[Funland] Dịch sách cổ : An Nam Tức Sự của sứ thần nhà Nguyên

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Trước em có đăng 1 thớt trên of này rồi, Chăm Pa Phong Thổ ký, nhưng thớt ấy ít cụ quan tâm, do dịch từ tài liệu chữ Hán cụ ạ.
Bản dịch gốc mất rồi, em tiếc lắm.
Sao lại không quan tâm, quá hay luôn ý chứ. Mô tả tuyệt vời luôn và em cực thích thú với văn hóa người Champa thời đó

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com

Voi sứt

Xe hơi
Qua lời ông phó này mới thấy Triều Trần lúc đó cũng cứng cựa thật sự, vẫn mềm dẻo nhẹ nhàng để tránh họa binh đao nhưng vua Trần trước sau vẫn chốt hạ là không sang chầu, lại đọc thêm đoạn ông phó kính nể nói dùng mưu lược của tướng tướng là đủ thấy cái uy Dũng của cụ Tuấn lớn thế nào. Rất tự hào, đúng là hào khí Đông Á😋
Đông A cụ ợ.

Anycar

Xe tăng
.
Tiêu chuẩn kép rồi.

Đánh nhau với Tàu thì là anh dũng chống quân xâm lược.

Chiếm Champa thì gọi là mở rộng bờ cõi
Chăm pa chẳng lẽ chưa bao giờ xâm phạm Đại Việt. Cũng là kiến ăn cá hay cá ăn kiến thôi. Mạnh được yếu thua kêu ca gì.

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Phần trước khi đi em không dịch, lúc này Hốt Tất Liệt bực lắm ( nguyên văn: Đế nộ), định xuất quân ngay, các tướng vội can, anh Liệt bèn gọi anh Đạo vào, trong cơn tức giận vẫn : mày -tao...giao nhiệm vụ cho mày sang sứ xem sao....
Nó đánh ta lần nữa khéo thua tiếp tức hộc máu mà chết.

Chỉnh sửa cuối:

xuongrongtrencat

Xe buýt
Thế mà dưới thời Minh Mạng thì nước ta rộng lớn nhất lịch sử đấy bạn 😊. Đối với lịch sử thì mọi sự so sánh đều khập khiễng, đừng nên chê trách tiền nhân.
View attachment 6485636
Theo em được biết cương vực/lãnh thổ nước ta rộng lớn nhất là thời Nam Việt.

wildcat74

Xe điện
Em đọc quyển về sapiens của chú Do thái Hariri thấy có 1 tổng kết là các cường quốc thường thất thế, thua trận và lụn bại khi vượt qua đường kinh tuyến quen thuộc, khác biệt về thổ nhưỡng khí hậu. A Hoan thua chắc cũng do yếu tố này, kỵ binh Mông cổ mà vớ phải ruộng chiêm có mà chạy vào mắt!

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc quyển về sapiens của chú Do thái Hariri thấy có 1 tổng kết là các cường quốc thường thất thế, thua trận và lụn bại khi vượt qua đường kinh tuyến quen thuộc, khác biệt về thổ nhưỡng khí hậu. A Hoan thua chắc cũng do yếu tố này, kỵ binh Mông cổ mà vớ phải ruộng chiêm có mà chạy vào mắt!
Vĩ chứ cụ. Kinh tuyến có mà vó ngựa Mông tí thì rửa ở .... đại tây dương :D bờ nước Pháp

thanhtran72

Xe tải
Mạnh mẽ chống lại như thế này mà chỉ vài chục năm sau cụ Chế Bồng Nga dẫn 1 đám quân từ tít xa ra đi vào Thăng Long như chỗ đông người.

Tôi có đọc 1 tài liệu nói về kinh tế xã hội dưới thời Trần. Về quân sự thì rất mạnh, quân đông và tinh nhuệ nhưng qua 3 cuộc chiến chống xâm lăng, kinh tế lụn bại, dân chúng cực khổ. Sau khi chiến thắng thì quan lại ăn chơi hưởng lạc. Chỉ được 1-2 thế hệ, những ung nhọt đó phát ra, cả XH xuống dốc, mất tất cả những gì đạt được trước đó.

Bigcat1

Xe buýt
Mạnh mẽ chống lại như thế này mà chỉ vài chục năm sau cụ Chế Bồng Nga dẫn 1 đám quân từ tít xa ra đi vào Thăng Long như chỗ đông người.

Tôi có đọc 1 tài liệu nói về kinh tế xã hội dưới thời Trần. Về quân sự thì rất mạnh, quân đông và tinh nhuệ nhưng qua 3 cuộc chiến chống xâm lăng, kinh tế lụn bại, dân chúng cực khổ. Sau khi chiến thắng thì quan lại ăn chơi hưởng lạc. Chỉ được 1-2 thế hệ, những ung nhọt đó phát ra, cả XH xuống dốc, mất tất cả những gì đạt được trước đó.
Tất nhiên rồi cụ.
Nhà dột từ nóc. Vừa xong 3 lần chống Nguyên thì vua Trần đã mở ra vô số cuộc chiến vô bổ với các nước xung quanh vì... ngứa mắt. Chú nào ko triều cống là đánh. Coi mình to thứ 2 thiên hạ.
Quan lại ăn chơi sa đọa. Dân chúng lầm than.
Thế lực PG rất lớn. Một nửa dân số làm sư để trốn thuế. Cả nước đầu trọc như cụ Sứ miêu tả là đúng.
Nhà Trần suy yếu đến mức ko còn đánh thắng quân Chăm được nữa (từ thời Lê Hoàn cứ đánh Chăm là thắng, bắt vua đốt thành), rồi thua trận, thua ngược bị chiếm cả Thăng Long, dân Thanh Nghệ một thời gian dài bị Chăm chiếm.
Nói chung là nát.
Khổ cái TQ nát ta còn nát hơn. TQ mạnh thì ta ko mạnh kịp. Nên nước ta lại bị Minh đô hộ.

Tình yêu

Xe máy
Có chứ cụ, con virus này tấn công vào OneDrive trước, tự động tải toàn bộ dữ liệu từ OneDrive về, sau đó mới đổi đuôi file, em cố xử lý mà không ngắt nổi, may nó không tấn công sang Googledrive của em, nên vẫn còn một ít ảnh.
Như mình biết, onedrive lưu vết (version) siêu phẩm lắm. Nên cụ thử lần thử ngay trên đó xem lục lại được tí gì chăng. Cụ nhớ ngày bị nó ăn thịt chứ?

doctor76

Xe ba gác
Như mình biết, onedrive lưu vết (version) siêu phẩm lắm. Nên cụ thử lần thử ngay trên đó xem lục lại được tí gì chăng. Cụ nhớ ngày bị nó ăn thịt chứ?
Có chứ cụ, nhưng cũng chẳng để làm gì được, cũng đã phải xóa hết rồi vì càng để nó càng lây, Google drive ổn hơn cụ ạ.
Ảnh em ko tiếc, vì nó còn trên Google, còn tài liệu thì mới xót.
Ngày bị tấn công là 28/8

Tình yêu

Xe máy
Có chứ cụ, nhưng cũng chẳng để làm gì được, cũng đã phải xóa hết rồi vì càng để nó càng lây, Google drive ổn hơn cụ ạ.
Ảnh em ko tiếc, vì nó còn trên Google, còn tài liệu thì mới xót.
Ngày bị tấn công là 28/8
Có thể kịp. Còn hy vọng đỡ bao công sức. Cụ cho mình xin số dây thép.

Jamebonds

Xe container

100 năm sau chiến tranh Mông - Nguyên nhà Trần mới sụp đổ mà cụ

Jamebonds

Xe container
Tất nhiên rồi cụ.
Nhà dột từ nóc. Vừa xong 3 lần chống Nguyên thì vua Trần đã mở ra vô số cuộc chiến vô bổ với các nước xung quanh vì... ngứa mắt. Chú nào ko triều cống là đánh. Coi mình to thứ 2 thiên hạ.
Quan lại ăn chơi sa đọa. Dân chúng lầm than.
Thế lực PG rất lớn. Một nửa dân số làm sư để trốn thuế. Cả nước đầu trọc như cụ Sứ miêu tả là đúng.
Nhà Trần suy yếu đến mức ko còn đánh thắng quân Chăm được nữa (từ thời Lê Hoàn cứ đánh Chăm là thắng, bắt vua đốt thành), rồi thua trận, thua ngược bị chiếm cả Thăng Long, dân Thanh Nghệ một thời gian dài bị Chăm chiếm.
Nói chung là nát.
Khổ cái TQ nát ta còn nát hơn. TQ mạnh thì ta ko mạnh kịp. Nên nước ta lại bị Minh đô hộ.
nhà Minh vừa lên nắm quyền, lúc thiện chiến nhất chứ sao cụ lại bảo nát?

canh quat

Xe hơi
Em chỉ biết là đọc rất tuyệt cảm ơn cụ.Chúc cụ và gia đình súc khoẻ cùng mọi điều thiện lành

Jamebonds

Xe container
Thế mà dưới thời Minh Mạng thì nước ta rộng lớn nhất lịch sử đấy bạn 😊. Đối với lịch sử thì mọi sự so sánh đều khập khiễng, đừng nên chê trách tiền nhân.
View attachment 6485636
không có Nguyễn Huệ thì nhà Nguyễn có lấy được Bắc Kỳ, thống nhất giang sơn ko Cụ?

Lah

[Tịch thu bằng lái]
nhà Minh vừa lên nắm quyền, lúc thiện chiến nhất chứ sao cụ lại bảo nát?
Chả nát quá còn gì cụ. Để bác Chế ra vào Thăng Long như đi chơi, còn tập kết quân bộ ở Nghệ An leo đèo chui rừng Hòa Bình đánh ra Thăng long thì thua hẳn :D