[Funland] Dịch vụ xe đạp công cộng tại Hà Nội đi vào hoạt động

Tuoitan

Xe buýt
Trả xe thế nào các cụ nhỉ? K có ng trông coi thì làm sao biết trả hay chưa?

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Em dự quản lí xe kiểu vứt tự do thế này cũng chỉ được 3 bảy 21 ngày là mất hết xe. Ở bển ý thức cao thế mà họ cũng phải xích xe vào cột, thế mà xe cũng mất kha khá.

Có khóa cụ ơi, phải cài App, thao tác trên App mới mở được khóa.

Gionam72

Xe container
Trả xe thế nào các cụ nhỉ? K có ng trông coi thì làm sao biết trả hay chưa?
Không có người trông coi đâu.
Cụ rải app về đt. Kích hoạt tài khoản. Quét mã QR để mở khóa. Cụ có thể trả xe ở bấy kỳ điểm nào( không nhất thiết phải về điểm bắt đầu). Xe có định vị nên không lấy được đâu. Có hành trình bất thường sẽ bị giám sát và kiểm tra ngay.

caisua

Xe lăn
Định cấm xe máy thật hay sao. Các trạm đều trong VĐ2

Chỉnh sửa cuối:

Mzc

Xe điện
Cụ rải app về đt. Kích hoạt tài khoản. Quét mã QR để mở khóa. Cụ có thể trả xe ở bấy kỳ điểm nào( không nhất thiết phải về điểm bắt đầu). Xe có định vị nên không lấy được đâu. Có hành trình bất thường sẽ bị giám sát và kiểm tra ngay.
Nếu vậy cũng rủi ro cho nhà đầu tư nhỉ, nhất là khi quy mô tăng lên.

Gionam72

Xe container
Nếu vậy cũng rủi ro cho nhà đầu tư nhỉ, nhất là khi quy mô tăng lên.
Em cũng không rõ nữa. Như ở Vũng Tàu làm hơn năm nay rồi. Thấy phát triển tốt. Càng ngày càng thấy nhiều điểm.

hoami_tonnu

Xe tải
Cái này ở HCM triển khai hơn năm rùi. Thấy có mấy ai đi đâu...

Cu_in_Car

Xe điện
Cái này có giới hạn phạm vi sử dụng hay chỉ quản lý thu tiền theo thời gian thôi cụ. Ví dụ e muốn đi sang quận khác xong vòng về trả thì có dc k
Theo em hiểu quản lý theo giờ, phút nên cụ đi vài ngày càng tốt :) tuy nhiên tk nên có số tiền tương ứng để trả phí cụ nhé

Cu_in_Car

Xe điện
Định cấm xe máy thật hay sao. Các trạm đều trong VĐ2
Cấm bằng hình thức thu phí vào nội đô cũng tốt vì giảm ô nhiễm khí thải, với lại trạm xe đạp ngay cửa nhà em hehe nên em mong có nhiều đầu xe hơn nữa :D

cairong_2011

Xe container
Cái này muốn triển khai tốt lâu dài thì cũng mọi người dân sử dụng phải có ý thức như chấp hành luật GT vậy. Chưa dùng đã có ý táy máy lấy trộm hay đi vất lung tung ko đúng chỗ, va quệt .... thì dần dần nó cũng đi vào quên lãng. Bên Ecopark em cũng thấy triển khai một thời, có đến 2 hãng. Nhưng nay thấy cũng ít người dùng. Chưa kể thực sự dân ta đi xe đạp chủ yếu dạo chơi thôi, với người tập TT ko tính. Khi nào nhu cầu đi làm bằng xe đạp tăng thì việc dùng xe công cộng này mới cao và đều

VCHDHN

Xe container
Em hơi bi quan với vụ này:))

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ
Công nhận app không phải "hơi rối" mà là quá rối rắm. Người thiết kế quá tham khi đặt nhiều thứ trên màn hình chính.
Ví dụ cái mục "hồ sơ"; cái mục "thẻ của tôi"; cái mục "tìm bạn đạp xe"... là những mục có tính chất nâng cao cho sự riêng tư của mỗi người thì cần gì đặt ở màn hình chính.
Cũng như thế với những mục như "bảng xếp hạng"...
Muốn người ta nạp tiền, và nội dung/bản chất bên trong cũng là nạp tiền thì lại đặt tên là "nạp điểm" - khá là dở hơi trong chuyện dùng từ ngữ, nhiều người đọc không hiểu nạp điểm là gì mà lại loay hoay tìm chỗ để nạp tiền.
Thông tin đưa ra là có hai loại xe là xe đạp và xe điện với mức giá thuê khác nhau, người dùng mặc định hiểu xe đạp là phải dùng sức đap, xe điện là cứ bấm là chạy, chứ không có khái niệm xe đạp điện. Tuy nhiên trong trong mục điểm xe, báo số lượng xe đang có tại điểm là xe đạp =2, xe điện =0, dưng ở dưới thì ghi thông tin pin còn lại của xe, mà pin thì là xe đạp làm gì có.

Hề hề... đang lẽ ra thì kệ bô' nó, làm tốt thì nó hưởng, làm không hợp lý thì có thể sập. Nhưng đúng là nên khuyến khích loại hình này, vì vậy cũng cố gắng góp ý cho họ vậy. Đến tại họ/họ thấy hợp lý thì sửa, không thì thôi.

Em đi mấy hôm nay ở HN rồi, đã dùng cả xe điện lẫn đạp chân. Xe chắc chắn, bon, nhẹ, xe điện khá cao nên không phù hợp với những người thấp nhỏ.
Em thấy có 1 số điểm cần góp ý là:
- App hơi rối, chưa thật sự giản đơn và thông minh bởi tham vọng quá nhiều mục thông tin trong màn hình Home.
- App nên có nút, mục phản ánh chất lượng, những hạn chế nếu có trong quá trình sử dụng
- Vẫn có tình trạng người dân bán hàng nước, để xe máy,... lấn chiếm hoặc chiếm dụng vào cả khu vực kẻ vạch riêng để xe đạp công cộng. Nên có chế tài để xe công cộng "có đất" phục vụ người dân được tốt hơn.
Em mong có nhiều điểm đặt xe hơn nữa hoặc có hình thức thu thêm phí nếu trả xe ngoài khu vực Trạm xe.
Em sẽ ủng hộ và sử dụng xe đạp này khi có dịp.

galaxy A5

Xe đạp
app gì đấy các cụ, nó có bản đồ ví trí các khu vực có xe ko vậy

OldManChild

Xe hơi
Việt Nam không bố trí đường hoặc làn đường dành riêng cho xe đạp. Đi xe đạp là đối mặt với nguy hiểm cao hơn xe máy và ô tô. Không rõ, nhỡ xảy ra tai nạn thì trách nhiệm của đơn vị cho thuê xe đạp thế nào nhỉ?
Cái này hình như có bên bảo hiểm giải quyết, người dùng sẽ trả thêm khoản phí nho nhỏ tiền bảo hiểm.

OldManChild

Xe hơi
Dự án này vốn doanh nghiệp đầu tư hay vốn ngân sách thành phố vậy các cụ?

3077

Xe container
Nếu em trả chỗ không phải điểm trông xe có được không cụ? VD em đạp về nhà vứt cửa rồi bấm trả xe trên app?

Không biết các ga tàu Cát Linh có điểm thuê xe không, tuyến này là nên có xe đạp nhất.

Gionam72

Xe container
Nếu em trả chỗ không phải điểm trông xe có được không cụ? VD em đạp về nhà vứt cửa rồi bấm trả xe trên app?

Không biết các ga tàu Cát Linh có điểm thuê xe không, tuyến này là nên có xe đạp nhất.
Không. Cụ phải trả ở điểm chứ. Sao để cửa nhà được

3077

Xe container
Không. Cụ phải trả ở điểm chứ. Sao để cửa nhà được
Nếu em cứ vứt bừa bãi rồi off trên app thì có chế tài gì k cụ? Vì đọc bài thấy trong HCM phải có đội thu gom xe để lung tung lại mà

Gionam72

Xe container
Nếu em cứ vứt bừa bãi rồi off trên app thì có chế tài gì k cụ? Vì đọc bài thấy trong HCM phải có đội thu gom xe để lung tung lại mà
Đúng là họ có đội thu gom. Ví dụ như điểm này đông xe quá ( bến tàu, bến xe) vì nhiều khách trả. Thì họ dùng xe tải chở qua các điểm khác. Còn cụ không trả đúng điểm thì họ phạt trên tài khoản của cụ.