[Funland] Địa chỉ thường trú trên CCCD gắn chíp ghi rất cẩu thả!

T0.0T

Xe đạp
Căng thế à Cụ? Số định danh nhà cháu đúng tỉnh vì cấp gần chục năm rồi, từ thời CMND 12 số. Không hiểu trên ht cho nhà cháu sinh ở HN từ bao giờ.
cccd chíp vẫn số định danh ở tỉnh đó ạ, nhưng vào ht thì nơi sinh vẫn là HN. Cháu ra C.A.P nhưng anh CSKV không sửa được thông tin này trên ht ạ :)
Đúng sai dựa cả vào giấy khai sinh. Nếu hộ tịch sai bác phải ra tư pháp sửa chúe CAP sao sửa được.

Neworld

Xe đạp
Đúng sai dựa cả vào giấy khai sinh. Nếu hộ tịch sai bác phải ra tư pháp sửa chúe CAP sao sửa được.
Số định danh của em không sai. Còn thông tin nơi sinh trên ht đang lệch với số định danh là do nhập liệu

T0.0T

Xe đạp
Số định danh của em không sai. Còn thông tin nơi sinh trên ht đang lệch với số định danh là do nhập liệu
Nếu hệ thống sai thì có 2 trường hợp. 1 là thằng cap nhập sai lúc thu thập dữ liệu dân cư, trường hợp này cầm giấy khai sinh lên cap yêu cầu nó sửa. 2 là thằng quận, tp nhập sai lúc làm cccd thì thằng phường không sửa được phải lên gặp thằng quận hoặc thằng tp.

Hoang.Berty

Xe buýt
nhiều trường hợp trên dữ liệu đầy đủ nhưng khi ra thẻ bị ăn bớt thông tin không. Như nhập số nhà, khu, phường nhưng khi ra cccd nó ăn bớt luôn số nhà hoặc ăn bớt mất phường trong khi trên dldc vẫn đầy đủ thông tin. Những trường hợp này lỗi chắc chắn do thằng in thẻ.
thế mới phải đối chiếu với ông nhập liệu cụ ạ. Chứ khiếu nại lên trên nó lại đẩy về phường thôi

Neworld

Xe đạp
Nếu hệ thống sai thì có 2 trường hợp. 1 là thằng cap nhập sai lúc thu thập dữ liệu dân cư, trường hợp này cầm giấy khai sinh lên cap yêu cầu nó sửa. 2 là thằng quận, tp nhập sai lúc làm cccd thì thằng phường không sửa được phải lên gặp thằng quận hoặc thằng tp.
Em không biết là sai từ lúc nào. Túm lại là, trên csdlqg như sau:
- nơi đăng ký ks: sai
- số định danh: đúng :)

Vì lệch nhau nên em lên C.A.P để sửa cho đúng nhưng bác CSKV không sửa được vì trường thông tin này bị khoá.

cũng không phải do quận, vì khi làm cccd em mang giấy thông báo số định danh ra, họ cũng chỉ in từ ht ra chứ không nhập liệu gì lúc đó cả.

T0.0T

Xe đạp
Em không biết là sai từ lúc nào. Túm lại là, trên csdlqg như sau:
- nơi đăng ký ks: sai
- số định danh: đúng :)

Vì lệch nhau nên em lên C.A.P để sửa cho đúng nhưng bác CSKV không sửa được vì trường thông tin này bị khoá.

cũng không phải do quận, vì khi làm cccd em mang giấy thông báo số định danh ra, họ cũng chỉ in từ ht ra chứ không nhập liệu gì lúc đó cả.
trường thông tin bị khóa thì là do lấy từ nguồn cccd tức là do quận hoặc tp làm sai từ hồi bác đi làm cmnd 12 số. Vì là nguồn của quận, tp nhập vào lên phường nó không sửa được.

tranminhhoa

Xe tăng
Đúng là do yêua tố con người. Thấy bài cụ, tôi kiểm tra lại 4 cái cccd nhà tôi, giống hệt nhau không sai một dấu cách nào. :))

Lái xe máy

Xe tăng
Các anh làm sai nhưng muốn chỉnh cho đúng thì hơi bị tốn công, tốn của.
F1 nhà em ghi quê thiếu xã. Nguyên nhân: lúc gõ lên hệ thống các anh lười, k gõ xã. Đến khi chuyển khẩu em muốn bổ sung cho đủ thì phải về tận nơi khai sinh xin xác nhận (do giấy khai sinh mẫu cũ k có quê bố).

Tàu Cẩu

Xe máy
E đồ rằng cán bộ khi nhập thì giống cụ khai nhưng đến người duyệt tiếp theo thì gặp ông thích thể hiện kiến thức với cấp dưới nên sửa theo ý mình.
Một anh nông dân người Bắc bị ho lâu ngày nhưng không đi khám bệnh, một hôm bị nôn ra máu, sợ quá bèn lên trạm y tế thôn để khám.
Bác sĩ hỏi han tình hình xong bèn phê vào sổ: “Lôn ra máu” và đề nghị chuyển lên tuyến xã.
Bác sĩ xã tiếp nhận bệnh nhân, đọc sổ y bạ thấy thế liền tặc lưỡi: “Để nặng thế này rồi mới khám, đúng là y tế thôn, viết mà còn sai”. Ông hạ bút phê thêm dấu huyền vào rồi đề nghị chuyển lên tỉnh.
Bác sĩ tỉnh đọc bệnh án, hốt hoảng gọi: “Nặng quá rồi, đưa băngca đến đây, chuyển vào khoa… sản ngay”.
Vào đến phòng, y tá trực bèn thò tay vào khám, rồi cũng hốt hoảng: “Thai ra ngược rồi, tôi tóm được cái chân rồi đây này”!

Neworld

Xe đạp
trường thông tin bị khóa thì là do lấy từ nguồn cccd tức là do quận hoặc tp làm sai từ hồi bác đi làm cmnd 12 số. Vì là nguồn của quận, tp nhập vào lên phường nó không sửa được.
Có lẽ vậy ạ, vậy thì có thể do khi chuyển khẩu chỗ mới họ nhập sai, còn cái CMND 12 số chắc chắn hồi đó đúng.

hungmic

Xe điện
Nhà em có 4 người, mới làm CCCD gắn chíp. Khi nhận được thì mục "Nơi thường trú" ghi mỗi người một kiểu, không ai giống ai mặc dù cùng một địa chỉ. Cách viết tắt, viết hoa, viết thường, thiếu dấu cách tùy tiện, cẩu thả. Nói chung ngôn ngữ như bọn teen nó chat, rất thiếu chuyên nghiệp, nhìn ngứa mắt các cụ ạ.

View attachment 7231339

Thiết nghĩ CCCD là giấy tờ rất quan trọng, nội dung trên đó cũng nên chuẩn hóa, hoặc ít nhất cách viết cũng theo đúng quy cách.
Cải cách hành chính đã thành công :) :)

HnA

Xe tăng
Ùi, 1 2 năm nữa lại đổi ý mà. Các cụ cứ yên tâm, còn loay hoay nữa.

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Bỏ bu, để mấy hôm nữa nhận CCCD mới em xem nó đc ghi ra sao.
F1.2 nhà em nhận được thì thấy ghi Tdp thay cho TDP rồi (TDP là Tổ dân phố)
CCCD cũ nhà em đầu ghi là TDP.
Tổ dân phố là danh từ chung họ viết hoa chữ đầu tiên là được rồi =)) =))

Đại tướng Alo

Xe điện
Nhà em có 4 người, mới làm CCCD gắn chíp. Khi nhận được thì mục "Nơi thường trú" ghi mỗi người một kiểu, không ai giống ai mặc dù cùng một địa chỉ. Cách viết tắt, viết hoa, viết thường, thiếu dấu cách tùy tiện, cẩu thả. Nói chung ngôn ngữ như bọn teen nó chat, rất thiếu chuyên nghiệp, nhìn ngứa mắt các cụ ạ.

View attachment 7231339

Thiết nghĩ CCCD là giấy tờ rất quan trọng, nội dung trên đó cũng nên chuẩn hóa, hoặc ít nhất cách viết cũng theo đúng quy cách.
Tôi tưởng các cán bộ CA họ chép lại từ tờ khai của người dân khi làm CCCD gắn chíp chứ ???
Chắc do người nhà cụ khai không nhất quán thôi, đáng ra cứ chép y nguyên từ Sổ Hộ Khẩu có phải là giống nhau không :D

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Tôi tưởng các cán bộ CA họ chép lại từ tờ khai của người dân khi làm CCCD gắn chíp chứ ???
Chắc do người nhà cụ khai không nhất quán thôi, đáng ra cứ chép y nguyên từ Sổ Hộ Khẩu có phải là giống nhau không :D
Đúng rồi cụ, mình viết như nào họ chép y nguyên vậy ạ.

TieuFu

Xe container
Đúng là xxx làm ăn như mèo mửa, hô hào đi làm Cccd này nọ mà thu tiền mỗi nơi một kiểu, ko ghi ngày nhận, có nhiều người hơn năm trời chưa xong.
Thủ khoa điểm tốt cả đấy, mỗi tội không qui được ra xu nên ngu ngơ !

Tứ Vô Lượng

Xe container
Đã có mã định danh hành chính rồi mà 4.0 chạy cơm ko biết tra mã ko. Người ta thiết kế ra kiểu nhập mã hiện tên xác nhận đối chiếu, rồi mới enter, để fool proof chống sai sót. Còn đây có thể phần mềm nhập liệu ko có fool proof hoặc hiển thị tùy hứng thì vẫn là fool thôi, ai thiết kế ra phần mềm nhập liệu và hiển thị trên cccd vui đấy, lẽ nào ông đánh máy kiêm coder. Nên tại sao nhiều cụ bảo muốn Industrial 4.0 thì phải từ Industrial 1.0, các nguyên lý như fool proof của công nghiệp phải nằm lòng đã, nếu ko thì fool vãn hoàn fool à ko smart được

Chỉnh sửa cuối:

caisua

Xe lăn
Thuê teen nhập liệu thì phải thế thôi. Em giám định xe máy bị trộm mới biết số máy bị xxx gõ sai trên giấy đăng ký xe. Hỏi ra mới biết sai rất nhiều nhưng 99% ko kiểm tra đối chiếu sau khi đi đăng ký xe

Chỉnh sửa cuối: