[Funland] Điện hạt nhân tại VN?

Vannl

Xe buýt
cụ cho em hỏi cụ hòa lưới 170kV, 400kV hay 700kV hay 220/400V ạ
Đóng từ ngoài lưới 220 hoặc 110kV vào MBA rồi đóng vào thanh cái 22kV, từ thanh cái 22kV đóng dần ra các RMU rồi đóng từng inverter.
Khi đóng điện lưới vào inverter thì nó mới phát điện theo đúng tần số của lưới, mất điện lưới là nó tự ngắt, không phát gì nữa. Cả gió và mặt trời đều hoạt động như vậy.

Gió thì turbine ban đầu phát AC rồi đổi về DC xong lại đưa ra Inverter để về lại AC theo tần số lưới vì tốc độ gió ko ổn định nên ko thể giữ được tần số 50Hz mà dao động 12-60Hz

Future_50

Xe điện
Đóng từ ngoài lưới 220 hoặc 110kV vào MBA rồi đóng vào thanh cái 22kV, từ thanh cái 22kV đóng dần ra các RMU rồi đóng từng inverter.
Khi đóng điện lưới vào inverter thì nó mới phát điện theo đúng tần số của lưới, mất điện lưới là nó tự ngắt, không phát gì nữa. Cả gió và mặt trời đều hoạt động như vậy.

Gió thì turbine ban đầu phát AC rồi đổi về DC xong lại đưa ra Inverter để về lại AC theo tần số lưới vì tốc độ gió ko ổn định nên ko thể giữ được tần số 50Hz mà dao động 12-60Hz
à. một hệ thống hoàn toàn không tích năng, vậy thì khi cái trang trại năng lượng nhà cụ dropout thì lấy cái gì bù vào phần công suất này;;)

Vannl

Xe buýt
à. một hệ thống hoàn toàn không tích năng, vậy thì khi cái trang trại năng lượng nhà cụ dropout thì lấy cái gì bù vào phần công suất này;;)
Ở VN làm gì đã có nm nào có tích năng đâu :)

Việc bù công suất evn phải mua dịch vụ điều tần từ các nhà máy chào giá dịch vụ này. Danh sách các nhà máy tham gia điều tần ko cố định mà theo từng chu kỳ. Mấy ông mà ko đủ nước để phát full công suất cả ngày sẽ làm món này vì đằng nào cũng phải dự trữ công suất.

baodem

[Tịch thu bằng lái]
Không có điện hạt nhân, xứ Việt đã và sẽ lỡ nhịp phát triển. Một nguồn điện an toàn, ổn định, không phát khí thải...qua lều báo xứ Việt thì quay ngoắt 180 độ. Đm

Future_50

Xe điện
Ở VN làm gì đã có nm nào có tích năng đâu :)

Việc bù công suất evn phải mua dịch vụ điều tần từ các nhà máy chào giá dịch vụ này. Danh sách các nhà máy tham gia điều tần ko cố định mà theo từng chu kỳ. Mấy ông mà ko đủ nước để phát full công suất cả ngày sẽ làm món này vì đằng nào cũng phải dự trữ công suất.
cụ hiểu sai vấn đề Tích năng ở đây là tích năng có thời đoạn khoản 30 min thôi để các nhà máy khác bù kịp khi trang trại mặt trời nhà cụ bị mây che, mưa bất chợp.;;) vậy là bất kỳ lúc nào cũng phải có một nhà máy dùng than, dầu, khí khoảng 500-700MW chạy sẳn ở chế độ dự phòng nóng để chờ cứu;;)

thôi đến đây thì em hiểu được mọi việc rồi. còn lâu lắm điện mặt trời, phong điện của Đại Việt đạt được 20% mặt cắt công suất ;;)

em xin kết thúc:D

Vannl

Xe buýt
cụ hiểu sai vấn đề Tích năng ở đây là tích năng có thời đoạn khoản 30 min thôi để các nhà máy khác bù kịp khi trang trại mặt trời nhà cụ bị mây che, mưa bất chợp.;;) vậy là bất kỳ lúc nào cũng phải có một nhà máy dùng than, dầu, khí khoảng 500-700MW chạy sẳn ở chế độ dự phòng nóng để chờ cứu;;)

thôi đến đây thì em hiểu được mọi việc rồi. còn lâu lắm điện mặt trời, phong điện của Đại Việt đạt được 20% mặt cắt công suất ;;)

em xin kết thúc:D
Ý em là tích năng bằng BES đó, nhưng cũng đắt lắm, tăng gần gấp đôi suất đầu tư.

Còn để cứu trong trường hợp mất công suất chỉ có thủy điện hoặc turbine khí thôi. Than lên công suất chậm lắm

Future_50

Xe điện
Ý em là tích năng bằng BES đó, nhưng cũng đắt lắm, tăng gần gấp đôi suất đầu tư.

Còn để cứu trong trường hợp mất công suất chỉ có thủy điện hoặc turbine khí thôi. Than lên công suất chậm lắm
thựa cụ. mọi việc em đã hiểu, em không dám tranh luận thêm vì nói thêm một chút nữa sẽ liên quan đến chính trị của Đại Việt. em xin kết thúc;;)

ktqsminh

Xe tăng
thựa cụ. mọi việc em đã hiểu, em không dám tranh luận thêm vì nói thêm một chút nữa sẽ liên quan đến chính trị của Đại Việt. em xin kết thúc;;)
Có gì mà không dám nói, mặt trời, gió nó không có tích năng thì nó cũng chỉ phục vụ nhóm lợi ích thôi. Vụ duyệt giá mua điện rồi sẽ có đại án.

baodem

[Tịch thu bằng lái]
Có gì mà không dám nói, mặt trời, gió nó không có tích năng thì nó cũng chỉ phục vụ nhóm lợi ích thôi. Vụ duyệt giá mua điện rồi sẽ có đại án.
Khởi tố dc thủ nghẹo không cụ, đầu trò đấy. Mấy thằng sân sau chạy chính sách còn đóng điện nhà máy 500Mwp sau 5-6 tháng phê duyệt giá Fit, có thằng còn dek cần luật, quy trình, thi công đặt hàng trước cả khi trúng thầu trạm 500kv kìa.
He he còn phải chờ xem đã.

Future_50

Xe điện
cụ người trong nhà nói thì được, em là đám ngoài đường còn mỗi cái gốc Việt thôi, nói bị chửi chế bố luôn. là còn bị quy cho cái tôi thân EU, thân UK, US gì đấy nữa - không đáng:D

Quỳnh hp

Xe tăng
Cụ đừng xét riêng từng nhà máy mà phải xét tổng công suất tất cả các nhà máy vì chúng nó đều có chức năng hỗ trợ tần số và hoạt động độc lập theo tần số lưới. Với lưới VN thì dư hay thiếu vài trăm MW là rã lưới chắc chắn luôn cụ ạ

Biểu đồ phụ tải ngày hôm nay đây cụ

Còn đây là năng lượng tái tạo
E thật. Cụ ko hiểu về tần số trên lưới A0 và tần số các nguồn phát
Cụ ko hiểu luôn về công suất trên lưới và trường hợp dã lưới

Quỳnh hp

Xe tăng

Thế công suất của diesel lên nhanh ko cụ

TOM GM

Xe tải
Không có điện hạt nhân, xứ Việt đã và sẽ lỡ nhịp phát triển. Một nguồn điện an toàn, ổn định, không phát khí thải...qua lều báo xứ Việt thì quay ngoắt 180 độ. Đm
Bọn lều báo cũng chỉ là công cụ thừa hành thôi cụ. Nhóm lợi ích này nhằng nhịt bao trùm từ tư bản sx đến chính trị gia chính sách nên đổi bẩn thành sạch như lật bàn tay. Tiếc cho vụ điện hạt nhân thật

Vannl

Xe buýt
Thế công suất của diesel lên nhanh ko cụ
Diesel giá cao lắm muốn huy động phải lập lịch trước chứ ko có chuyện vừa mất công suất cái 1 giây sau đã lên để cứu đâu cụ, công suất diesel cũng nhỏ nữa.

Mà việc gì phải khổ thế khi đang có vài ngàn mw thủy điện chờ sẵn? Mở rộng thêm van nước là công suất lên ầm ầm, mấy năm nay it nước nên chả có nhà máy nào phát full các tổ máy cả ngày được đâu

Vannl

Xe buýt
E thật. Cụ ko hiểu về tần số trên lưới A0 và tần số các nguồn phát
Cụ ko hiểu luôn về công suất trên lưới và trường hợp dã lưới
Em làm trực tiếp mà các cụ cứ cãi em :(

Năm 2014-2015 em đã hỗ trợ nhà máy thủy điện Buonkop phần agc, kết nối A0, A3. Nhà máy này thường xuyên tham gia điều tần nên em biết nó hoạt động ntn

Vannl

Xe buýt
Giá mua dịch vụ điều tần này đã nằm trong đơn giá mua điện mặt trời/gió của EVN chưa ah cụ ???
Cái đó là việc của các nhà làm chính sách, em cũng ko nắm được. Nhưng về nguyên tắc thì đây là 2 hợp đồng khác nhau, dù có liên quan. Không có NLTT thì lưới điện vẫn cần có các nhà máy dự trữ công suất để sẵn sàng điều tần đối phó với các sự cố bất thường

Quỳnh hp

Xe tăng
Diesel giá cao lắm muốn huy động phải lập lịch trước chứ ko có chuyện vừa mất công suất cái 1 giây sau đã lên để cứu đâu cụ, công suất diesel cũng nhỏ nữa.

Mà việc gì phải khổ thế khi đang có vài ngàn mw thủy điện chờ sẵn? Mở rộng thêm van nước là công suất lên ầm ầm, mấy năm nay it nước nên chả có nhà máy nào phát full các tổ máy cả ngày được đâu
Thưa cụ. Cụ nhầm và lẫn hết rồi cụ ạ
Diesel khi ký với EVN công suất bao nhiêu thì khi cần bù nguồn thì họ sẽ phát hết công suất cụ nhé,bọn e trc toàn nâng công suất thêm 50 MW cho Ao mất có 30 phút
Còn khi cần bù công suất thì nó theo vùng nữa cụ nhé với chả có nhà máy thủy điện nào nâng công suất trong vòng một phút đc cụ nhé
Còn về tần thì cụ lại càng ko biết ji luôn,tần số khi nguồn phát phải phát chuẩn tần chỉ cho phép sai số trong phần trăm cho phép trong thiết kế thôi,khi mà trên lưới thiếu tần hay tụt tần đâu thì ko cẩn thận thì nguồn phát thành moto ngay cụ nhé
Cụ có biết hệ thống điều chỉnh tải,hoà tự động,chỉnh tần tự động ko vậy
Nếu khi cụ phát tải lên Ao mà đng dây gặp sự cố thì nhiều khi nguồn phát của cụ cũng bị ảnh hưởng nhiều đấy từ quá dòng vượt áp,tụt tần ... nhiều lắm
Còn phát bù tần thì nó có đội chuyên điều chỉnh nhưng ko có nguồn nào giám phát bù tần nhé cụ

Vannl

Xe buýt
Thưa cụ. Cụ nhầm và lẫn hết rồi cụ ạ
Diesel khi ký với EVN công suất bao nhiêu thì khi cần bù nguồn thì họ sẽ phát hết công suất cụ nhé,bọn e trc toàn nâng công suất thêm 50 MW cho Ao mất có 30 phút
Còn khi cần bù công suất thì nó theo vùng nữa cụ nhé với chả có nhà máy thủy điện nào nâng công suất trong vòng một phút đc cụ nhé
Còn về tần thì cụ lại càng ko biết ji luôn,tần số khi nguồn phát phải phát chuẩn tần chỉ cho phép sai số trong phần trăm cho phép trong thiết kế thôi,khi mà trên lưới thiếu tần hay tụt tần đâu thì ko cẩn thận thì nguồn phát thành moto ngay cụ nhé
Cụ có biết hệ thống điều chỉnh tải,hoà tự động,chỉnh tần tự động ko vậy
Nếu khi cụ phát tải lên Ao mà đng dây gặp sự cố thì nhiều khi nguồn phát của cụ cũng bị ảnh hưởng nhiều đấy từ quá dòng vượt áp,tụt tần ... nhiều lắm
Còn phát bù tần thì nó có đội chuyên điều chỉnh nhưng ko có nguồn nào giám phát bù tần nhé cụ
Thủy điện đang từ 50MW lên 100MW trong 60-90 giây thôi cụ, 30 phút sau cụ mới lên được 50MW thì cứu gì nữa, lúc đó mây nó cũng bay đi mất rồi. Thường mây nó chỉ che nhà máy trong 5-10 phút

Cartoner

Xe điện
Cụ Vannl hình như đang hiểu sai về công việc của cụ ý. Tần số dòng điện của VN bằng 50hz, coi như là 1 hằng số. Các nhà máy muốn bán điện lên lưới thì bắt buộc phải đáp ứng được tần số này (Chỉ số chất lượng quan trọng nhất của điện). Nhưng máy phát điện ra không phải bao giờ cũng đạt 50hz, với các máy phát của thủy điện lớn và nhiệt điện thì gần như được cài đặt thông số vận hành mặc định 50hz nên điện sản xuất ra cũng mặc định 50hz.
Các loại máy phát điện cỡ nhỏ thì tần số phát dao động mạnh quanh 50 hz, tức là chất lượng điện thấp, muốn đảm bảo chất lượng phải có thiết bị điều tần.
Như nhà máy điện mặt trời hay điện gió, mỗi máy phát (cụm panel hoặc tuabin gió) phải có 1 biến tần để điện xuất ra đáp ứng tần số 50hz theo quy định.
Nhưng 1 nhà máy điện mặt trời hoặc điện gió thì không chỉ có 1 máy phát, mà là hàng trăm máy phát kết nối với nhau tạo thành 1 minigrid (lưới vi mô). Để đảm bảo chất lượng điện đầu ra cho vận hành của hàng trăm cụm phát mini này cần hệ thống điều tần như cụ Vannl đang tranh luận.
Cái cụ làm hệ thống điều tần đó là việc nội bộ của từng nhà máy, mục đích cũng chỉ để đáp ứng chất lượng điện đầu ra của nhà máy đó đáp ứng chất lượng điện của hệ thống A0.
Còn cụ bảo là điện mặt trời đang làm nhiệm vụ điều tần cho A0 là ảo tưởng sức mạnh và hiểu sai vấn đề.

Chỉnh sửa cuối:

Ngo Rung

Xe lăn
Các nhà máy thủy điện nhỏ và vừa ko hề có yêu cầu này đâu cụ nhé. Và em nhắc lại là EVN đang xem xét trả phí hỗ trợ điều tần cho NLTT
Việc xem xét là việc hành chính của EVN, thằng kỹ thuật nó bảo không được thì bố của EVN cũng đếch dám giao điều tần cho NLTT.
Muốn điều tần là nó phải chủ động được năng lượng sơ cấp, NLTT của cụ có chủ động được không?
Chính các còm của cụ cũng nói, Inverter chỉ phát lên khi lưới có điện. Như vậy là nó hoàn toàn phải bám tần số nguồn. Như vậy NLTT của cụ là hoàn toàn bị động, trong khi muốn điều tần phải là chủ động chứ?!
Còn việc đáp ứng tần số thì Inverter đáp ứng nhanh vì nó phát tần số bằng điện tử, không phải là thiết bị quay cơ khí. Đương nhiên yêu cầu đáp ứng tần số phải cao hơn đám cơ khí rồi.
Túm cái váy lại, NLTT chỉ là để trang điểm thời trang cho hợp trent thôi, chẳng bao giờ có chuyện nó được giao trọng trách kiểm soát lưới điện quốc gia cả \m/