải thay đổi lại cách nghĩ mà thôi.
5. Em cho rằng, dù có tăng hình phạt cũng không thể giải quyết được vấn đề này. Vì nguyên nhân nó nằm ở chỗ khác, không phải chỉ vì hình phạt thấp hay cao.
6. Nghĩ cho cùng, cái cần làm là phải giảm phí sang tên chuyển chủ để có thể khuyến khích người dân thực hiện việc sang tên chuyển chủ, người ta lại đi nghĩ ra cái việc tăng hình phạt. Nếu chỉ 2 - 5 triệu cho một lần thủ tục hành chính (dù mức này cũng gọi là quá cao cho cái việc gọi là thủ tục), em tin chẳng ai không sang tên đổi chủ khi mua bán. Nghĩ thấy thật hài hước.
trong bài này thì cụ havu có nói kể cả là cho nhau mượn = mồm cũng ok.

Đây là bài của chính bộ GTVT trả lời
các cụ ko tin thì có thể xem nguồn từ trang của bộ GTVT
link nó đây ạ
http://www.mt.gov.vn/Default.aspx?tabid=39&catid=1652.1653.380&articleid=11183
Phạt vì xe không chính chủ

20/04/2012 16:39 GMT+7

Hỏi: (nguyễn hữu xuyên - nguyenhuuxuyen85@gmail.com)
Tôi đi xe mô tô bị phạt vì xe không chính chủ, hỏi mức phạt là bao nhiêu?
Trả lời:
Vụ Pháp chế trả lời như sau:
Theo quy định của pháp luật về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì không có quy định xử phạt vì đi xe không chính chủ, chỉ có quy định xử phạt hành vi « Không chuyển quyền sở hữu phương tiện theo quy định. »
Theo quy định của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày ngày 02 tháng 4 năm 2010 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, hành vi không chuyển quyền sở hữu phương tiện theo quy định bị xử phạt như sau :
« Điều 33. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ
1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự mô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:
a) Không chuyển quyền sở hữu phương tiện theo quy định;

4. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

đ) Không chuyển quyền sở hữu phương tiện theo quy định;
…»
Bạn có thể tìm đọc Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày ngày 02 tháng 4 năm 2010 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ tại địa chỉ http://vbqppl.mt.gov.vn.
- Địa chỉ người / cơ quan trả lời: Vụ Pháp chế- Bộ GTVT
- Địa chỉ email: phapche@mt.gov.vn
- Điện thoại: 0439424896
vậy túm lại khi bị hỏi cứ nói xe đi mượn. muốn gặp ng mượn thì bảo họ đi nước ngoài, đang nằm viện, đang họp ....
xxx cần goi điện thì cho bừa số 1 ông nào đó nhà mình cho nói chuyện. nếu bắt ng nhà mình tới thì bảo thẳng. tôi đang bàn với đối tác ký hợp đồng giá 100 tỷ. tôi bỏ tới chỗ ông ông đền cho tôi nhé là xoắn ngay thôi. còn ko tin ng mình vừa gọi điện là chủ xe tì bảo xxx tự đi mà tìm hiểu mình chả có nhiệm vụ quái gì phải lôi thôi. lên xe mà đi thôi nếu mình ko có tội gì

em bổ sung thêm vì nhiều bác lo khi nói là mượn xe và ng cho mượn ko tới dc để chứng mnih thì xx thu xe. cái này là ko có nhé
vì nếu có thì thượng tá Trần Sơn đã nói ngay rồi chứ ko chuyển sang chủ đề khác
Nếu người bị kiểm tra nói rằng "xe tôi mượn của bạn" thì sẽ xử lý thế nào?
- Cơ quan chức năng sẽ phải xác minh việc này. Chẳng hạn, yêu cầu người điều khiển phương tiện gọi điện thoại cho chủ xe đến giải quyết. Nếu chủ xe không đến được, có thể kiểm tra qua điện thoại dựa vào thông tin trên đăng ký xe. Bởi lẽ những người cho mượn xe thường là người thân, bạn bè, không thể nói rằng không biết họ ở đâu, điện thoại như thế nào?
Vậy trong trường hợp người bị kiểm tra nói rằng xe họ mượn của bạn nhưng vào thời điểm đó, họ chưa có điều kiện để chứng minh...?
- Những trường hợp như vậy quả thật không dễ xử lý. Việc xử phạt hành vi “không chuyển quyền sở hữu phương tiện theo quy định” vẫn còn rất nhiều khó khăn.
nguồn bài phỏng ván này em lấy từ VTC new
http://vtc.vn/31-355010/oto-xe-may/phat-xe-khong-chinh-chu-muoc-xe-ban-xac-minh-the-nao.htm

Chỉnh sửa cuối:

nvanh

Xe tải
xe oto tên em thì em khỏi phải lo , nhưng xe máy tên gấu nhà chắc từ sau em đi phải mang theo cái đăng ký kết hôn roài :D

phinm

Xe tăng
p/s mọi ng nhớ là mượn nhé còn cấi giấy công chứng ủy quyền thì cất đi ko là a la toi đó
Em không tin là CCUQ thì lại toi, vì nội dung UQ ghi rất rõ bên B toàn quyền sử dụng, cho thuê, cho tặng, thay mặt bên A giải quyết các vấn đề phát sinh với CQ pháp luật
Không có từ nào chỉ ra rằng bên B mua của bên A cả. CCUQ chính là bằng chứng hợp pháp nhất việc mượn xe

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.otofun.net
Mấy ngày gân đây 1 hình thức mới để các xxx dựa vào đó mà mập mờ bóc lột mọi ng đã khiến cho toàn dư luận sôi sục. Nhưng chúng ta không việc gì phải sợ hết. em xin trích dẫn lại 2 bài. 1 là của cụ havu 1 luật sư có tiếng trên diễn đàn chúng ta và 2 là câu trả lời từ chính vụ pháp chế bộ GTVT

Đây là bài của cụ havu ạ

link nó đây ạ
vậy túm lại khi bị hỏi cứ nói xe đi mượn. muốn gặp ng mượn thì bảo họ đi nước ngoài, đang nằm viện, đang họp ....
xxx cần goi điện thì cho bừa số 1 ông nào đó nhà mình cho nói chuyện. nếu bắt ng nhà mình tới thì bảo thẳng. tôi đang bàn với đối tác ký hợp đồng giá 100 tỷ. tôi bỏ tới chỗ ông ông đền cho tôi nhé là xoắn ngay thôi. còn ko tin ng mình vừa gọi điện là chủ xe tì bảo xxx tự đi mà tìm hiểu mình chả có nhiệm vụ quái gì phải lôi thôi. lên xe mà đi thôi nếu mình ko có tội gì
p/s mọi ng nhớ là mượn nhé còn cấi giấy công chứng ủy quyền thì cất đi ko là a la toi đó :D
xxx thích thì đi mà gọi, tại sao em lại phải chứng minh nhở?:))
Em không tin là CCUQ thì lại toi, vì nội dung UQ ghi rất rõ bên B toàn quyền sử dụng, cho thuê, cho tặng, thay mặt bên A giải quyết các vấn đề phát sinh với CQ pháp luật
Không có từ nào chỉ ra rằng bên B mua của bên A cả. CCUQ chính là bằng chứng hợp pháp nhất việc mượn xe
Chuận ợ. Cái đó là để lách mờ;)).

Made-in-Vietnam

Xe tải
Cụ không vi phạm gì thì chẳng ai hỏi, lỡ trên đường có chuyện CSGT kiểm tra giấy tờ thấy không chính chủ là tìm cách xoay tiền đới, lúc ấy tha hồ các cụ chém nhé.

Em khuyên các cụ khi mua xe nếu có điều kiện nên sang tên chính chủ mà đi cho yên tâm.

DuyAnh8xHN

Xe hơi
Cụ không vi phạm gì thì chẳng ai hỏi, lỡ trên đường có chuyện CSGT kiểm tra giấy tờ thấy không chính chủ là tìm cách xoay tiền đới, lúc ấy tha hồ các cụ chém nhé.

Em khuyên các cụ khi mua xe nếu có điều kiện nên sang tên chính chủ mà đi cho yên tâm.
cái này là để khi xxx bắt mình 1 tội gì đó mà mình cãi dc. ví dụ bảo mình đè vạch nhưng ko có ảnh mình cãi dc họ vin sang tội khác thì biết mà nói thôi cụ à. nói chung 1 câu.cảnh báo ko có gì là thừa hết cụ à :)
còn sang tên á cụ xe máy còn nghe dc chứ oto là cả 1 vấn đề đó cụ à vì phí sang tên quá cao. cao tới mức vô lý luôn nên chả ai ng ta dại mà sang tên đâu cụ. tiền đó mua bỉm và sữa cho con còn hơn cụ à

Chỉnh sửa cuối:

DuyAnh8xHN

Xe hơi
ok cụ em sẽ cập nhật thêm :D vì em quên là CCUQ còn có thể coi là mượn chứ ko nhất thiết là bán

vietphuongqct

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.mistore.com.vn
Các cụ an tâm đê, tivi thời sự chưa thấy đề cập, báo lớn chưa thấy nói giề. nên cứ vô tư đi ko có vụ dư vậy đâu, nếu có vin vào cháu cứ bẩu xe mượn là xong :D

Minhhiepcompany

Xe tải

Đây là bài của cụ havu ạ

link nó đây ạ
p/s mọi ng nhớ là mượn nhé còn cấi giấy công chứng ủy quyền thì cất đi ko là a la toi đó :D

Thấy cụ nói cũng có lý quá

khkdgs

Xe điện
có chuyên đề kiểm tra nguồn gốc xe thì các cụ tính sao ạ. tạm giữ có thời hạn abc gì đó để kiểm tra. đứt

Website
www.otofun.net
Các cụ an tâm đê, tivi thời sự chưa thấy đề cập, báo lớn chưa thấy nói giề. nên cứ vô tư đi ko có vụ dư vậy đâu, nếu có vin vào cháu cứ bẩu xe mượn là xong :D
Ôi, truyền thống của xxx là ăn bửn và ăn bửn...tin chúng nó có mà ..."cạp đất ra mà ăn" cụ ạ;))
có chuyên đề kiểm tra nguồn gốc xe thì các cụ tính sao ạ. tạm giữ có thời hạn abc gì đó để kiểm tra. đứt
Néu có chuyên đề thì chắc phải thuê vài cái kho Long Bình nữa để giữ:)). Chuyên đề đúng ra thì chỉ cần đọc biển số, thằng ở nhà tra, xe gian thì gọi là mà khều, có bằng do bọn ở nhà cung cấp luôn:))

Đinh-cường

Xe đạp
he he em cũng nghĩ như các cụ. Nếu như giảm chi phí đăng ký thì em cũng muốn đăng ký chính chủ chứ bộ hic. các cụ nhỉ
Cảm ơn các cụ nhìu nhìu

khkdgs

Xe điện
cần gì bãi để xe nhể, chỉ cần giữ giấy tờ xe thôi ợ. chắc là mạnh tay thật đóa cụ ợ
Ôi, truyền thống của xxx là ăn bửn và ăn bửn...tin chúng nó có mà ..."cạp đất ra mà ăn" cụ ạ;))

Néu có chuyên đề thì chắc phải thuê vài cái kho Long Bình nữa để giữ:)). Chuyên đề đúng ra thì chỉ cần đọc biển số, thằng ở nhà tra, xe gian thì gọi là mà khều, có bằng do bọn ở nhà cung cấp luôn:))[/QUOTE]

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Chuyên đề này mà có, có mà loạn XH ngay.

Quyền công dân tự do sở hữu, tự do đi lại, giờ vì các ông chỉ cần chứng minh cái các ông cho là đúng mà tùy ý giữ xe theo cảm quan, như thế không có biểu tình mới lạ :D

Đinh-cường

Xe đạp
theo ý kiến của em cứ nên mang theo công chứng ủy quyền là ok các bác ah. xxx nó hỏi thì nói là chính chủ đi nước ngoài là ok thôi

khkdgs

Xe điện
Chuyên đề thì luôn đúng, 10 xe chạy ngoài phố chắc thế nào chả có 7 đến 8 cái không chính chủ do mua bán.hehe. Em sợ chuyên đề này
Chuyên đề này mà có, có mà loạn XH ngay.

Quyền công dân tự do sở hữu, tự do đi lại, giờ vì các ông chỉ cần chứng minh cái các ông cho là đúng mà tùy ý giữ xe theo cảm quan, như thế không có biểu tình mới lạ :D

hungbm

Xe điện
Suy cho cùng thì Anh nhà nước tận thu nên mới thất thu. Thu lần 1 20% giá xe, các lần tiếp theo 12% thì khác nào ngăn sông cấm chợ

bmw318i

Xe tăng
Có bửu bối đây rồi, em oánh dấu để còn có dịp mang ra thực hành.