[Funland] Dịch sách cổ: Tục Tư Trị Thông Giám Trường Biên: chuyện nhà Lý, Lý Thường Kiệt, Nùng Trí Cao.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Em nghĩ ông thương nhân này nhìn đằng ngoài khá lạc quan
Chắc ông ấy buôn bán gặp nhiều thuận lợi
Chứ ông thuyền trưởng Pháp kia chê bai kinh khủng thật
Do góc nhìn và định kiến của mỗi người thôi cụ. Thời nào cũng thế.

doctor76

Xe ba gác
Tống sử ko viết dòng nào về xung đột 1075 với Giao Chỉ cả, chính sử kỳ cục gì đâu
Bị mất nguyên 1 quyển đấy cụ, không rõ vì lý do gì mà Tống Sử mất khá nhiều đoạn, về sau cũng để nguyên, hay thua trận xé bỏ???

Bastion.P

Xe container
Thì vẫn còn quyển 495 nói về châu Quảng Nguyên, nhg Tống sử khi nói về Tông Đán mà cũng chỉ nói có hiềm khích với Lý Nhật Tôn (Thánh Tông) nên quay sang xin chức quan của Tống và dc phong làm Hữu thiên Ngưu vệ tướng quân, rồi hết.

Nẫu ruột với sử Tàu quá :D

Bị mất nguyên 1 quyển đấy cụ, không rõ vì lý do gì mà Tống Sử mất khá nhiều đoạn, về sau cũng để nguyên, hay thua trận xé bỏ???

doctor76

Xe ba gác
Thì quyển 495 nói về châu Quảng Nguyên, Tống sử nói về Tông Đán mà cũng chỉ nói có hiềm khích với Lý Nhật Tôn (Thánh Tông) nên quay sang xin chức quan của Tống và dc phong làm Hữu thiên Ngưu vệ tướng quân, rồi hết.

Chính vì thế em ít dịch chính sử TQ hơn là các sách lẻ,cụ thể là 24 bộ sử chính-thống, nó chỉ mang tính chất khái quát, và những chỗ bất lợi cho triều đình thường bị viết ngắn đi, hoặc cắt bỏ.
Cũng hay là ngoài chính sử, nó có rất nhiều sách khác đáng đọc, nó tập trung vào 1 chủ đề nhất định nào đó, chưa hẳn đã đúng, nhưng để tham khảo cũng rất hay cụ ạ.

Arjuna02

[Tịch thu bằng lái]
Chính vì thế em ít dịch chính sử TQ hơn là các sách lẻ,cụ thể là 24 bộ sử chính-thống, nó chỉ mang tính chất khái quát, và những chỗ bất lợi cho triều đình thường bị viết ngắn đi, hoặc cắt bỏ.
Cũng hay là ngoài chính sử, nó có rất nhiều sách khác đáng đọc, nó tập trung vào 1 chủ đề nhất định nào đó, chưa hẳn đã đúng, nhưng để tham khảo cũng rất hay cụ ạ.
Minh thực lục có nằm trong nhị thập tứ sử không cụ Đốc

doctor76

Xe ba gác
Minh thực lục có nằm trong nhị thập tứ sử không cụ Đốc
Không đâu cụ, Minh Thực lục không nằm trong đó,cũng như Thanh Thực lục, dù rất dài, đồ sộ và chi tiết, nhưng không được liệt vào Nhị thập tứ sử.
Tống sử là bộ sử dài nhất, nhưng phần Thực lục lại mất rất nhiều.
Mà sao cụ bị xịt lốp thế?

Arjuna02

[Tịch thu bằng lái]
Không đâu cụ, Minh Thực lục không nằm trong đó,cũng như Thanh Thực lục, dù rất dài, đồ sộ và chi tiết, nhưng không được liệt vào Nhị thập tứ sử.
Tống sử là bộ sử dài nhất, nhưng phần Thực lục lại mất rất nhiều.
Mà sao cụ bị xịt lốp thế?
À em bị xịt lốp là chuyện thường ngày ở huyện mà

Arjuna02

[Tịch thu bằng lái]
Thì vẫn còn quyển 495 nói về châu Quảng Nguyên, nhg Tống sử khi nói về Tông Đán mà cũng chỉ nói có hiềm khích với Lý Nhật Tôn (Thánh Tông) nên quay sang xin chức quan của Tống và dc phong làm Hữu thiên Ngưu vệ tướng quân, rồi hết.

Tống sử viết vào đời Nguyên.
Và dùng rất nhiều tư liệu từ bộ Trường Biên của Lý Đào
Phần về cuộc chiến An Nam thì khả năng cao nó cũng không khác gì Trường Biên đâu

doctor76

Xe ba gác
Phần về cuộc chiến An Nam thì khả năng cao nó cũng không khác gì Trường Biên đâu
Em vẫn đang dịch Lĩnh Ngoại đại đáp, cuốn này khá đồ sộ, tuy nhiên chỉ trích dịch phần nói về An Nam, tác giả vốn là quan ở Lưỡng Quảng, am hiểu phong tục, lại từng làm phiên dịch cho các đoàn sứ sang nước ta, nên có cái nhìn khá chính xác.

Arjuna02

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn đang dịch Lĩnh Ngoại đại đáp, cuốn này khá đồ sộ, tuy nhiên chỉ trích dịch phần nói về An Nam, tác giả vốn là quan ở Lưỡng Quảng, am hiểu phong tục, lại từng làm phiên dịch cho các đoàn sứ sang nước ta, nên có cái nhìn khá chính xác.
Xin cảm ơn cụ đóng góp công sức cho anh em biết thêm nhiều thông tin về lịch sử

Bastion.P

Xe container
"Khả năng cao" là do cụ nghĩ vậy thôi, chờ tin cụ tìm được đoạn hay lo ly kỳ về cuộc chiến vs Giao Chỉ!?

Mr.Ryu

Xe buýt
Phần văn bản trích dịch:
Năm Đại Trung Tường Phù 大中祥符 thứ 4, [1011], Chiêm Thành dâng sư tử [cho Đại Việt].
Năm Đại Trung Tường Phù 大中祥符 thứ 5, [1012], Chân Lạp đến cống [cho Đại Việt], từ đó rất giao-hảo, giữ lễ 5 năm 1 lần [ sang cống].
Năm Đại Trung Tường Phù 大中祥符 thứ 9 [ 1016], phong Lý Công Uẩn chức Nam Bình Vương.
Năm ấy được mùa to, 30 bó lúa giá 70 tiền. Miễn toàn dân 3 năm không phải nộp tô thuế. Sau 3 năm mới phải nộp 1 nửa số thuế ruộng.
Năm Thiên Hy 天禧 thứ 3[1019], ngày mồng một Ất Dậu tháng 8 [2/9/1019], Lý Công Uẩn đất Giao Châu sai em là [ Phạm] Hạc đến cống sản vật địa phương.
Năm Càn Hưng 乾興 thứ nhất [1022, niên hiệu cuối cùng của Tống Nhân Tông]
Ngày Bính Dần tháng 4 [30/5/1022], Lý Công Uẩn đất Giao Châu sai Sứ đến cống sản vật địa phương. [sử ta cho biết tên các vị sứ thần là Viên ngoại lang Nguyễn Khoan Thái và Nguyễn Thủ Cương].
Thiên Thánh 天聖 năm thứ 5 [1026, niên hiệu của Tống Nhân Tông], Mùa thu, tháng 8, sai Lý Trưng Hiển và Lê Tái Nghiêm sang sứ.
Có lẽ cụ gõ nhầm, niên hiệu Càn Hưng theo em biết là của vua Tống Chân Tông - cha của Tống Nhân Tông

Arjuna02

[Tịch thu bằng lái]
Có lẽ cụ gõ nhầm, niên hiệu Càn Hưng theo em biết là của vua Tống Chân Tông - cha của Tống Nhân Tông
Càn Hưng là niên hiệu cuối cùng của Chân Tông.
Nhân tông kế vị vẫn dùng trước khi đổi niên hiệu Thiên Thánh 1 năm sau 1023.
Cụ ấy viết nhầm

doctor76

Xe ba gác
Cảm ơn cụ đã bổ xung thông-tin, em gõ lầm ạ, niên hiệu Càn Hưng 乾興 là niên hiệu của Tống Chân Tông năm 1022.

Pobeda

Xe buýt
Bản dịch của em đến đây tạm dừng, mời các cụ đón đọc những bản dịch tiếp theo. Em sẽ gửi tặng cụ nào có đam-mê đọc sách cuốn này.
Cụ lại quên lời cầu xin của em rồi. Phiền cụ thêm một bản sao nữa vào địa chỉ ng.hachai@gmail.com nhé. Cảmơn cụ trước.