[Funland] Điểm chuẩn đại học năm nay cao quá các cụ ơi!

banmotnucuoi

Xe lăn
Trượt là đúng ahihi ai bảo cứ tranh nhau chen top, mà "thủ khoa" cũng chưa hẳn là người xuất sắc nhất trong thực tế
Thế thì vinh danh thủ khoa làm gì cụ ơi, hoặc vinh danh thì công thêm điểm vào rồi vinh danh, chứ vinh danh xong mà trượt thi ...
Cụ kiểm tra lại quy chế ưu tiên đi, người dân tộc thiểu số phải cư trú đủ 18 tháng ở các khu vực khó khăn (kv1,2 ) mới được ưu tiên đó, ko có chuyện ở quận 5 dài hạn mà được ưu tiên đâu (trừ khi lại có ưu tiên khác kiểu như con gia đình thương binh liệt sĩ ….. chẳng hạn)

Chính sách ưu tiên cho các vùng khó khăn đứng về mặt vĩ mô là đúng. Cụ thử hình dung nhé, nếu thiếu bác sĩ làm việc ở quê (nơi họ sinh ra và lớn lên) thì cái đất Hà Nội sẽ toàn là bệnh viện, đầy rẫy bệnh nhân ốm yếu từ các địa phương khác.
Với tỷ lệ < 10./. học sinh Hà Nội đỗ đại học Y hàng năm thì e rằng tỷ lệ đó quá chuẩn, nó tương ứng với dân số Hà nội (dưới 10 triệu) so với tổng dân số Việt Nam ~ 100 triệu.
Học sinh tại Hà Nội luôn có lợi thế hơn các tỉnh khác về số lượng thầy cô giáo tốt , cơ sở vật chất tốt (như cái trường Am chẳng hạn, chẳng tỉnh nào có được), thi các chứng chỉ quốc tế cũng dễ hơn… Nhìn chung thì nên cộng điểm ưu tiên cho học sinh các tỉnh lẻ, khu vực khó khăn.
Em ko phản đối chính sách cộng điểm, nhưng với cách máy móc cộng như hiện nay thì đúng chất may hơn khôn, đa phần chúng ta ở đây đều đã từng thi ranh giới giữa điểm 9 và 10 là cưucj ký khó, nếu ko có sự may mắn

hungeverest

Xe điện
Phải công nhận bây giờ các cháu học giỏi thật so với thời bọn e, ngày trước thi đh toàn 6,7 điêmr/ môn, giờ toàn 9,10 điểm.

agrimeco

Xe lăn
Bé nhà em 26.05 điểm cũng trượt logicstic với quản trị nhân lực của ĐH Thương mại, em đang hướng cho học Quản trị nhân lực của ĐH Công đoàn, động viên cháu học sâu tiếng Anh và tiếng Trung vì nó có năng khiếu ngoại ngữ, với thêm cái tín chỉ kế toán nữa, sau về quê có cơ hội việc làm, vì quê em giờ nhà máy, công ty nước ngoài mở nhiều.
Giờ này sao còn hướng đc gì nữa cụ? Trúng vào nv nào thì học ở trường đó thôi chứ ạ:D

agrimeco

Xe lăn
Bé nhà em nó trượt NV1, NV2, còn trúng được mấy cái nguyện vọng ở mấy trường phía dưới cụ ạ.
Vâng, chốt theo nv từ trên xuống, trúng ở đâu thì dừng ở đó chứ ko đc chọn nữa đâu ạ:)

Ngocqlb

Xe tăng
F1 nhà e trượt KTQD và đậu Đại học QG. Năm nay điểm cao nên trường nào cũng lấy cao, 26 còn tạch, trước thời bọn em 19 được đi Tây rồi nhé

Được gửi từ iPhone 6 Plus - Otofun

Hien van

Xe tải
Phải công nhận bây giờ các cháu học giỏi thật so với thời bọn e, ngày trước thi đh toàn 6,7 điêmr/ môn, giờ toàn 9,10 điểm.
Liệu do đề thi rễ? E thiết nghĩ đề lên khó hoặc tổ chức tách ra.tầm 8d là đỗ trường hàng đầu là hợp.

hoangduc.sbr

Xe container
Bé nhà em 26.05 điểm cũng trượt logicstic với quản trị nhân lực của ĐH Thương mại, em đang hướng cho học Quản trị nhân lực của ĐH Công đoàn, động viên cháu học sâu tiếng Anh và tiếng Trung vì nó có năng khiếu ngoại ngữ, với thêm cái tín chỉ kế toán nữa, sau về quê có cơ hội việc làm, vì quê em giờ nhà máy, công ty nước ngoài mở nhiều.
Đh TM mấy năm nay lấy điểm cao hay thấp vậy cụ? Lâu lắm rồi ko để ý t/hình trường cũ, nhớ hồi cách đây 15 năm chỉ là trường top dưới ngành k.tế. Nhiều đứa học giỏi cứ nhắc đến tên là bĩu môi có đỗ cũng chả thèm học vì trường cùi bắp, khó xin việc.
Hồi xưa em thi vào cũng chỉ vì bị mấy ông anh tiêm nhiễm nó ở gần trường múa với skđa nên dễ kiếm ny ngon. Sau vào học thì đúng là vậy thật:D

Dr Thanh Bùi

Xe container
Đh TM mấy năm nay lấy điểm cao hay thấp vậy cụ? Lâu lắm rồi ko để ý t/hình trường cũ, nhớ hồi cách đây 15 năm chỉ là trường top dưới ngành k.tế. Nhiều đứa học giỏi cứ nhắc đến tên là bĩu môi có đỗ cũng chả thèm học vì trường cùi bắp, khó xin việc.
Hồi xưa em thi vào cũng chỉ vì bị mấy ông anh tiêm nhiễm nó ở gần trường múa với skđa nên dễ kiếm ny ngon. Sau vào học thì đúng là vậy thật:D
Dạo này cũng ngang ngửa ktqd đấy cụ , hồi trước đúng là chiếu dưới .
Nhưng e thấy sv học TM , HVTC không nhanh nhạy bằng đội KTQD hay HVNH , ko tính NT

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

NQN

Xe tăng
Dạo này cũng ngang ngửa ktqd đấy cụ , hồi trước đúng là chiếu dưới .
Nhưng e thấy sv học TM , HVTC không nhanh nhạy bằng đội KTQD hay HVNH , ko tính NT
TM vẫn chiếu dưới so với KTQD,NT thôi cụ. Kể cả so về điểm đầu vào lẫn chất lượng SV

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
F1 nhà mợ ấy năm nay đã đc thi đâu, hóng trước dăm bảy năm nữa;))
hehe, cụ nắm tiểu sử nhà e hơi chắc đấy, e nghe ngóng còn phấn đấu chứ nhà e còn lâu :D nhưng ngoại thương vẫn là ước mơ của...mẹ :D

hoviethung

Xe lăn
F1 nhà e trượt KTQD và đậu Đại học QG. Năm nay điểm cao nên trường nào cũng lấy cao, 26 còn tạch, trước thời bọn em 19 được đi Tây rồi nhé

Thời trước 19 điểm có lẽ đi Tây... Nguyên?

hoangduc.sbr

Xe container

Tây Ninh hay Tây Bắc vậy cụ?:D
Như hồi em cách đây 15 niên thì phải từ 24đ trở lên với hsg12 + tốt nghiệp c3 loại giỏi thì mới đc xét đi Jap. Cơ mà em ko thích Jap nên chả thèm đi.

TrungUce

Xe tải
Các cháu giờ học giỏi quá, thời mình cả trường có khoảng mươi. Bạn đỗ đại học
Em thấy hiện tại chất lượng giáo dục ngày càng đồng đều từ thành phố đến nông thôn. Vậy là tốt chứ phỏng cụ.

Supercub_90

Xe điện
Tâm trạng phụ huynh, cứ sau mỗi kỳ thi là loạn cào cào. :D