[Funland] Dịch đau mắt đỏ !!!!! Báo động này các cụ

monnhaungon

Xe tải
Em đã mua thuốc đau mắt để phòng khi giống năm ngoái không có thuốc mà mua.

hangnoidia

Xe hơi
Website
bestcheaplikes.com
Nhà em tối nào trước khi đi ngủ cũng nhỏ Natriclorid để rửa mắt và phòng ngừa.

dennytran

Xe hơi
Ô thế là con điên này nó lây cả qua cả đường hàng không nữa hở cụ? :(

Em chính thức bị rồi nhưng chưa hiểu từ đâu ra mà em có nhìn gì bậy bạ đâu cơ chứ :( nhỏ thuốc từ tối đến giờ mà thấy vẫn thế.
Thì em đã bảo rồi, đau mắt đỏ rất dễ lây: ở môi trường đông người, thang máy, văn phòng điều hòa, họp hành, dùng chung đồ, etc và cả sinh hoạt (đóng gạch :D)

Taihoatu

Xe lăn
E đang bị, nằm nhà từ sáng đến giờ thấy thời gian dài quá, lây của F1

sadwings

Xe hơi
Cảm ơn bác chủ thớt ạ. Thông tin rất hữu ích cho mọi người

NhanDanTe

Xe hơi
Website
www.japanhome.com.vn
Em bị lây từ F1 mặc dù ngày nào cũng nhỏ nc muối sinh lý từ khi phát hiện F1 bị bệnh.
Hôm nay đã sang ngày thứ 3, đỡ đi khá nhiều
Ngày đầu tiên nhanh khủng khiếp, sáng dậy thấy có biểu hiện, tầm 10h mắt đỏ sọng, thị lực giảm đáng kể ( e bị cận) đến tối là cả 2 mắt bị đều luôn mặc dù đã nhỏ thuốc ngay khi phát hiện lây bệnh.
Hy vọng ngày mai đỡ hơn nữa, khó chịu quá, đeo kính cả ngày, người ngoài nhìn mình với nhiều sấc thái biểu cảm rất không giống nhau ợ.
Các cụ đừng đọc bài của em, lây em ko chịu nhé

FC_Thangio

Xe hơi
không nên dùng cái lá trầu không mợ nhá.Nguy cơ bỏng giác mạc là rất cao.

Bà xã nhà em vừa mới bị.Nhỏ GENTEYE hai ba hôm là khỏi.
Tuy nhiên để phòng ngừa nên dùng nước muối sinh lý để nhỏ mắt ngày 2-3 lần.
Đúng như cụ nói, hàng xóm nhà em cũng nghe dân gian xông bằng lá trầu không, sau đó phải vào viện mắt để chữa vì bỏng giác mạc cụ ạ, tốt nhất dùng thuốc theo chỉ dẫn cụ ạ

AZUMIDIEP

Xe điện
Em vừa khỏi xong cách đây 2 hôm, chia sẻ một vài kinh nghiệm với các cụ thế này:

1. Đau mắt đỏ rất dễ lây và lây nhanh. Nếu các cụ có con nhỏ, cách tốt nhất là cách li các bé khỏi người đau mắt. Em chọn cách cho F1 về quê vì ngày nào các con cũng quấn lấy em, đẩy nó ra vừa tội vừa thương, ko đành.

2. Bệnh do virus gây ra, nói chung lành tính: khỏi trong vòng 7- 10 ngày (thực ra đến ngày thứ 4, thứ 5 là mắt hết đau rồi tuy vẫn còn hơi đỏ). Các cụ chỉ cần nhỏ Tobramycin + nước muối Natri Clorid 0.9% là ok. Em thì 1 tiếng nhỏ 1 lần, sau giảm dần cho đến khi khỏi. Nếu cụ này bị nặng quá thì nên uống kèm kháng sinh. Em thì không dùng kháng sinh. Nhiều cụ chủ quan không dùng thuốc đều đặn để kéo dài có thể ảnh hưởng đến mắt đó.

3. Dùng là trầu không cũng đỡ dù bác sĩ thì ko khuyên dùng (kẹ *** bác sĩ, miễn dùng thấy tốt là ok). Em lấy 2 lá trầu tươi xé ra cho vào cốc, đổ nước sôi vào, lấy tờ giấy A4 chụp lên làm ống khói cho vào mắt, đổi 2 mắt luôn phiên nhau khoảng 5 - 10 phút. Các cụ lưu ý là ko dùng nhiều lá trầu không vì trầu không rất nóng, có thể gây bỏng mắt, ảnh hưởng giác mạc.

4. Khị đau mắt nên dùng đồ riêng, dùng chung là lây ngay. Em cẩn thận nên đến quần áo em cũng bảo giúp việc giặt riêng, không cho vào máy giặt chung với gia đình. Khăn mặt, cốc đánh răng thì tất nhiên phải dùng riêng rồi. Ngủ cũng nên ngủ phòng riêng.

5. Khi đau mắt đỏ các cụ tránh "sinh hoạt" (cả nghĩa đen lẫn bóng :D). Không nên đi thang máy, chỗ đông người, dễ lây cho người khác. Đi ô tô thì nên mở hết các cửa sổ ra. Đi xe khách điều hòa thì chịu, hehe.
Mợ Nhỏ cái thuốc này đã là kháng sinh rồi mợ nhá. :D

Taihoatu

Xe lăn
Em bị lây từ F1 mặc dù ngày nào cũng nhỏ nc muối sinh lý từ khi phát hiện F1 bị bệnh.
Hôm nay đã sang ngày thứ 3, đỡ đi khá nhiều
Ngày đầu tiên nhanh khủng khiếp, sáng dậy thấy có biểu hiện, tầm 10h mắt đỏ sọng, thị lực giảm đáng kể ( e bị cận) đến tối là cả 2 mắt bị đều luôn mặc dù đã nhỏ thuốc ngay khi phát hiện lây bệnh.
Hy vọng ngày mai đỡ hơn nữa, khó chịu quá, đeo kính cả ngày, người ngoài nhìn mình với nhiều sấc thái biểu cảm rất không giống nhau ợ.
Các cụ đừng đọc bài của em, lây em ko chịu nhé
Triệu chứng của e giống hệt cụ

greenbanana

Xe buýt
Đau mắt đỏ em sợ số 1 ợ, cỡ phải 1 tuần nhỏ thuốc liên tục mới khỏi. Khổ nhất là buổi sáng ra, không mở nổi mắt!

NhanDanTe

Xe hơi
Website
www.japanhome.com.vn
Đau mắt đỏ em sợ số 1 ợ, cỡ phải 1 tuần nhỏ thuốc liên tục mới khỏi. Khổ nhất là buổi sáng ra, không mở nổi mắt!
Cụ chuối xanh trc khi đi ngủ để sẵn nước muối sinh lý và bông gòn ở cạnh gối, sáng dậy lần mò tí là xử luôn ợ

ELX1.3

Xe buýt
Thế quoái nào mà năm nào cũng có dịch này, đã thế phòng tránh cũng khó...cứ phòng tránh kiểu này..thì kiểu gì chả dính, ttanhs đâu cho khỏi nắng! Y tế dự phòng không có có cách nào ah!:((