[Funland] Dịch sách cổ : An Nam Tức Sự của sứ thần nhà Nguyên

doctor76

Xe ba gác
Đọc lý do biện minh thua trận của sứ Nguyên em lại nhớ tới trận làm thịt quân Minh dưới thành Xương Giang.
Về cơ bản từ thời quân Mông Cổ xâm lược nước ta đã có súng thần công (pháo lớn) dùng thuốc súng rồi.
Công nghệ bên ta kém hơn.
Nhưng về cơ bản vũ khí nóng thời đó giống kiểu súng kíp, oánh nhau trời nắng thì được, gặp mưa tắt điện.
Quân Việt lợi dụng điều đó nên cứ đè ngày mưa đánh. Miền núi thì vài ngày lại có trận mưa to. Dễ lắm.
Công nhận các cụ nhà ta cũng mưu mẹo.
Lần này có cụ Tuấn đi cùng vua,chứng tỏ cụ Tuấn vẫn có vai trò lớn, anh Đạo gặp cụ Tuấn kính trọng thấy rõ, sau dịu giọng gọi Thế tử, thần tướng ...
Xem ra ngoại giao cũng rất là phức tạp đấy cụ nhỉ.
Quân Đại Việt quả mưu mẹo, làm lợi dụng thời tiết, địa hình, oánh cho đại quân Nguyên tơi bời, thực ra thì anh Đạo cũng cay cú chứ cụ.

doctor76

Xe ba gác
Trời ơi tiếc vậy, giờ dùng cloud chứ c. Cẩn thận thì back up 2 chỗ luôn, chứ để file trên máy xong hỏng vậy mất công quá. Chúc c mau hoàn thành sách.
Em vẫn cố dịch cuốn Viễn Chinh Đà Nẵng -Nam Kỳ, nếu các cụ thích đọc cho nóng , em sẽ cắt bỏ mấy chương mà tác giả mô tả cảnh săn bắn ở Châu Phi, vào thẳng trận đánh.

Hacking

Xe buýt
Lần này có cụ Tuấn đi cùng vua,chứng tỏ cụ Tuấn vẫn có vai trò lớn, anh Đạo gặp cụ Tuấn kính trọng thấy rõ, sau dịu giọng gọi Thế tử, thần tướng ...
Quân Đại Việt quả mưu mẹo, làm lợi dụng thời tiết, địa hình, oánh cho đại quân Nguyên tơi bời, thực ra thì anh Đạo cũng cay cú chứ cụ.
Đọc đoạn trên cháu liên tưởng đến bây giờ về ngoại giao hiện nay với TQ. Ko rõ mình có ai ở tầm đó để họ nể ko? :-?:-?:-?.

doctor76

Xe ba gác
Đọc đoạn trên cháu liên tưởng đến bây giờ về ngoại giao hiện nay với TQ. Ko rõ mình có ai ở tầm đó để họ nể ko? :-?:-?:-?.
Trước chắc có ông Cụ, cụ Giáp, giờ thì chắc khó có ai làm TQ kính trọng cỡ cụ Tuấn được.

Bigcat1

Xe buýt
Một phần cũng là bài chia rẽ đấy cụ ạ.
Tướng mà được quý trọng hơn Vua là ko ổn rồi.
Thời nào, nước nào cũng thế.
Cụ Tuấn sau chiến tranh biết thời thế rút về đất phong của cụ. Đã ko tranh ngôi Vua thì nhường hết cho lành.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn cố dịch cuốn Viễn Chinh Đà Nẵng -Nam Kỳ, nếu các cụ thích đọc cho nóng , em sẽ cắt bỏ mấy chương mà tác giả mô tả cảnh săn bắn ở Châu Phi, vào thẳng trận đánh.
Cụ dịch quả Chăm pa nào chưa vậy? Tư liệu không có hay dịch rồi mà mất bản doc thế cụ?

doctor76

Xe ba gác
Một phần cũng là bài chia rẽ đấy cụ ạ.
Tướng mà được quý trọng hơn Vua là ko ổn rồi.
Thời nào, nước nào cũng thế.
Cụ Tuấn sau chiến tranh biết thời thế rút về đất phong của cụ. Đã ko tranh ngôi Vua thì nhường hết cho lành.
Cũng rất may, mấy vua đầu đời Trần đều là vua anh minh cả, cũng không quá tham danh vọng, đều xuất gia sáng lập thiền phái Trúc Lâm.

doctor76

Xe ba gác
Cụ dịch quả Chăm pa nào chưa vậy? Tư liệu không có hay dịch rồi mà mất bản doc thế cụ?
Trước em có đăng 1 thớt trên of này rồi, Chăm Pa Phong Thổ ký, nhưng thớt ấy ít cụ quan tâm, do dịch từ tài liệu chữ Hán cụ ạ.
Bản dịch gốc mất rồi, em tiếc lắm.

Mình và TQ dù sao vẫn đồng văn, thậm chí chủng tộc cũng khá liên quan, nhất là với dân Hoa Nam. Còn Đại Việt với Chăm Pa khác cả chủng tộc lẫn văn hóa. Nói vậy nhưng cũng không thể biện minh cho hành động diệt chủng, diệt văn dân tộc khác được.
Sao lại không biện minh được?
Thế cụ muốn Chế Bồng Nga đồ sát hết Đại Việt à?

ar3a

Xe điện
Đọc lý do biện minh thua trận của sứ Nguyên em lại nhớ tới trận làm thịt quân Minh dưới thành Xương Giang.
Về cơ bản từ thời quân Mông Cổ xâm lược nước ta đã có súng thần công (pháo lớn) dùng thuốc súng rồi.
Công nghệ bên ta kém hơn.
Nhưng về cơ bản vũ khí nóng thời đó giống kiểu súng kíp, oánh nhau trời nắng thì được, gặp mưa tắt điện.
Quân Việt lợi dụng điều đó nên cứ đè ngày mưa đánh. Miền núi thì vài ngày lại có trận mưa to. Dễ lắm.
Công nhận các cụ nhà ta cũng mưu mẹo.
Hưng Đạo Vương dạy rằng dùng đoản binh chế trường trận. Chiến tranh du kích cũng từ đây mà ra chứ đâu.

Hoadaols

Xe tải
Theo em thì cụ Trần Quốc Tuấn không có khả năng lật đổ được vua. Phe cánh trong hoàng tộc không mạnh, quân bản bộ chắc cũng không thể mạnh hơn các quý tộc khác. Quan trọng nhất của việc lật đổ là công đoạn thanh trừng và cài cắm thì chưa có.
Lịch sử thế là có cái kết đẹp rồi.

Tieububu

Xe tăng
Vừa xem thử hóa ra tổ tiên là dòng Ả rập đã di sang Đế quốc mà bị Mông cổ tàn sát, nay ở Uzebekistan.
Mà xem mấy cuộc chiến, các vua Trần và các cánh quân lớn chạy suốt, cả thủy lẫn bộ. Chắc phải có 1 lực lượng tình báo, do thám và truyền tin chuyên nghiệp mới phối hợp tác chiến ác như vậy. Bác nào có thông tin về lực lượng và phương thức gì không? Ví dụ đại bàng buộc chân tài liệu hay pháo tín hiệu, hay thả bè trôi sông, etc ... gì đó.
Trong An nam chí lược của Lê Tắc có ghi quân Nguyên nó lượm được cụ tình báo viên Đỗ Kỷ và đem chém đó cụ.

Kurumasuki

Xe container
Trước chắc có ông Cụ, cụ Giáp, giờ thì chắc khó có ai làm TQ kính trọng cỡ cụ Tuấn được.
Em nghĩ bọn nó vẫn nể người già hơn một chút chứ không phải kính sợ gì cụ Tuấn.
Mục đích lần này sang để trách mắng bắt sang chầu, một phần tìm hiểu nội bộ đất nước mình xem dân chúng còn hơi sức đến đâu để tính toán tiếp.
Sau khi đoàn về, tay Liệt ( hốt tất ) vẫn quyết định đánh tiếp lần nữa đấy thôi, sợ sệt gì cụ Tuấn?
Chẳng qua sang năm sau thì Liệt chết, nhà Nguyên bắt đầu suy yếu nên mới thôi ko đánh nữa.

doctor76

Xe ba gác
Em nghĩ bọn nó vẫn nể người già hơn một chút chứ không phải kính sợ gì cụ Tuấn.
Mục đích lần này sang để trách mắng bắt sang chầu, một phần tìm hiểu nội bộ đất nước mình xem dân chúng còn hơi sức đến đâu để tính toán tiếp.
Sau khi đoàn về, tay Liệt ( hốt tất ) vẫn quyết định đánh tiếp lần nữa đấy thôi, sợ sệt gì cụ Tuấn?
Chẳng qua sang năm sau thì Liệt chết, nhà Nguyên bắt đầu suy yếu nên mới thôi ko đánh nữa.
Phần trước khi đi em không dịch, lúc này Hốt Tất Liệt bực lắm ( nguyên văn: Đế nộ), định xuất quân ngay, các tướng vội can, anh Liệt bèn gọi anh Đạo vào, trong cơn tức giận vẫn : mày -tao...giao nhiệm vụ cho mày sang sứ xem sao....

Bastion.P

Xe container
Chú Hoan sau vụ thất bại hình như bị dáng chức cho đi biệt sứ ko dc về kinh đô gặp mặt mr Liệt nữa, mr Liệt giận lắm

Phần trước khi đi em không dịch, lúc này Hốt Tất Liệt bực lắm ( nguyên văn: Đế nộ), định xuất quân ngay, các tướng vội can, anh Liệt bèn gọi anh Đạo vào, trong cơn tức giận vẫn : mày -tao...giao nhiệm vụ cho mày sang sứ xem sao....

doctor76

Xe ba gác
Chú Hoan sau vụ thất bại hình như bị dáng chức cho đi biệt sứ ko dc về kinh đô gặp mặt mr Liệt nữa, mr Liệt giận lắm
Theo Nguyên Sử thì anh Hoan bị chuyển đến trấn thủ Dương Châu, lúc cha chết không về.
Anh Hoan có lấy công chúa Đại Việt, nhưng sử Nguyên không chép gì.

doctor76

Xe ba gác
Cụ cho mình hỏi cụ có sync onedrive với pc không? Nếu sync thì có thể cứu vãn đó cụ.
Có chứ cụ, con virus này tấn công vào OneDrive trước, tự động tải toàn bộ dữ liệu từ OneDrive về, sau đó mới đổi đuôi file, em cố xử lý mà không ngắt nổi, may nó không tấn công sang Googledrive của em, nên vẫn còn một ít ảnh.

blackhole1

Xe tăng
Em đánh dấu để theo dõi .