Điểm danh các bác đi Luxgen (Độ đẽo, bảo dưỡng, sửa chữa vào đây)

Trạng thái
Thớt đang đóng

ductienqn

Xe tăng
0905116117 Tiến

ductienqn

Xe tăng

CAP_bl

Xe điện
Chúc các cụ, mợ ngày nghỉ vui nhé. Một số cụ đang trên đường thiên lý rồi, qua tháng 5 ta ọp nhé (b)

Ksxdcd

Xe điện
Phát nhạc lossless bằng Raspberry Pi

Chào các bác L to !
Lâu nay thấy thớt này lại trầm lắng quá, em lại mạo muội khuấy động cho vui.
Thớt này công khai phá là của bác Vincentblack nhưng chắc em là người chậy rìa nhiều nhất và hay có ý kiến này nọ khuấy động phong trào!
Trước đây em nhiều lần bàn và hỏi cách dùng hệ thống Think + của L to để nghe nhạc lossless nhưng không ai có ý kiến gì. Chắc chưa có bác L to nào độ đẽo cái này kể cả chú Tony trùm độ đẽo L to.
Trong post # 1070 ngày 28/12/2014 em cũng nêu lên lần nữa khi có 1 bác Ofer đưa ra ý kiến dùng 1 con Raspberry Pi để làm đầu phát nhạc lossless…
Em hôm nay báo cáo với các bác kết quả ban đầu : nó đây loại Raspberry Pi type B, chỉ nhỏ bằng bao thuốc lá.

Nguồn nuôi cắm qua cổng USB, điện năng tiêu thụ rất nhỏ ( khoảng 1w). Đầu vào em cắm 1 USB 8GB chứa nhạc lossless (có đuôi wav, dts, ape, flac….) qua cổng USB. Đầu ra jack cắm vàng vào cổng video màn hình 10.1” của Think+, đầu ra jack cắm hoa sen 1.5mm ( cổng ra màu xanh, jack màu đen) cho kênh audio left & right.
Think + chuyển sang chế độ kết nối AUX/AV.
Để điều khiển con Raspberry Pi này hơi lằng nhằng 1 chút. Em phải dùng smartphone phát wifi (portable wifi hotspot), sau đó chạy app XBMC (yatse) để điều khiển như remote.
Con Raspberry Pi này phát tất cả các loại nhạc các bác ah! Nghe hệ thống loa JBL của L to mấy file nhạc lossless này chỉ thua 1 chút hệ thống home theater. So với gốc USB MP3 và WMA phát qua think+ thì quả là 1 trời 1 vực.

Chỉnh sửa cuối:

Ksxdcd

Xe điện
Phát nhạc lossless bằng Raspberry Pi

Như vậy việc phát nhạc lossless đã giải quyết xong. Hệ thống loa JBL của L to nghe cũng rất được, không đến nỗi tệ. Tuy nhiên cũng còn vài việc phải giải quyết :
1. Remote cho con Raspberry Pi : em thử dùng smartphone điều khiển như post trước đã nói thì chỉ khoảng hơn 2 giờ là hết cục pin ( khoảng 2800 mAh) mà thường chỉ gọi em dùng đc đến 4-5 ngày. Như vậy cách này không ổn về lâu dài. Cách giải quyết là dùng 1 remote chạy bằng IR lập trình lại bằng raspbian là có thể dùng được. Kể cũng hơi dở vì trên xe lại có 1 cái remote của TV hoặc đầu máy nào đó – nhưng vẫn tốt hơn dùng smartphone quá nhanh hết pin.
2. Sắp đặt con Raspberry Pi trong hộc nhỏ cho ổn và phải dùng băng keo cố định chống rung lắc khi xe chạy bị xóc. Tuy nó nhỏ nhưng em thấy đút vào hộc cũng phải lựa chứ không đặt thoải mái đc !
3. Em mới nghe thử để tiếng to thì ổn nhưng nếu để volume nhỏ thì thấy có tiếng ồn, nhiễu – không biết có phải dây audio left& right của tàu đểu (mua 20k) nó tạo nhiễu âm hay không.
4. Hôm bảo trì trước tết hãng thay cho em cái đầu DVD ( bị kẹt đĩa không lấy ra đc) em có hỏi và không thấy cổng vào HDMI cho đầu DVD và hệ thống think + này nên đành phải nối bằng 2 sợi dây AV và audio lòng thòng.
5. Phải mua thêm 1 bộ chia điện qua cổng USB từ ổ cắm tẩu hút thuốc. Ổ cũ của em chỉ có 1 đầu USB ra trước để dùng cho con PND D7 Vnavigation + camera hành trình. Nay đấu thêm 1 nguồn nữa thì không còn đầu ra. Hoặc cắm adapter cấp nguồn riêng qua ổ cắm 110/220v bên cạnh.

Các bác ở Hà nội – nơi cung cấp Raspberry Pi có nguồn từ UK thử vọc vạch như em xem sao. Em không phải dân chuyên về điện tử nên rất lóng ngóng và mất công. Có thể các bác còn làm tốt hơn nhiều và chia sẻ cho anh em biết thêm.
Các bác thử sẽ thấy hệ thống âm thanh của L to đang để 1 cách rất lãng phí. Sau khi độ 1 cách thô thiển như em đã làm thì thấy nghe đã 2 lỗ nhĩ vô cùng.

Chỉnh sửa cuối:

CAP_bl

Xe điện
@ cả nhà: đã lâu không ọp rồi, lần này có mấy cụ công cán xa, mấy cụ vừa du ngoạn về, ta ọp tuần này nhé (b)

pipe

Xe tăng
Em vừa ở Lào về... tặng các bác cái ảnh L to sánh vai trên mọi nẻo đường của nước bạn Lào cùng vua địa hình Range Rover 5.0 và vua bán tải Ford Ranger 3.2. Em nó cũng chả kém cạnh gì đâu ạ... hehe
(hình chụp tại Phon Savan... trên đường về cách cửa khẩu Nậm Cắn 180km...)
...

Ksxdcd

Xe điện
Em vừa ở Lào về... tặng các bác cái ảnh L to sánh vai trên mọi nẻo đường của nước bạn Lào cùng vua địa hình Range Rover 5.0 và vua bán tải Ford Ranger 3.2. Em nó cũng chả kém cạnh gì đâu ạ... hehe
(hình chụp tại Phon Savan... trên đường về cách cửa khẩu Nậm Cắn 180km...)
...
Chạy Lao + Thai trip 2250km hết bao nhêu lít xăng hả bác Pipe?

shippou9x

Xe máy
Dùng bugi mới mấy ngày mà em đã thấy có sự thay đổi trong tiêu thụ xăng, tuy nhiên để vài tuần nữa, em tính cụ thể theo trip xem thế nào :)

hoanptp

Xe điện

Luxgen suv

[Tịch thu bằng lái]

Hôm nay xe cụ nào trong hội mà khói dữ vậy.

pipe

Xe tăng
Chạy Lao + Thai trip 2250km hết bao nhêu lít xăng hả bác Pipe?
Em đổ hết 5 triệu tiền Việt.
Ở VN đổ 2.8tr.
Ở Lào đổ mấy lần tính ra khoảng 2.2tr nhưng xăng bên Lào đắt 24k/lít.
Em đổ đầy bình ở HN. Lên cửa khẩu lại đổ đầy bình. Từ Lào về thì qua ck em lại đổ đầy bình. Về đến HN vẫn dư 1/3 bình hôm sau chạy đi làm. Dạo này xăng cũng rẻ nên em cứ giã đầy bình chẳng thèm để ý bao nhiêu lít nữa. Em dừng xe đi toilet cũng nổ máy bật điều hòa 100% thời gian trừ lúc nghỉ ăn trưa. (vì trên xe còn bọn trẻ con mà Lào nóng lắm).

Chỉnh sửa cuối:

pipe

Xe tăng

Hình như cu cậu này lấy xe cùng đợt với em. Nhà ở Tôn Đức Thắng hay sao ý. Hôm đi lấy xe cùng ông bố, nhưng ko ở trong hội OF.

pipe

Xe tăng

Ksxdcd

Xe điện
Em đổ hết 5 triệu tiền Việt.
Ở VN đổ 2.8tr.
Ở Lào đổ mấy lần tính ra khoảng 2.2tr nhưng xăng bên Lào đắt 24k/lít.
Em đổ đầy bình ở HN. Lên cửa khẩu lại đổ đầy bình. Từ Lào về thì qua ck em lại đổ đầy bình. Về đến HN vẫn dư 1/3 bình hôm sau chạy đi làm. Dạo này xăng cũng rẻ nên em cứ giã đầy bình chẳng thèm để ý bao nhiêu lít nữa. Em dừng xe đi toilet cũng nổ máy bật điều hòa 100% thời gian trừ lúc nghỉ ăn trưa. (vì trên xe còn bọn trẻ con mà Lào nóng lắm).
Như vậy đổ đồng tất cả chạy đèo núi... cho cả trip 2250 cây chuối cũng chỉ hết 10l/100 cây chuối. Chỉ số cũng quá tốt ấy chứ.
L to của em hiện nay cả chạy đi làm ở ngoại vi và chạy trong thành phố (50/50) vẫn uống bia nhiều lắm khoảng 14.5-15.5 lit/100 cây chuối.

Ksxdcd

Xe điện

Ghê quá ! Xe của bác nào mà hút thuốc lào quá dữ luôn! Chắc đợt này phải bổ máy, chí ít phải thay bộ xecmăng rồi ! Có khi phải pải xoáy nòng cũng nên !

Trạng thái
Thớt đang đóng