[Funland] Dịch sách siêu cổ: Bổ An Nam dị lược đồ ký

belo

Xe điện
Thì có lẽ ông Thôi miêu tả những người Việt ở vùng núi, hay miền thượng du ,chứ ở Đại La chắc là văn minh, vì nơi đó dân Chăm Pa ra buôn bán, chợ búa nhộn nhịp mà cụ.
Chuẩn mà cụ. Ông này nhiệm vụ đi vẽ bản đồ, thì phải đi khắp nơi. Nhất là rừng núi càng phải đi, vì khi đánh nhau, có nổi loạn núi rừng là nơi nguy hiểm với bên cai trị.

doctor76

Xe ba gác
Chuẩn mà cụ. Ông này nhiệm vụ đi vẽ bản đồ, thì phải đi khắp nơi. Nhất là rừng núi càng phải đi, vì khi đánh nhau, có nổi loạn núi rừng là nơi nguy hiểm với bên cai trị.
Thì ông ấy đi qua 21 xứ nước ta, đi rách cả giầy, việc mua bán, quần áo là đổi ngang với người dân, nghĩ cũng dũng cảm đấy cụ, hehe.

Xe nội lước

Xe container
Vâng tiếc là bị mất khá nhiều đất về phía đại lục bây giờ,như cái làng Đồ Sơn ở bên quảng đông đấy. Nếu ko bị mất đất thì việt mình cũng ko nhỏ đâu cụ nhỉ
Chắc từ giờ e phải tìm hiểu hình xăm của ông cha mình ngày xưa đã xăm những hình gì
Cc nhà mình dâm dê nên em dự là săm hình 36 thế võ vật..he

Xe nội lước

Xe container
Em nghĩ là sự khác biệt hoàn toàn của cư dân 2 phía mới dẫn đến sự tàn sát như thế. Sau đấy quân Đường (chắc chắn có cả lính Trung Châu tham gia) cũng bình định các vùng "dân Man" với sự tàn bạo tương đương.

Lãnh thổ Nam Chiếu đến tận Hà giang-Tuyên quang bây giờ. Ngay Phong châu ở đỉnh của tam giác ĐBSH cũng nằm hoàn toàn trong tay "dân Man" vì khi Cao Biền phá thành đã gần như chém sạch.

Vậy nên không thể xếp 2 phía vào chung 1 giỏ chỉ theo các ghi chép của họ Thôi được.
Trung châu,nam chiếu ,dân man là những dt nào hả cụ ..cụ thông cho em hiểu với.
Cám ơn cụ

Xe nội lước

Xe container
"Đánh đập động vật tàn nhẫn": Một số lễ hội lạm dụng động vậy còn tồn tại cần loại bỏ, các giết mổ, vận chuyển, bầy bán động vật tàn nhẫn cũng cần loại bỏ. VD như cách giết mổ trâu bò, bày bán chim - ngan - gà - vịt trông thật tàn nhẫn.

"Dâm tà, nhìn thấy người đẹp nuốt nước bọt": Thế mới là Ofer chính hiệu =))
Khẳng định toàn thể nam ọp phơ ta 100% là hậu duệ của người việt cổ ..he

Xe nội lước

Xe container
Em ở Tây Bắc nhiều đấy cụ, nhưng có vài món dứt khoát không bao giờ dám ăn là cá gỏi, nậm pịa, ...uống rượu cần...
Có 1 anh bạn, anh này miệng luôn nói quý phong tục tập quán dân tộc Thái, nhưng 1 lần lỡ uống say, hắn buột miệng nói cái món nậm pịa đúng là nền văn minh cứt trâu, thế là bà con giận, từ đó không ai mời đi ăn, hắn cũng ngại ,hehe.
😅

Xe nội lước

Xe container
Em thấy 1vùng cánh đồng ở 1 xã thuộc huyện Ứng Hoà hn có hiện tượng cc bảo đào sâu xuống lòng đất nhiều chỗ thấy rất nhiều vỏ sò ,điệp.giếng làng cách đây vài trục năm khi sửa thì thấy phọt lên cả dạng thân cây sú vẹt..liệu xưa có phải là biển k cụ Đốc ?

BinhWalker

Xe điện
Em thấy 1vùng cánh đồng ở 1 xã thuộc huyện Ứng Hoà hn có hiện tượng cc bảo đào sâu xuống lòng đất nhiều chỗ thấy rất nhiều vỏ sò ,điệp.giếng làng cách đây vài trục năm khi sửa thì thấy phọt lên cả dạng thân cây sú vẹt..liệu xưa có phải là biển k cụ Đốc ?
Biển và rừng ngập mặn 9-8-7-6-4 nghìn năm trước Đồng Bằng Sông Hồng:

Paleogeographic-map-illustrating-the-evolution-of-the-Song-Hong-delta-during-the-past-9.png

Độ sâu trầm tích (phù sa) ĐBSH:

Sông cổ Hà Nội:
urn_cambridge.org_id_binary_20180208041603218-0411_S2051364X16000089_S2051364X16000089_fig1g ...jpeg

Chỉnh sửa cuối:

belo

Xe điện
Chim cú mèo bay sát mặt nước kêu, chim diều hâu bay là là sát mặt đất, lợn bị trói kêu ầm ĩ, người ta dùng ngựa kéo xe đi trên những con đường đầy bùn đất. Người dân rất hung-ác, đánh đập động vật tàn-nhẫn, thậm chí họ sẵn sàng đâm cổ giết nhau, lại cũng rất dâm-tà, nhìn thấy [ người đẹp] là nuốt nước bọt [ trong cổ]. Tuy thế, người [ Giao Chỉ] lại sẵn lòng ra tay cứu giúp nhau mỗi khi ai đó trong tình-cảnh nguy khốn.
Đoạn này nằm giữa hai đoạn trước và sau nó nếu dịch thành mô tả người Giao chỉ có lẽ không phù hợp cụ ạ.
Mấy câu này em nghĩ là thành ngữ cổ thời đó, hoặc điển cố nào đó chỉ khí hậu khắc nghiệt, tình cảnh khó khăn, tính kịp thời..

Lái Ngựa

Xe buýt
Em dịch vì ông này đi bộ khắp nước ta rách hết giày, thò cả ngón chân ra ngoài, không có tiền nên mua bán ăn uống toàn trao đổi với người dân, mà không rõ ông ta trao đổi cái gì nhỉ?
Em xem film tàu thì mấy tay kiếm khách ngao du thiên hạ dù không làm gì nhưng ăn uống xong cứ móc trong nách ra thế nào cũng có nắm bạc để thanh toán =)) tay này thời tk IX chắc cũng thế

Lái Ngựa

Xe buýt
Em cũng đang nghĩ là Cao Biền sang giúp dân Việt. Nếu ko có Cao Biền có khi bây giờ dân mình nói tiếng Đại Lý rồi :)

Cả vợ Cao Biền cũng dạy dân dệt lụa bây giờ vẫn được thờ tổ nghề ở Vạn Phúc.

Mấy ông Ộp phơ chả phải truyền nhân của họ Đoàn Đại lý thì còn từ đâu ra, đi đâu cứ gặp ái là lao đầu vào húp, thấy ái là nước dãi chảy lòg thòng =))

gongga

[Tịch thu bằng lái]
Trung châu,nam chiếu ,dân man là những dt nào hả cụ ..cụ thông cho em hiểu với.
Cám ơn cụ
Có cụ đã giải thích qua, em nói lại cho rõ hơn:

Nam Chiếu: tập hợp các sắc dân Di (Lolo), Bạch và dân nói tiếng Tai

Man: tập hợp tất cả các sắc dân bản địa: Mường, Tày-Nùng...

Trung Châu (Trung tâm Châu thổ sông Hồng): Gồm ngươi Hán và người Bách Việt gọi chung là Đường nhân, dân bản địa đã "văn minh hóa".

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

Xe điện
Mấy ông Ộp phơ chả phải truyền nhân của họ Đoàn Đại lý thì còn từ đâu ra, đi đâu cứ gặp ái là lao đầu vào húp, thấy ái là nước dãi chảy lòg thòng =))
Bây giờ lịch sự ồi, ko chảy nước thiếu kiểm soát nữa :) mà thôi thời đó học Tàu cũng được, chứ học mấy ông Nam Chiếu, Đatla Latma cũng ko hay ho gì

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Trung Quốc đúng là quốc gia có chiều sâu lịch sử. Từ hàng ngàn năm trước đã chuẩn bị cho việc thống lĩnh thiên hạ và tương lai của đế chế Trung Hoa.

Giờ thì nhật nguyệt tranh hùng rồi, thế kỷ 21 lại là cuộc chiến giữa người Trung Quốc và phương Tây. Không rõ người Nga có học Trung Quốc năm xưa để ẩn mình chờ thời hay lại join với Trung Quốc thành một team để đấu với Mỹ và phương Tây
Ngáo rồi.
Nga nó là đế chế từ xưa tới nay.
TQ thì mới đây thôi. Chứ xưa thì hết bị Mông, Mãn hiếp. Sau đến Bát quốc, Nhật đáp mà chỉ biết nằm im chịu trận.
Giờ vẫn chỉ hiếp kẻ yếu.

Ngáo rồi.
TQ thì mới đây thôi. Chứ xưa thì hết bị Mông, Mãn hiếp. Sau đến Bát quốc, Nhật đáp mà chỉ biết nằm im chịu trận.
Giờ vẫn chỉ hiếp kẻ yếu.
Cái sai của Mông, Mãn là sáp nhập TQ vào họ cho nên bị đồng hóa ngược bởi dân TQ quá đông. Đúng ra là phải chia nó ra thành từng nước nhỏ để cai trị thì mới được.

1.25 ton

Xe điện
Tình cờ em đọc hai bài viết dưới đây, Phật giáo có mặt ở Việt nam rất sớm, sử cổ của TQ cũng công nhận thời nhà Hậu Hán ( trước cả thời nhà Đường ) tại Giao Châu có trung tâm phật giáo tại Luy Lâu. Vậy mà trong sách của cụ Thôi lại không hề đề cập đến ?. Hay là do tư tường bài xích đạo Phật nên cụ ấy không đưa thông tin vào?

gongga

[Tịch thu bằng lái]
Ngáo rồi.
Giờ vẫn chỉ hiếp kẻ yếu.
Nga trước thời Pyotr đại đế (thế kỷ 18) thì chỉ là loại mông muội của châu Âu.

Gì mà đế chế từ xưa đến nay?

Tàu thì xưng đế từ Tần Hán 2000 năm rồi.