[Funland] Đĩa than bây giờ có khác đĩa nhựa thời xưa không?

Cadjc

Xe buýt
À ra vậy.
OK vậy cứ gọi cái này gọi là pause :D
mới quay đĩa, chưa hạ kim mà đã sôi? dù là chưa hề có tín hiệu ra phono stage, chưa đi qua tầng khuyếch đại ra loa, và kết luận luôn là Vinyl nó nhiễu nhiều hơn CD, và từ cái quan sát này và cụ kia kết luận là analog nó nhiễu nhiều hơn digital?
Cái mâm bèo của mình dù là "pause" thì nó vẫn câm như hến , cả hệ thống im lặng như tờ, một sự tĩnh lặng, nền âm đen kịt, nên chắc nó không phải là Vinyl rồi.

Ha ha ha.

Em chịu các cụ

Cụ phải bật amply lên và vặn volume max nữa chứ, nghe tiếng sôi là sôi qua loa mà. Chứ cụ tắt amply đi rồi thì đâu phải là Pause

Leean

Xe tăng
Thực ra ko phải chỉ từ mỗi cái này mà câu chuyện còn nhiều khúc nữa. Cụ đang ghép 2 câu chuyện khác nhau vào rồi.
Em trả lời tổng thể cụ luôn nhé,
Chuyện cụ kia nói thì em thực sự ngỡ ngàng dù hơn 28 năm làm nghề về điện tư và viễn thông, hệ thống analog kỹ thuật số đời đầu từ những năm 80 đến cuối nhưng năm 90 trước khi VN chuyển sang hệ thống thông tin số em làm không ít.
Mọi cái bắt đầu từ điện và cũng kết thúc từ điện, một hệ thống điện cấp nguồn cho cả hệ thống mà tệ, quá nhiều hài bậc lẻ từ phụ tải phi tuyến sẽ làm méo mọi dạng tín hiệu, thì hệ thống đó chỉ có vất đi, nói thật lòng là vậy, hiện tượng sôi là có thể xảy ra, nhưng đó chắc là các hệ thống từ thời cổ xưa để lại, chứ hàng âm thanh chỉ tầm vài triệu đã không còn cái đó nữa rồi. nếu có thì hàng quá date.

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Thôi ta dừng ở đây, chán không muốn nói, vậy mà cứ chém kinh hoàng
Em cũng lặn chút rồi cụ ạ, nhưng ngộp thở quá thôi.
Cái mâm than, đường dẫn tín hiệu duy nhất là từ kim ra ngoài, vậy mà không hạ kim (tức là kim không hề có tín hiệu hay điện đóm gì), mà hệ thống lại “sôi” được mới ghê!
Tài tài là… :(
Các cụ toàn những người nhận mình ghét lý thuyết suông, thích thực tế mà không làm thử đi, cứ lên đây cãi suông làm gì.

Leean

Xe tăng
Cụ phải bật amply lên và vặn volume max nữa chứ, nghe tiếng sôi là sôi qua loa mà. Chứ cụ tắt amply đi rồi thì đâu phải là Pause
Mình bật toàn hệ thống lên, cả "pause" đĩa than cũng như pause đầu DAC chơi nhạc số
Im lặng như tờ nhé.

Còn của bác mà sôi dù không làm gì thì đừng nghe cái bộ ấy nữa, đem bán sắt vụn đi bác

trauxanh

Xe lăn
Các cụ toàn những người nhận mình ghét lý thuyết suông, thích thực tế mà không làm thử đi, cứ lên đây cãi suông làm gì.
Cụ giải thích cơ chế “kim vẫn nhấc mà hệ thống sôi” giúp em cái?
Em đang chơi than, thấy sai bét, chứ không phải chém suông. Nếu để khỏi suông thì cụ chụp cái mâm than cụ đang chơi lên cái đi?

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Mình bật toàn hệ thống lên, cả "pause" đĩa than cũng như pause đầu DAC chơi nhạc số
Im lặng như tờ nhé.

Còn của bác mà sôi dù không làm gì thì đừng nghe cái bộ ấy nữa, đem bán sắt vụn đi bác
Nhà cháu đi nhiều triển lãm Audio, toàn những dàn tiền tỷ, cứ sau mỗi bài là nhà cháu ra gần loa ngó nghiêng, cái nào cũng lèo xèo. Có lẽ cụ kỹ sư giỏi biết chọn đồ âm thanh, biết cách xử lý, dàn của cụ chi phí thấp hơn mà ra kết quả tốt hơn mấy dàn ở triển lãm.

Leean

Xe tăng
Đừng tiếp tục bi bô nói ngọng lên nữa.
Tôi xin cụ đấy, cụ đang đầu độc người khác bằng cái sự vớ vẩn cuảt mình đấy.
Nếu không nói gì được đúng đắn thì làm ơn đừng nói được không ?
Ở đây toàn là người có sở hữu các dàn âm thanh, mà chỉ một cặp dây thôi cũng có thể bằng lương bạn làm vài tháng đấy, hiểu biết không ít đâu ( chưa nói tronbg số họ kỹ sư chuyên nghành không ít)
Làm ơn đi

ly xây chừng

Xe tải
Nhà cháu đĩa nhựa 45 vòng, cát xét và cả MD với CD. Nhưng nói thật, trình của cháu chỉ thích tiếng lờ mờ như nghe cái đài AM, nên bài nào mà leng keng chi tiết cháu đều bỏ. Cháu nghĩ đơn giản,tuỳ sở thích thôi ạ!

Leean

Xe tăng
Nhà cháu đi nhiều triển lãm Audio, toàn những dàn tiền tỷ, cứ sau mỗi bài là nhà cháu ra gần loa ngó nghiêng, cái nào cũng lèo xèo. Có lẽ cụ kỹ sư giỏi biết chọn đồ âm thanh, biết cách xử lý, dàn của cụ chi phí thấp hơn mà ra kết quả tốt hơn mấy dàn ở triển lãm.
cũng không nhiều tiền, chỉ tầm nửa con Subaru ra giấy tờ thôi, chưa nhiều đâu

trauxanh

Xe lăn
Chưa cụ, có đến đâu nghe đến đấy thôi. Nếu đổi hướng lại thì ko vướng cửa, sẽ tốt hơn nhưng e ngại kê lại giường tủ.
Ý em là cụ xét cái không gian hiện tại, kéo được vào 5-10cm thôi cũng sẽ tốt hơn! :D

berryfun

Xe điện
Cụ nên kiếm một cái giá đựng đĩa than , chứa khoảng 20 -30 đĩa nghe thường xuyên nhất , nó dễ quản lý và tìm kiếm nhanh hơn là mỗi lần cần nghe lại phải tìm mất thời gian, như cái giá đựng đĩa như thé này
cháu khoảng 1.500-1.600 cái lp “ko nhớ chính xác; vì lâu ko đếm”. Cũng khoảng ngần ấy CD. Nhưng mỗi lần cần nghe cũng chỉ 2-3 phút là tìm được cái mình cần nghe.

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Cụ giải thích cơ chế “kim vẫn nhấc mà hệ thống sôi” giúp em cái?
Em đang chơi than, thấy sai bét, chứ không phải chém suông. Nếu để khỏi suông thì cụ chụp cái mâm than cụ đang chơi lên cái đi?
Nhà cháu thì không còn cái nào than nữa rồi cụ ợ, giải tán hết rồi.
Đừng tiếp tục bi bô nói ngọng lên nữa.
Tôi xin cụ đấy, cụ đang đầu độc người khác bằng cái sự vớ vẩn cuảt mình đấy.
Nếu không nói gì được đúng đắn thì làm ơn đừng nói được không ?
Ở đây toàn là người có sở hữu các dàn âm thanh, mà chỉ một cặp dây thôi cũng có thể bằng lương bạn làm vài tháng đấy, hiểu biết không ít đâu ( chưa nói tronbg số họ kỹ sư chuyên nghành không ít)
Làm ơn đi
Chết thật, cụ chủ quan quá, chẳng hạn bàn về lương của nhà cháu. Là một kỹ sư, cụ nên học cách nói những gì mình biết chắc chắn, những gì mình không biết thì tuyệt đối không nói, hoặc nói rõ là tôi không biết.

trauxanh

Xe lăn
Vậy nói nốt với cụ thế này nhé:
Tiếng sôi đó là của hệ thống mà cụ nghe đó, chứ không phải của mâm than khi nhấc kim.
Liệu cụ có hiểu điều đó không?
Và, em lại hết chuyện rồi!

Gió biển

Xe tải
Ý em là cụ xét cái không gian hiện tại, kéo được vào 5-10cm thôi cũng sẽ tốt hơn! :D
Vào nữa thì bất tiện nhiều cái quá, như cụ nói còm trước, nhiều lúc muốn mà bất lực. Tai mình thấy ok là được cụ ah:D.

trauxanh

Xe lăn
Vào nữa thì bất tiện nhiều cái quá, như cụ nói còm trước, nhiều lúc muốn mà bất lực. Tai mình thấy ok là được cụ ah:D.
Vâng cụ, thỏa hiệp mà. Với lại em nghe clip cũng thấy tốt đấy! :D

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Vậy nói nốt với cụ thế này nhé:
Tiếng sôi đó là của hệ thống mà cụ nghe đó, chứ không phải của mâm than khi nhấc kim.
Liệu cụ có hiểu điều đó không?
Và, em lại hết chuyện rồi!
Nhà cháu cho rằng nó là cả hệ thống, Cứ mỗi lần rút bớt 1 thứ thì lại giảm sôi đi 1 chút.

Gió biển

Xe tải
E chỉ ước có cái phòng riêng như của cụ, tha hồ kê kích, làm phòng, làm điện và CHƠI HẲN ĐÔI LOA TO cho nó thoả nguyện.

Leean

Xe tăng
cháu khoảng 1.500-1.600 cái lp “ko nhớ chính xác; vì lâu ko đếm”. Cũng khoảng ngần ấy CD. Nhưng mỗi lần cần nghe cũng chỉ 2-3 phút là tìm được cái mình cần nghe.
Ngưỡng mộ cụ ở khoản sưu tâm và gìn giữ LP, và cũng có tiền để mua, nhà em bụi nhiều, nên phải cất hết nhưng cái không nghe, bọc theo bó 20 cái một giống một ram vở học trò và cất lên giá sách, dùng giấy nylon bọc đồ ăn, loại cuộn ngang 30cm x 200m để bọc lại nhằm tránh bụi hút vào , chỉ để tầm 30 cái hay nghe thường xuyên
Em chỉ tầm gần 200 đĩa, đa phần mua mới , cũng tốn kha khá.

zenious

Xe máy
LP, băng cối hay CD đều chỉ là nguồn phát; cái nào cũng có nhiễu. Cái nào được thu âm tốt, loại bỏ được nhiễu thì nghe đều hay. Mỗi loại đều có cái chất âm mà các loại khác không có; gióng như âm thanh nam nữ mỗi người đều có dảỉ tần khác nhau. Nhưng em công nhận nghe LP với cối lâu không bị mệt thật.