[Funland] Điểm thi đại học

Tommytep

Xe tăng
F1 nhà em đang lăn tăn giữa ngành ngôn ngữ thương mại của Ngoại thương và kế toán của HVTC, em vào xin cccm ít lời khuyên. Cháu học chuyên ngoại ngữ nên lựa chọn thứ nhất có phần thuận hơn nhưng lựa chọn thứ hai lại chắc một cái nghề hơn.
Em trước học ngành ngoại ngữ đây nhưng khuyên cháu ko nên học ngôn ngữ. Thị trường bây giờ ngôn ngữ là 1 công cụ tất yếu rồi, nếu chỉ học ngôn ngữ ra nó thiếu lợi thế cạnh tranh lắm vì ko có nghề. Trừ khi cháu nó rất giỏi & năng động thì nghề nào cũng sống đc.

Getzcoi.

Xe tăng
Thì cứ để nguyên chỉ tính đến pa 2 không nghĩ pa 1 nữa nhưng đôi khi không nghĩ lại có kq bất ngờ :))
Đời em dến lô còn chả trúng nữa là Vietlot :))
Mẹ con em sẽ thả một NV rơi tự do, là nếu tất cả các trường đều tạch thì chắc trg đó sẽ đỗ và như thế là đời chọn nó thôi :D
Khi đó thì hẹn gặp nhé giữa SG, Sư cụ nhé :))

Tommytep

Xe tăng
Năm nay có vẻ căng, các chuyên za dự báo tăng từ 2-3 điểm, đặc biệt các ngành hot, trường hot

Getzcoi.

Xe tăng
Em trước học ngành ngoại ngữ đây nhưng khuyên cháu ko nên học ngôn ngữ. Thị trường bây giờ ngôn ngữ là 1 công cụ tất yếu rồi, nếu chỉ học ngôn ngữ ra nó thiếu lợi thế cạnh tranh lắm vì ko có nghề. Trừ khi cháu nó rất giỏi & năng động thì nghề nào cũng sống đc.
Kế toán giờ cũng rẻ đến ko thể rẻ hơn cụ ạ :(

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Đời em dến lô còn chả trúng nữa là Vietlot :))
Mẹ con em sẽ thả một NV rơi tự do, là nếu tất cả các trường đều tạch thì chắc trg đó sẽ đỗ và như thế là đời chọn nó thôi :D
Khi đó thì hẹn gặp nhé giữa SG, Sư cụ nhé :))
Chắc là dự phòng chắc ăn bằng cách xét học bạ phải không? Không mất gì nhưng an tâm cũng tốt :))

Getzcoi.

Xe tăng
Chắc là dự phòng chắc ăn bằng cách xét học bạ phải không? Không mất gì nhưng an tâm cũng tốt :))
Xét học bạ, rồi lao vào điểm nóng nữa í ạ :))
Chưa bao giờ em thấy hoang mang style với nền gd hiện tại như bây giờ. Bất lực quá,

Tommytep

Xe tăng
Kế toán giờ cũng rẻ đến ko thể rẻ hơn cụ ạ :(
Vâng cụ, ngành nào giờ cũng gần như bão hoà rồi nên yếu tố cá nhân & kỹ năng mềm càng quan trọng hơn. so giữa nghề vs. phương tiện thì nghề vẫn hơn, nhưng 2 options này nó cũng khác nhau như nước với lửa - ngôn ngữ thì mở, bay, thiên cảm tính còn KT thì đóng, nguyên tắc & logic - nếu phải lựa chọn bắt buộc thì nên theo sở trường thì hơn. Bọn em học ngôn ngữ xong ra gần như 99% làm trái nghề (vẫn có liên quan đến ngôn ngữ như là phương tiện), cơ bản vẫn phải học thêm “nghề” khác, chính thống hoặc tự học.

Prisca

Xe tải
Vâng cụ, ngành nào giờ cũng gần như bão hoà rồi nên yếu tố cá nhân & kỹ năng mềm càng quan trọng hơn. so giữa nghề vs. phương tiện thì nghề vẫn hơn, nhưng 2 options này nó cũng khác nhau như nước với lửa - ngôn ngữ thì mở, bay, thiên cảm tính còn KT thì đóng, nguyên tắc & logic - nếu phải lựa chọn bắt buộc thì nên theo sở trường thì hơn. Bọn em học ngôn ngữ xong ra gần như 99% làm trái nghề (vẫn có liên quan đến ngôn ngữ như là phương tiện), cơ bản vẫn phải học thêm “nghề” khác, chính thống hoặc tự học.
F1 nhà em cũng đang nghiêng về học Ngoại thương rồi học thêm một nghiệp vụ nào đó cụ ạ, cháu nó vẫn thích cái mác FTU.
Bản thân em dân ngoại ngữ giờ đang làm kế toán tréo ngoe đây ợ...

Chaien Nguyen

Xe tăng
Giờ chả biết thế nào nữa. Mấy đứa cháu trường làng thi toàn 27,28,29 điểm, cháu thành phố thì nhõn 24 điểm mà cũng trường khá ý chứ

Chinh MD

Xe điện
Con cháu các cụ mợ điểm khủng nhỉ.
Cậu cả nhà cháu khối A1 dc 24đ. Cơ bản đã đỗ xét tuyển 1 trường công rồi nên cứ thong thả chờ kq tiếp theo thôi.

Prisca

Xe tải
Con cháu các cụ mợ điểm khủng nhỉ.
Cậu cả nhà cháu khối A1 dc 24đ. Cơ bản đã đỗ xét tuyển 1 trường công rồi nên cứ thong thả chờ kq tiếp theo thôi.
Không bắt buộc phải lựa chọn nhập học hoặc không trước khi có kết quả các nguyện vọng dựa trên điểm thi hả cụ ?
Như F1 nhà em không dám mạo hiểm chờ kết quả NV1 nên đã phải chốt theo xét tuyển ạ.

Toàn Beck

Xe hơi
Các bác thông thái cho em hỏi, em muốn tra cứu điểm thi đại học của 1 năm bất kì thì có được không.
Ví dụ như năm 2009 chẳng hạn.
Dữ liệu đầu vào của em chỉ có số chứng minh thư của thí sinh thôi.
Mô hình thi năm đó là kiểu toàn quốc theo khối A B C...và nguyện vọng 1 2 3 chứ không thi riêng các trường.