[Funland] Điểm chuẩn vào lớp 10 ở Hà Nội

Nuocmuathu81

Xe đạp
Con em quyết định vào Ams. Em nhờ cụ mợ nào có con đang học ở đó cho e xin thông tin về các khoản đóng góp. Mới rồi là gần 2 triệu tiền đồng phục rồi ạ.

Cụ nhầm, thông minh + chăm chỉ mới xuất sắc. Hs xuất sắc chúng nó rất chăm, vấn đề là chúng nó có thể học mọi lúc mọi nơi và học rất khoa học nên cứ nghĩ là học ít.
Còn học vừa vừa thì đừng hy vọng xuất sắc.
Cụ nói đúng. Em theo dõi các bạn lớp F1 nhà em thì thấy. Bạn học giỏi nhất lớp con em bạn ấy vừa thông minh vừa chăm học. Em tự thấy con em đang ở đúng tầm nên em cũng k đốc thúc con học nhiều quá. Học cũng tốt nhưng cũng cần phải sống nữa ah.

Vinny2023

Đi bộ
Thấy bảo chiều nay sẽ họp và công bố hạ điểm chuẩn vào 10. Có cụ nào có tin vỉa hè chưa ạ?

Vinny2023

Đi bộ
Cảm ơn cụ Green Viet.
Cái báo Thanh Niên sáng nay đưa tin vớ vỉn thật

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Nhiều cụ mợ nói cần tạo cho trẻ con có đam mê trong học tập, em thấy đúng quá cơ mà số cháu đam mê học tập không phải là phổ biến. Thực tế vẫn chỉ là giáo dục định hướng con trẻ hoàn thành nhiệm vụ học tập của chúng theo năng lực. Làm cho chúng hiểu được sự cần thiết và mục đích của học tập đã là tốt lắm rồi. Còn học được đến đâu còn do năng lực, điều kiện và hoàn cảnh gia đình, chứ không nhà nào giống nhà nào, cũng không có đứa trẻ nào giống nhau.
Như em từ bé đến lớn chỉ đam mê ăn chơi, còn học và làm nó chỉ là nghĩa vụ, là việc mình phải làm và cố gắng hoàn thành, đơn giản thế thôi.

Vinny2023

Đi bộ
Cảm ơn cụ Green Viet rất nhiều. Làm sao lại không voka cho post của cụ được

Green Viet

Đi bộ
Trường Công TOP đầu không thấy hạ điểm nhỉ?

Mặt trăng

Xe hơi
Em dốt TA nên cho con đi học TA tử bé đây cụ :D
Tuy nhiên nhà em cả 2 vợ chồng đều học chuyên cả, học okie, đều từng có giải thi HSG (em nhì tỉnh, chồng em nhì qgia) nhưng vẫn thấy môi trường học chuyên tốt nên vẫn đá đít con nhà em học chuyên.
Em cũng ko ép học quá nhưng yêu cầu là đi học phải làm đù bài tập nghiêm túc, ko để thầy cô phải phàn nàn. Học lớp nào cũng phải cố đứng giữa lớp trở lên.
Đều có mục tiêu học hành để phấn đấu. Như cu bé thì thi đc A0 NS, giờ đang target là đc thi IMSO lớp 5. Con lớn thì C2 target chuyên Anh, giờ C3 thì target IELTS 8., SAT 1500 và GPA trên 9.2 và tăng dần.
Nói chung cuộc đời dạy em là:
1. Làm gì cũng phải có trách nhiệm
2. Là ng cũng phải biết vươn lên và phấn đấu.
3. Tập trung vào việc qtrong với mình từng thời điểm, đi học thì học là qtrong.
4. Cân đối thời gian học và chơi. Ko đi học thêm nhiều nhưng học ở lớp phải đủ bài, ko đc để cô phàn nàn, chọn 1,2 môn thế mạnh hay quan trọng để tập trung học chính.
5. Đi chơi bạn bè thoải mái, làm gì cũng đc nếu đạt đc mục tiêu trên.
Em xưa thích học Toán nên có thể giải Toán ko biết mệt, có thể nghĩ 1 bài toán trong vài ngày ko chán. Vậy nên học nhiều cũng ko hề thấy mệt.
Vì vậy chỉ cần học đc, thích học thì nó sẽ là niềm yêu thích chứ ko còn là sức ép nữa.
Vâng! Quan điểm cụ em thấy hoàn toàn đúng, con cái nó có thích học không là bởi định hướng của bố mẹ. Tạo được yêu thích đam mê không dễ chút nào. Và em vẫn cực kỳ ngưỡng mộ các con học tốt, các bạn ý không chỉ giỏi mỗi văn hoá. Đó là tiền đề cho xh tốt đẹp phía sau. Còn những ý kiến trái chiều theo em là vì không đạt được…

sinichit52

Xe container
Chuyên văn Ams không hạ, con gái em thiếu 0.25 điểm vào CV Ams, đi làm về thấy nó đang xem đt mặt buồn buồn.... Em chỉ biết nói con học NV cũng tốt mà....
Thật sự em không biết chia sẻ với bác như thế nào. Em và F1 cũng đã từng nếm trải cảm giác thiếu 0,2 điểm như thế nào rồi. Từ đó F1 em luôn cố gắng hết sức mình để bản thân không phải tiếc nối điều gì hết.

Các Cụ có thông tin về trường CNN không ạ, không biết khối chuyên năm nay có hạ điểm không ạ?

Vinny2023

Đi bộ
CNN ko bao giờ hạ điểm chuẩn hệ chuyên. Hệ cận chuyên thì năm kia hình như có hạ, còn năm nay thì chưa biết.
Đúng rồi. Em tìm thấy thông báo hạ 1 điểm hệ cận chuyên năm 2020. Nhưng không thấy thông tin gì của năm ngoái

caisua

Xe lăn
Chuyên văn Ams không hạ, con gái em thiếu 0.25 điểm vào CV Ams, đi làm về thấy nó đang xem đt mặt buồn buồn.... Em chỉ biết nói con học NV cũng tốt mà....
Con gái em thiếu 0.07 đành học cận chuyên CNN dù đỗ CSP và Nguyễn Huệ mà nó thích trường này quá

Ter

Xe buýt
Con em quyết định vào Ams. Em nhờ cụ mợ nào có con đang học ở đó cho e xin thông tin về các khoản đóng góp. Mới rồi là gần 2 triệu tiền đồng phục rồi ạ.
Đóng góp thì như các trường công khác thôi cụ ạ, Chỉ có điều quỹ BPH hơi nhiều - một phần vì nhiều hoạt động, một phần vì bph có vẻ chăm chút thầy cô cẩn thận hơn. Bù lại các con có học bổng (mỗi tháng đâu cũng được >600K