[Funland] Dịch giã này mà ở quê có thích hơn ở phố không các cụ?

vandatAT

Xe container
Chiều nay em ra ngó bứt được 1 quà na chín cây :)

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Sau dịch em cũng về quê gấu, thực ra là gần nhà. Dưng có vườn cây ao cá nó cũng đỡ tiền hơn phố chợ.

Ural 75

Xe tăng
Giờ điều kiện sống không quá chênh lệch như xưa cụ ạ. Ở quê cũng gần như đầy đủ, mấy chi tiết cụ nói là là ở miền núi xa xôi rồi.
Các tiện nghi cụ thể thì tầm này cũng đang đóng cửa do dịch.
E đang nói ngắn hạn thời gian dịch giã này thôi :D

Thế nên em dù mưu sinh ở kinh thành nhưng vẫn có ý định sẽ hồi hương 1 thời điểm nào đó an nhàn!
Hàng xóm nhà em mấy cụ nghỉ hưu lúc đầu về quê xây căn nhà nho nhỏ bảo lấy chỗ đi lại, sau thấy toàn ở quê mặc dù con cái vẫn ở trên này, lâu lâu mới lên khi có công việc hoặc đi khám bệnh.

Winrider

Xe máy
Bạn bè em ở trong Nam thì lại bảo củ Chi nóng như Campuchia nên thành ra em không dám mua, theo cụ thì củ Chi với cả mấy quận Trung tâm nhiệt độ nó có chênh lệch nhau không?
Ban đầu em cũng nghĩ như vậy nhưng sau này ở chỗ em thì thích chỗ, có một vài nơi cũng nóng là do dân cư đông còn lại là thoáng mát. Khi bác đi sang Tây Ninh thì nắng cháy da người rồi và tất nhiên xa hơn nữa là Campuchia thì còn nóng hơn nữa.

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Chả ở đâu sướng hơn nếu mình k tự thấy hài lòng cụ ạ :)
Vì sao ở quê sướng mà vắng vẻ thế.
Cụ so sánh cũng chưa đúng lắm, quê vắng vì ra tp kiếm xèng hết rồi, còn cụ chủ nói trong lúc dịch dã thế này cơ mà. Hơn nữa nếu ko phải kiếm xèng, tích lũy đủ rồi thì cũng nhiều người có tuổi thích về quê đấy cụ.

winnghiepdu

Xe điện
Trước khi CT 17 ở HN em về quê rồi. Khi nghe tin vừa muốn lên vừa muốn ở lại. Sau qđ ở lại thôi, em tự cl 14 ngày gần như hàng ngày chỉ ra ngoài đi tắm sông, đi câu, đạp xe tối thôi, còn không tiếp xúc bên ngoài. Về dọn dẹp, sửa sang nhà cho ông bà, định sau 14 ngày thì đến giúp đứa bạn sửa sang nhà cho nhà nó. Thấy có ý nghĩa hơn khi giờ ở Hn.
Mơ Ước của em bây giờ đây, luật tới mà Thả ra em phải đi cho đã.

gvnth

Xe buýt
Em thấy sướng hơn.
Vì mọi cái đều có sẵn cả: Cá, gạo, gà, lợn, rau...
Có chỗ để ra vào
Để có cái "sẵn" này e thấy sức lực bỏ ra nhiều quá Cụ ạ. Ở quê nhà e, mặc dù đã vệ sinh khép kín, internet ra giữa đồng nhưng e cũng ko chịu nổi cái cảnh 6h chiều đường không bóng người, tầm 20h trở đi là những ngõ đi tối đen như mực. Mấy ngày đầu cũng hăng tiết vịt cuốc đất trồng rau, băm nuôi gà, nuôi cá như nhiều Cụ tập thể dục trên này. chỉ được đúng 2 hôm thì e chịu ạ

Wayway

Xe máy
với em kể cả ko dịch ở quê vẫn thích hơn ở phố nhiều nhiều

Mr. QA

Xe đạp
Em thì ở tỉnh thôi nhưng em đang theo phương án dung hoà hồn quê giữa phố: Nhà 300m2 giữa trung tâm, có sân vườn, cây cỏ, chim cá cho trẻ con nô đùa. Sau mỗi ngày đi làm về thích thì ra quảng trường trung tâm cách nhà 40m trước cửa tập thể dục, không thì ở nhà vặt lá quét sân.
Khi nào chán thì lại đi bar, pub... loanh quanh nhà tầm bán kính 1km
Em cũng khoái theo phương án của cụ . Mỗi tội là em chưa đủ lực :)):)) chỉở tạm cái nhà 5x20ở phố.vài năm nữa có điều kiện tính sau

DidiLe

Xe container
Người OF

chandai.toinack

Xe điện
đây ạ, em thấy cũng đột phá đấy chứ, chỉ là rất nhiều thứ phải xử lý khi đi kèm.
ảnh QC.jpg
Đợt trc dịch e cũng tính làm nhà kính gỗ ntn ở vườn nhà em. Ko có hồ bơi thôi vì ở đó cách Dlat cũng ko xa nên lạnh.

Haizz, đã đặt móng, chbi xây cầu, lên bản vẽ kiểu villa bên Duyên Hà resort í. Mà loanh quanh vèo phát bùng dịch

Binhkiet

Xe tăng
Nghĩ cảnh dịch giã này mà có căn nhà ở quê. Thanh bình, mát mẻ, yên tĩnh, có vườn cây ao cá...có sướng hơn ở thành phố toàn bê tông ko các cụ?
Càng có tuổi em càng thích quê!
Ở gần quê thì thích, ở hẳn quê thì không thích. Em người nhà quê đây, ra phố tỉnh lập nghiệp, nhưng không có ý định về quê sống lúc tuổi già.

DidiLe

Xe container
Người OF
Đợt trc dịch e cũng tính làm nhà kính gỗ ntn ở vườn nhà em. Ko có hồ bơi thôi vì ở đó cách Dlat cũng ko xa nên lạnh.

Haizz, đã đặt móng, chbi xây cầu, lên bản vẽ kiểu villa bên Duyên Hà resort í. Mà loanh quanh vèo phát bùng dịch
vâng cụ, làm xong chụp ảnh lên để em được xem nhà đẹp với ạ.

congpln

Xe tải
đời em làm ruộng làm nông chăn bò chăn trâu nuôi gà nuôi vịt nấu lợn bao nhiêu năm từ hồi còn 5 - 6 tuổi, cực bỏ mịa, báu bở gì. Hồi xưa đi làm cỏ nhìn trên bờ ruộng xuống cuối ruộng nó xa tít như chân trời thầm nghĩ nhổ cỏ bao giờ mới xong, cuốc đất bục cả bàn tay,đi cắt lúa ngứa khắp người. Dọn chuồng lợn đầy phân thối um tỏi....

Nói chung toàn kiểu dửng mở thừa tiền mới nghĩ về quê nông nhàn thảnh thơi, tránh xa cuộc sống xô bồ thành thị.

Riêng em thì chán làm nông lắm rồi, chán ở nông thôn lắm rồi.
Ra thành phố mà kiếm việc thôi.
Cụ giống em nè.

LinhSau

Xe máy
Ở quê mà không có vườn, ao mà cũng bị giãn cách thì chắc chả hơn gì đâu cụ.

maximax903

Xe điện
Em quen cuộc sống phố thị, tiện đâu ăn đấy hàng ngày. Về quê có việc giỗ chạp em thấy ko thoải mái. Có thể 2-3 ngày về thì ok chứ bảo ở cả tuần với 1 tháng em chịu chết đấy.

Ăn bữa trưa hoặc bữa tối sớm hơn rất nhiều so với thành phố. Cái nữa là về quê có việc hầu như phải uống rượu, tất nhiên có câu “tửu bất khả ép, mà ép bất khả từ”. Em nhận hết, nhưng em thì ko thể uống như hũ chìm đồng thời ăn như thuồng luồng được. Với em ăn uống có thể lai rai nhưng đừng ép ăn uống nhanh nhanh còn dọn. Xong bữa tối phê pha mệt bcm ra, sáng hôm sau lại lồm cồm dậy sớm vì em là khách.

Còn với em công việc ở HN có thể em quên ăn quên ngủ, thức khuya dậy sớm bình thường, kể cả tối hôm trước phải tiếp khách muộn mới về nhưng đặt đồng hồ báo thức có việc sớm hôm sau em vẫn dậy được ngay. Chứ nói thật về quê cơm rượu xong, 2 xoa 1 đập lên giường sáng hôm sau gà gáy phải dậy em ứ chịu nổi đâu.