Điện nước đã về với cô trò ở Phia Cò, Bản Cao

Trạng thái
Thớt đang đóng

Thai Hoa

Xe hơi
Món ngon Tây Bắc ăn mãi chẳng chán
Rượu nồng vùng cao uống mãi chẳng say
(A.Đ toàn tập - hú hú)
Mời các Cụ món tôm sông Gâm rang nhạt, món lợn mán thả rông rang hành. ***, em vừa ăn trưa xong mà còn cảm thấy chân răng...ươn ướt.

Ngon đến nỗi, hậu quả nó dư này.

Còn mấy thứ trên gác bếp, em để dành cho đoàn mình lên vào chương trình chính.

Khi đó thì đừng có mà đưa ảnh lên đấy các Lão ạ.

Nhà hàng này là Nho Luyên nhé. Có lẽ là tử tế nhất trị trấn Bảo Lâm (trừ món ăn sáng, vì 4 năm trước em được dẫn đi ăn sáng ở chỗ khác).

Món com cháy ngon quá

Thai Hoa

Xe hơi
tiền trạm nên em không mô tả thêm.

Và cũng tới nơi

bà con đợi sẵn đây và trẻ con vẫn đến trường. Một lớp em đếm được mấy cháu thế này
Và lớp học thì như này

Đội RSer tay dao, tay thớt bắt tay ngay vào việc.

Riêng lão Mon29V được ưu tiên trao quà cho người trẻ nhất.
Người vào ắc quy, bắt tủ điều khiển, lắp thêm công tắc cho đèn, người giúp các Cô định vị cột đỡ pin mặt trời.

Này thì đập này

Sau khoảng hơn 1 giờ thi công, những tia sáng đầu tiên đã được nhóm lên.

Lão điện nước YM9972 đây

Kiểm tra chéo

Bàn giao cục sạc dự phòng nhé. Cả thạch dừa cho trẻ con, quà từ mợ Amant.

Em cũng thích làm trò này ở một số nơi, mỗi lần có ánh sáng trong đêm tối đều có cảm giác vui mừng nhưng lần này rất lạ. Nhưng cũng chẳng có thời gian cho cảm xúc vì sau khi thi công thì trời đã tối rồi, trong khi chủ nhà đang đợi.

Bọn em cùng nhau đi ra, từ Bản Cao ra xã chỉ có lên và lên. Cụ nào đi xe số sàn mà lái non thì nên cân nhắc đổi tài, nhất là vào buổi tối vì đường dốc gắt, quanh co liên tục, rất khó chịu.

Ra tới UBND cũng vừa chẵn 6:30. Và cuộc vui bắt đầu ngay tại sân của UBND. Ngồi được chừng 15 phút thì hai xe của đoàn lắp nước, dẫn đầu là lão Lọ Mọ cũng lên tới nơi, hòa chung với cuộc vui.

Rượu ở Nam Cao nặng thật, em uống có mấy chén mà say lòng quá đi mất. Ngất con bà ngây, và cũng kịp Liverpool trước khi đi ngủ. Lúc đó khoảng 10 PM. Việc mang túi ngủ đi theo thật hữu dụng, bọn em quay quắt, trên bàn, trên ghế, đi văng…Em già được ưu tiên nằm giường, có chăn hẳn hoi. Sáng ngủ dậy đã thấy ôm chặt cu HiPP.
Bữa sáng được thực hiện nhanh gọn lúc 6:00 AM. Bánh mì, chuối, thịt hộp và cà phê đủ cả. Em còn tranh thủ xuống bếp làm được ấm nước. Ở đây có một chuyện buồn cười đã xảy ra. Em xin kể vào phần cuối.
Bữa sáng đã xong, cả đoàn sẵn sàng cho điểm trường Phia Cò 2, nơi câu chuyện về Cô giáo Nga đã được kể trước đó.
Đoạn này cụ quên kể vụ say mà vẫn giúp thay nốp cho đoàn nước. Em ko đc đi mà nghe các cụ kể phê quá

Chỉnh sửa cuối:

Thai Hoa

Xe hơi
Văn phong của cụ ko hài hước, ko bay bổng, ko.....gì gì mà lắng đọng lòng người, tình cảm và chân thực quá cụ ơi.
Hành động thật ý nghĩa

An Dong

Xe điện
Câu chuyện tiếp theo cũng chả có gì nhiều nhặn, vẫn là công việc mà bọn em cần phải làm: cưa, đục, dựng cột, đi dây và chạy thử cho yên tâm thôi.

Lần này các RSer thi công nhanh hơn hẳn nhờ kinh nghiệm từ tối hôm trước.

Nhìn bức ảnh dưới đây các Cụ sẽ hiểu vì sao bọn em thật sự cảm động. Việc bọn em lên chơi làm các Cô mừng lắm, cứ tưởng các anh thanh niên ăn khỏe, đi sàng gạo đãi khách.

Hình ảnh đó làm mấy chú RSers ngẩn hết tò he ra.

Cuối cùng thì bọn em cũng hoàn thành những gì cần làm. Nhìn từ trên xuống trông cũng đỡ chạnh lòng, nhất là sau đó các Cụ ấy lắp thêm mấy cái thùng chứa nước nữa. Nói chuyện nước mới nhớ, cả ký túc xá có một địa điểm rất đặc biệt, rông chừng nửa mét vuông, quây nứa. Đó là bathroom của các Cô. Ảnh này em xin phép không đưa lên, để các Cụ tự hiểu nhé.
Lão Lọ Mọ, say rượu mới không quên nhiệm vụ, nhắn em là phải trao quà tận tay các Cô ( áo rét) trước khi ăn trưa, sợ rượu vào quên cả thì mang tiếng với người trao tặng.

RSer rất nghiêm túc, ăn uống qua loa để còn quay ra, đường xa trời tối nên cứ phòng là hơn. Tuy nhiên, thật khó chối từ những ly rượu từ tận tay các Cô giáo. Vì chả biết bao giờ mới lên lại thăm các Em nữa.

Nhìn những gương mặt rạng ngời của các Em, cười mà như khóc, thật bịn rịn. Nhưng rồi quan họ cũng phải hát bài giã bạn rồi, biết làm sao được. Có lẽ, gặp các em bọn anh sẽ sống tốt hơn khi về HN.

Thật may, lúc bọn em quay ra, cũng là lúc thùng chứa nước vào bản, vậy và vẹn cả Điện Nước, hỉ.

Như vậy xuất phát từ độ cao khoảng 840, lên độ cao 1135 lại xuống 865, giờ là lúc giã từ.

Chúc các Em vui khỏe, luôn yêu đời nhé. Luôn tin rằng, bên ngoài học sinh thân yên, dân bản tình cảm còn có cả cộng đồng bên cạnh các Em nữa. Cuối tháng này, các anh ấy lại lên và hy vọng các Em lại có những giây phút vui vẻ khi năm mới về.

boy_spott

Xe điện
Quá tuyệt vời , chúc các cụ bình an

ChikSongSok

Xe đạp
Xúc động thật sự, cảm ơn các cụ

pooka

Xe container
Làm cái cột đỡ pin mặt trời thì các cụ làm sao để tháo ra cất đi dễ dàng được lúc mưa bão cho nó an toàn các cụ nhể
Các cụ OF nói là làm , độ bảo hành rất cao đấy ợ

Moving_van

Xe tăng
Website
sen.com.vn
Em đang đếm ngược để đến ngày đi đây các cụ ơi.

Thai Hoa

Xe hơi
Cảm ơn các cụ. Ngưỡng mộ các cụ.
Cụ Tuấn Lọ mọ có cái ảnh với 3 cô đẹp quá.

Cảm ơn các cụ. Ngưỡng mộ các cụ.
Cụ Tuấn Lọ mọ có cái ảnh với 3 cô đẹp quá.

Phải cám ơn mợ [@Thai Hoa;337852] vì món quà của mợ tặng các thầy cô chứ, em chỉ là người vận chuyển thôi.

Thai Hoa

Xe hơi

Phải cám ơn mợ [@Thai Hoa;337852] vì món quà của mợ tặng các thầy cô chứ, em chỉ là người vận chuyển thôi.
Quan trọng là ng làm chuơng trìn Cụ Lọ mọ ah, ko sao đầy đủ mọi mắt, ý nghĩ xúc động và có giá trị thế. Thanks Cụ

cuongpc126

Xe buýt
Những hình ảnh bình dị mà gần gũi :)
Chúc các cụ có nhiều chuyến đi ý nghĩa và thành công hơn nữa. Cháu mong sớm có ngày được đi cùng các cụ để học hỏi!

tunghhtp

Xe tải
Đoạn này cụ quên kể vụ say mà vẫn giúp thay nốp cho đoàn nước. Em ko đc đi mà nghe các cụ kể phê quá
Giờ em mới nhớ là có vụ thay lốp. Lúc giúp các cụ ấy thay lốp là khi "rượu vùng cao liêng biêng" hôm sau chẳng nhớ gì nữa

kduc

Xe container
Cây vầu làm cột hơi non, e sợ mấy hôm nữa lại phải lên bảo hành :D

lamhuy34

Xe máy
Ủng hộ các cụ vì những chuyến đi đầy nghĩa tình.

Moving_van

Xe tăng
Website
sen.com.vn
Theo như lời lão [@Sonrack;6764] kể thì em lại tưởng tượng "Cụ" là một người khác cơ.
Em chả được nghe cụ [@Sonrack;6764] kể gì về cụ hết, bất công quá, nên chả tưởng được gì, chuyến tới chắc vẫn chưa được gặp cụ rùi :-w

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Em chả được nghe cụ [@Sonrack;6764] kể gì về cụ hết, bất công quá, nên chả tưởng được gì, chuyến tới chắc vẫn chưa được gặp cụ rùi :-w
Em biết nhiều về lão này lắm, hôm nào qua em kể cho mà nghe! :P

Trạng thái
Thớt đang đóng