[Funland] Dịch đau mắt đỏ !!!!! Báo động này các cụ

canlinh

Xe đạp
Thuốc bắc bán ở đâu cụ?
Chẳng biết đau bà ngoại lên cho cụ ạ!. nó là một cái gói nguyên sau đó dùng nước sôi ngâm khoảng 2 phúp đắp lên trên mắt chứ ko phải nhỏ vào trong mắt đâu các cụ ạ!. Hồi trc f1 nhà em bị rỉ mắt em lấy 2 gói đeo cổ cho nó cũng khỏi. Đợt này còn 2 gói em sợ để lâu hỏng tiếc thì đem cho thui

Chỉnh sửa cuối:

helios

Xe tải
Tháng 7 em bị 15 ngày, khỏi được 10 ngày thì lại bị lại lần 2 tiếp 15 ngày. Giờ này em cẩn thận, rửa tay, đeo kính, tra natri clorid 0,9% ngày vài lần cộng thêm vitamin C. Cơ mà em vẫn sợ bị lai....nhất đau mắt - nhì nhức răng. Hãi lắm

redcode

Xe điện
Cơ quan em cũng có một chú xin nghỉ rồi, ko biết có lây sang cho ai chưa :-s

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Ui dào.
Dịch í mờ.
Tự đến. Tự đi. Tự hết.
Chửa có thấy ai chết vì cái bệnh này cả. Vô tư đê :D

biển xanh06

Xe điện

tinker90

Xe tăng
Cám ơn cụ ạ
Em sợ những cái bệnh lây lan nhanh kiểu này lắm :(

hp78

Xe điện
Chỗ nhà em dịch nên em dụng thuốc nhỏ mắt OSLA phòng tránh, vì nước muối sinh lý nhiều khi không ăn thua các cụ ạ.

dinhnhan1990

Xe hơi
Sợ quá, hôm nay e bán hàng cho 1 ông khách bị đau mắt đỏ:|

dennytran

Xe hơi
Em vừa khỏi xong cách đây 2 hôm, chia sẻ một vài kinh nghiệm với các cụ thế này:

1. Đau mắt đỏ rất dễ lây và lây nhanh. Nếu các cụ có con nhỏ, cách tốt nhất là cách li các bé khỏi người đau mắt. Em chọn cách cho F1 về quê vì ngày nào các con cũng quấn lấy em, đẩy nó ra vừa tội vừa thương, ko đành.

2. Bệnh do virus gây ra, nói chung lành tính: khỏi trong vòng 7- 10 ngày (thực ra đến ngày thứ 4, thứ 5 là mắt hết đau rồi tuy vẫn còn hơi đỏ). Các cụ chỉ cần nhỏ Tobramycin + nước muối Natri Clorid 0.9% là ok. Em thì 1 tiếng nhỏ 1 lần, sau giảm dần cho đến khi khỏi. Nếu cụ này bị nặng quá thì nên uống kèm kháng sinh. Em thì không dùng kháng sinh. Nhiều cụ chủ quan không dùng thuốc đều đặn để kéo dài có thể ảnh hưởng đến mắt đó.

3. Dùng là trầu không cũng đỡ dù bác sĩ thì ko khuyên dùng (kẹ *** bác sĩ, miễn dùng thấy tốt là ok). Em lấy 2 lá trầu tươi xé ra cho vào cốc, đổ nước sôi vào, lấy tờ giấy A4 chụp lên làm ống khói cho vào mắt, đổi 2 mắt luôn phiên nhau khoảng 5 - 10 phút. Các cụ lưu ý là ko dùng nhiều lá trầu không vì trầu không rất nóng, có thể gây bỏng mắt, ảnh hưởng giác mạc.

4. Khị đau mắt nên dùng đồ riêng, dùng chung là lây ngay. Em cẩn thận nên đến quần áo em cũng bảo giúp việc giặt riêng, không cho vào máy giặt chung với gia đình. Khăn mặt, cốc đánh răng thì tất nhiên phải dùng riêng rồi. Ngủ cũng nên ngủ phòng riêng.

5. Khi đau mắt đỏ các cụ tránh "sinh hoạt" (cả nghĩa đen lẫn bóng :D). Không nên đi thang máy, chỗ đông người, dễ lây cho người khác. Đi ô tô thì nên mở hết các cửa sổ ra. Đi xe khách điều hòa thì chịu, hehe.

Kymui1979

Xe buýt
ra chỗ trẻ con chơi mà lắm ông lắm bà cháu đã mắt đỏ hoe hoặc đeo kính đen rồi còn đưa ra chỗ chơi chung của trẻ , xong chúng lột kính ra chạy chơi mà cũng chả ý kiến nhắc nhở gì , chả nhẽ mình lại quát lên với ông bà ấy , vì 2 đứa trẻ mà cả trăm đứa trẻ khác có thể dính , người già còn vô ý thế (em muốn dùng từ vô học cơ ạ) , lớp trẻ bây giờ thì sao ??!

khanhnguyen09

Xe container
Hôm nay phải nghỉ nhà để trông F1 đây, mới hới chớm cái là cô giáo trả về.

danghh

Xe máy
Nhà em chính thức bị dính dịch dmd này rồi. hic hic

ngaydoclap

Xe container
5. Khi đau mắt đỏ các cụ tránh "sinh hoạt" (cả nghĩa đen lẫn bóng :D). Không nên đi thang máy, chỗ đông người, dễ lây cho người khác. Đi ô tô thì nên mở hết các cửa sổ ra. Đi xe khách điều hòa thì chịu, hehe.
Ô thế là con điên này nó lây cả qua cả đường hàng không nữa hở cụ? :(

Em chính thức bị rồi nhưng chưa hiểu từ đâu ra mà em có nhìn gì bậy bạ đâu cơ chứ :( nhỏ thuốc từ tối đến giờ mà thấy vẫn thế.

Chỉnh sửa cuối:

XL Điện

Xe tăng
Nhà em cả nhà bị đau mắt mà em lại không việc gì là sao hả cụ? Em thấy bảo ai bị đau mắt hàn rồi là ít bị đau mắt đỏ phải không a?

bono68

Xe đạp
Em vừa khỏi xong cách đây 2 hôm, chia sẻ một vài kinh nghiệm với các cụ thế này:

1. Đau mắt đỏ rất dễ lây và lây nhanh. Nếu các cụ có con nhỏ, cách tốt nhất là cách li các bé khỏi người đau mắt. Em chọn cách cho F1 về quê vì ngày nào các con cũng quấn lấy em, đẩy nó ra vừa tội vừa thương, ko đành.

2. Bệnh do virus gây ra, nói chung lành tính: khỏi trong vòng 7- 10 ngày (thực ra đến ngày thứ 4, thứ 5 là mắt hết đau rồi tuy vẫn còn hơi đỏ). Các cụ chỉ cần nhỏ Tobramycin + nước muối Natri Clorid 0.9% là ok. Em thì 1 tiếng nhỏ 1 lần, sau giảm dần cho đến khi khỏi. Nếu cụ này bị nặng quá thì nên uống kèm kháng sinh. Em thì không dùng kháng sinh. Nhiều cụ chủ quan không dùng thuốc đều đặn để kéo dài có thể ảnh hưởng đến mắt đó.

3. Dùng là trầu không cũng đỡ dù bác sĩ thì ko khuyên dùng (kẹ *** bác sĩ, miễn dùng thấy tốt là ok). Em lấy 2 lá trầu tươi xé ra cho vào cốc, đổ nước sôi vào, lấy tờ giấy A4 chụp lên làm ống khói cho vào mắt, đổi 2 mắt luôn phiên nhau khoảng 5 - 10 phút. Các cụ lưu ý là ko dùng nhiều lá trầu không vì trầu không rất nóng, có thể gây bỏng mắt, ảnh hưởng giác mạc.

4. Khị đau mắt nên dùng đồ riêng, dùng chung là lây ngay. Em cẩn thận nên đến quần áo em cũng bảo giúp việc giặt riêng, không cho vào máy giặt chung với gia đình. Khăn mặt, cốc đánh răng thì tất nhiên phải dùng riêng rồi. Ngủ cũng nên ngủ phòng riêng.

Thank cụ! Kinh nghiệm của cụ rất bổ ích cho mọi người.