[Funland] Điểm chuẩn đại học năm nay cao quá các cụ ơi!

KeanuR

Xe tăng
Xem điểm xong tg điểm xét học bạ phổ thông Hn, sao toàn 9-10 thế này

Tướng cướp

Xe điện
Nhà cháu sáng nay đã đi bản mua được con lợn tên lửa 25kg, thứ 7 này nướng cả con để đập phá (tiền mua lợn do mấy ông bạn hàng xóm khao).
8h tối hôm qua đang ngồi uống trà thì thằng dê vàng thông báo con đỗ đại học y dược đại học quốc gia HN rồi bố ạ, thế là mấy ông bạn quyết định tuần này quay lợn luôn!

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Phải công nhận bây giờ các cháu học giỏi thật so với thời bọn e, ngày trước thi đh toàn 6,7 điêmr/ môn, giờ toàn 9,10 điểm.
Đề dễ hơn thôi cụ ạ. Thi trắc nghiệm lại có thêm yếu tố may mắn và chưa kể đâu đó có tiêu cực.

Vuthuychi

Xe tải
Nhà cháu sáng nay đã đi bản mua được con lợn tên lửa 25kg, thứ 7 này nướng cả con để đập phá (tiền mua lợn do mấy ông bạn hàng xóm khao).
8h tối hôm qua đang ngồi uống trà thì thằng dê vàng thông báo con đỗ đại học y dược đại học quốc gia HN rồi bố ạ, thế là mấy ông bạn quyết định tuần này quay lợn luôn!
Chúc mừng gia đình Cụ!
Nghe thôi đã thấy thèm lợn bản rồi 🤩
Nhóc em cũng Dê vàng 27.6đ, NT ngành nó chọn 27.9, ác cái là điểm NT có trước ĐH Kinh tế Tphcm làm cả nhà rét muốn chết vì thường KT và NT cùng ngành đó chỉ cách nhau 0.3 - 0.5đ
Mất 3 tiếng sau mới có điểm KT, nhậu online mà bia ngọt gì đâu😆

giangha2k3

Xe tăng
Cụ định cho cháu vào công đoàn à.. … với điểm số 26,05 như thế đủ điểm vào một đống trường ngon như Ngân Hàng, Đại học Thăng Long…., đại học quốc gia Hn… sao vào CĐ làm gì..
Em lại cứ nghĩ giống ngày xưa, đỗ 3 trường thì thích trường nào thì học cơ, hóa ra giờ chốt theo thứ tự nguyện vọng, cháu nhà em đỗ ĐH TL cụ ạ

Mít - Mật

Xe tăng
Em lại cứ nghĩ giống ngày xưa, đỗ 3 trường thì thích trường nào thì học cơ, hóa ra giờ chốt theo thứ tự nguyện vọng, cháu nhà em đỗ ĐH TL cụ ạ
Cu nhà em thiếu 0,1đ vào Thăng Long, ko biết đợt 2 có hạ điểm ko các Cụ

hanoi1266

Xe tải
cháu rất quan tâm ạ

114hangbong

Xe lăn
Em thấy như KTQD ngành bét nhất là 26.9 điểm. Bản chất các trường bây h đã xét tuyển kết hợp mất 50% rồi nên đẩy điểm lên rất cao. Mà xét tuyển kết hợp lấy IELTS rất nhiều, dẫn đến các cháu chỉ đua nhau học IELTS là đậu đại học, hoặc ở trường lóp bi được cái học bạ đẹp là xong. Rất tội có các bạn ở tỉnh nghèo, chăm học :)
Giờ các tỉnh họ cũng chăm chút học bạ lắm cụ ạ.. Từ xưa đến giờ, các tỉnh thi cử nhiều tiêu cực hơn các thành phố lớn. Bệnh thành tích đâu chả như nhau nhưng trên này không dám làm bậy như Hà Giang, Tuyên Quang, Lạng Sơn...
Còn điểm xét tuyển thì ngoài công điểm khu vực đến 2 điểm, còn cộng điểm đối tượng ... Em lại thấy học sinh thành phố thiệt thòi hơn, học thật thi thật phải cạnh tranh với học giả thi giả.

laixeboxit

Xe điện
Em thấy hình thức xét tuyển học bạ và chứng chỉ ngoại ngữ là vớ vẩn nhất.

ca_kiem

Xe container
thế học TL đi.. học phi nó hơi đắt tẹo nhưng chất hơn nhiều đại học CĐ được bao cấp Tổng LĐ. Năm ngoái em có dịp qua trường CĐ vô tình xem mấy buổi họ dậy….. nói thật vẫn y như 20 năm về trước.. dưới học trò ngủ gật, trên cô giáo quẩy slide … …cảm giác trường được bao cấp khó có thể thay đổi phát triển.

Go Home

Xe hơi
Bé nhà em nó trượt NV1, NV2, còn trúng được mấy cái nguyện vọng ở mấy trường phía dưới cụ ạ.
Nếu e ko nhầm thì trúng NV nào là dừng ở đó. Ko có chuyện đc chọn 1 trong mấy NV sau đâu cụ.
Cụ kiểm tra lại

ca_kiem

Xe container
Thực ra các trường đại học trên thế giới nó có thi đâu cụ nó chỉ xét tuyển thôi. Nó xét tuyển nên mấy em trường Ams ngồi tại Hn mới đõ trường top 50 bên Mỹ. Đương nhiên việc xét tuyển họ rất ngặt nghèo… và đánh giá nhiều tiêu chí…nhiều bạn đạt giải HCV quốc tế thì vẫn toạch khi xét tuyển.
Nói chung Cái xét tuyển không mới ( thực chất là áp dụng từ nước ngoài sang chứ ta không nghĩ ra ) trong xét tuyển nó cũng bao hàm cả phỏng vấn test nhẹ… ông nào học dốt làm giả hồ sơ là lòi đuôi cáo ngay lập tức.
Quay về xét tuyển là quay về hoà đồng với quốc tế đó cụ…

laixeboxit

Xe điện
Thực ra các trường đại học trên thế giới nó có thi đâu cụ nó chỉ xét tuyển thôi. Nó xét tuyển nên mấy em trường Ams ngồi tại Hn mới đõ trường top 50 bên Mỹ. Đương nhiên việc xét tuyển họ rất ngặt nghèo… và đánh giá nhiều tiêu chí…nhiều bạn đạt giải HCV quốc tế thì vẫn toạch khi xét tuyển.
Nói chung Cái xét tuyển không mới ( thực chất là áp dụng từ nước ngoài sang chứ ta không nghĩ ra ) trong xét tuyển nó cũng bao hàm cả phỏng vấn test nhẹ… ông nào học dốt làm giả hồ sơ là lòi đuôi cáo ngay lập tức.
Quay về xét tuyển là quay về hoà đồng với quốc tế đó cụ…
Cụ mang cuốc tế ra dọa em làm rì. Vấn đề em đang nói là ở VN, một quốc gia hay cải tiến cái văn minh của nhân loại.

Chỉnh sửa cuối:

ca_kiem

Xe container
Giờ các tỉnh họ cũng chăm chút học bạ lắm cụ ạ.. Từ xưa đến giờ, các tỉnh thi cử nhiều tiêu cực hơn các thành phố lớn. Bệnh thành tích đâu chả như nhau nhưng trên này không dám làm bậy như Hà Giang, Tuyên Quang, Lạng Sơn...
Còn điểm xét tuyển thì ngoài công điểm khu vực đến 2 điểm, còn cộng điểm đối tượng ... Em lại thấy học sinh thành phố thiệt thòi hơn, học thật thi thật phải cạnh tranh với học giả thi giả.
Làm điểm thô thiển như HG là dại… các tỉnh khác nó không làm…. Hoặc kín đáo hơn.
Tuy nhiên nếu cố tình kiểu cố thả lỏng một vài phòng thi cho mang đt vào là xong. Tìm những địa điểm thi hẻo lánh mà thực hiện… nhất cử lưỡng tiện người thi đc viêc, tỉnh lại được tiếng thơm.
Cụ mang cuốc tế ra dọa em làm rì. Vấn đề em đang nói là ở VN.
em trả mang quốc tế ra doạ làm gì… em nghĩ quay lại thời trước 2005 mà làm, các trường đại học tự chủ tuyển sinh là chuẩn nhất. Đừng lấy điểm thi tốt nghiệp để đánh đồng vào đại học vì rất nhiều kẽ hở ở cấp Tỉnh.

laixeboxit

Xe điện
Làm điểm thô thiển như HG là dại… các tỉnh khác nó không làm…. Hoặc kín đáo hơn.
Tuy nhiên nếu cố tình kiểu cố thả lỏng một vài phòng thi cho mang đt vào là xong. Tìm những địa điểm thi hẻo lánh mà thực hiện… nhất cử lưỡng tiện người thi đc viêc, tỉnh lại được tiếng thơm.

em trả mang quốc tế ra doạ làm gì… em nghĩ quay lại thời trước 2005 mà làm, các trường đại học tự chủ tuyển sinh là chuẩn nhất. Đừng lấy điểm thi tốt nghiệp để đánh đồng vào đại học vì rất nhiều kẽ hở ở cấp Tỉnh.
Quay lại trước 2005 thì em đồng quan điểm vì ngày đó đỗ ĐH toàn đứa khá giỏi trở lên.

hanoipho2011

Xe hơi
em công nhận cụ nói chuẩn, chưa bao giờ thấy chuyện xét tuyển vào ĐH bát nhào như bây giờ, có trường lấy tới 50% xét tuyển bằng học bạ; (nhân chứng là em biết 1 trường hợp xét tuyển học bạ thì trúng trường Thương mại, nhưng chủ quan không muốn nhập học, muốn xét bằng điểm thi để vào trường khác cao hơn chút đỉnh; nhưng đến khi có điểm chuẩn thì tượt hết); thiệt thòi cho các cháu học thật thi thật và những trường phổ thông làm nghiêm trong 3 năm học cấp 3

Xeomchocon

Xe tăng
Các CỤ cứ ngồi off mà phán thôi nhưng thức tế nếu đề toán cả nước bao nhiêu cháu 10, bao nhiều cháu 9 trở lên...có điều bây giờ cách xét tuyển ĐH khác bản chất rồi. QUAN TRONG NHẤT ngày xưa thi trường nào xét điểm trường ấy. Bây giờ SAU KHI CÓ ĐIỂM mới đổi nguyện vọng, rấ nhiều trường điểm chẩn thấp thôi. Nhưu ĐHSP 1 thì toán tiếng anh là 28.5 nhưung cũng có ngành 20 thôi. ĐHQG công nghệ thông tin 28.5 nhưng nhiều ngành 19,20/...
Bây giờ sau khi có điểm các cháu điểm cao, giỏi dồn hết vào Y, Bách Khoa, KTQD, Ngoại Thương...đương nhiên cao điểm!

F1 nhà em cũng thế, trước thi không dám mơ một số trường vì chuẩn cao nhưung thi xong điểm ổn đổi hết NV về trường thich kia và may quá thừa tí...cân đối thôi ...đau đầu dọc tìm hiểu, tính toán NV1 là, NV2 là...dần dần ...có cháu đăn gký mấy chục NV ! Vấn đề ĐỖ ĐẠI HỌC NGÀNH NÀO thôi, chứ nếu chứ để vào được ĐH không khó.

Chỉnh sửa cuối:

zaisev

Xe tăng
Em thấy lấy kì thi quốc gia để xét tuyển đại học tương đối ổn về chủ trương. Giảm tải cho xã hội rất nhiều. Còn 2 vấn đề quan trọng là đề thi đảm bảo phân hoá (đủ để xét tốt nghiệp và vào đại học), và thi nghiêm túc thì là vấn đề kĩ thuật. Việc xét, thay đổi các nguyện vọng cũng rất hay. Các con được chọn ngành nghề yêu thích và có hơn một lựa chọn theo sức của mình. Quan trọng là biết mình biết người, lựa chọn có “chiến thuật” rõ ràng. Nguồn thí sinh giỏi, đảm bảo chỉ tiêu tuyển sinh khiến các trường cũng có sự “so găng” trong kế hoạch tuyển sinh. Các trường top vẫn hút được sv giỏi. Áp lực chất lượng với các trường “ruồi” nếu chỉ đặt tiêu chí “9 điểm 3 môn”... Đó là cảm nhận của em, một phụ huynh có con vừa thi