[Funland] Điện tăng vù vù, dân nghĩ đủ trò ăn cắp điện

inmanhnhung

Xe tăng
Cụ nhìn cái hình công tơ em mượn của một cụ trên đây .Đấu đúng của nó là vào cọc 1,3 ra 2,4 . Cụ để ý hai cái cọc đấu 3 và 4 nó là một , nó là mát chung chả liên quan gì đến công tơ gì cả , khi cụ đấu phụ tải là cái bóng đèn hay cái bếp điện chẳng hạn , đầu âm cụ đấu vào dây mát bên ngoài ( có thể xin hàng xóm hoặc cho nó chạy xứ đất ) đầu dương cụ đấu vào dây lửa sau công tơ , lúc này mạch điện khép kín n, dòng điện nó sẽ chạy từ trước công tơ qua tiếp điểm số một rồi qua cuộn dòng trong công tơ ( đư để làm công tơ quay rồi ạ ) rồi qua các thiết bị của cụ rồi trở về mát cụ xin hang xóm hoăc chui xuống đất .

Cụ cứ cố giải thích cơ mà ko hiểu là nó cắt mát cả ở trên cột xuống và cả ở trong nhà ra, thì cuộn cảm lấy đâu ra mát mà quay, khi muốn nó quay thì ta cấp mát từ trong nhà ra cho đồng hồ qua dây đến cọc 4 (dùng cầu dao hoặc át), e nói vậy cụ đã thông não chưa???

quasin3000

Xe tăng
Cụ cứ cố giải thích cơ mà ko hiểu là nó cắt mát cả ở trên cột xuống và cả ở trong nhà ra, thì cuộn cảm lấy đâu ra mát mà quay, khi muốn nó quay thì ta cấp mát từ trong nhà ra cho đồng hồ qua dây đến cọc 4 (dùng cầu dao hoặc át), e nói vậy cụ đã thông não chưa???
Có 2 cách,
Cắt trước đồng hồ là cách cũ. Phải lấy mát từ nơi khác như ống nước hay tiếp địa....
Cắt sau đồng hồ là cách làm sau, khó phát hiện hơn. Lấy mát nguồn của công tơ khác.
2 cách này đảo pha là mất điện.

Cách làm tuyệt chiêu nhất là thay đổi dòng I vào cuộn dây tạo từ trường. Cách này chỉ khi nào thay công tơ mới bị phát hiện.

Tất cả các kiểu ăn cắp này đều của nhân viên EVN. Lãnh đạo lấy nhiều, nhân viên lấy ít. Tính chất giống nhau nhưng giá trị khác nhau.

Cận Thị

Xe buýt
Vẫn quay,nhưng không nhanh bằng đủ cả mát ,đấy là với công tơ cơ kiểu cũ.Cách này có nhược điểm là nếu mát không đủ tốt sẽ gây sụt áp yếu điện không dùng được tải công suats lớn và khá nguy hiểm tại khu vực tiếp mát kiểu điện thế bước và cũng dễ bị sét đánh hơn khi có mưa giông.
cụ cho em hỏi chút , trên mạng em thấy có bộ tiết kiêm điện ICEVN ko biết có td thật ko?

tuan_nguyen261188

Xe điện
K phải e giật tit đâu, cái tit báo nó gần như thế. E thì thấy là bọn EVN móc túi dân thì đúng hơn haha. Dân có lấy cũng chỉ đc vài đồng bạc lẻ, bõ bèn gì
Cụ sài cụ trả tiền....cụ không sài thì không phải trả tiền.
Còn cụ câu điện thì thế nào đi chăng nữa cũng là 1 hành vi ăn cắp.

Còn nói về giá điện thì chả ai tính tới thu nhập của cụ là bao nhiêu mà người ta tính tới giá điện đầu vào+phí chuyền tải+lợi nhuận... mà nói cho cùng thì giá điện VN là rẽ thuộc hàng top rùi cũng chả thế nào rẽ hơn được nữa.

kiristbn

[Tịch thu bằng lái]
Website
dfresh.com.vn
Trong bài báo toàn những cách lậu điện cực dễ phát hiện chứ có tinh vi gì đâu nhỉ. Có cách nào làm chậm 50% công tơ không các cụ nhỉ ;;)

4X4=16

Xe điện
Nhà em dùng điện thế này thì chắc công tơ hỏng, để em báo bên điện lực họ đến kiểm tra

Nhimxu061013

Xe hơi
Ko thể cụ nhé.Báo viết tào lao,cụ lấy pha nóng còn mát cụ ko lấy từ lưới mà lấy từ tiếp đất,đồng hồ vẫn quay như thường.e
Cụ phải hiểu thế này, thợ điện quấn băng dính vào đầu dây mát vào hoặc đơn giản là không tuốt vỏ dây mát-> công tơ không có mát, chỉ có dây pha -> không quay
trong nhà thì nó lắp thêm át để nối từ đầu ra của mát công tơ với dây nối đất mục đích là cấp mát cho công tơ, tháng bật át chục ngày cho công tơ nó quay chứ không quay tý nào lộ ngay. Cách này thì thợ điện để ý là phát hiện đc

Báo nói đúng mà cụ? K có áp sao công cơ quay đc
E đã từng làm. Nhưng còn tinh vi hơn. Tháo mát bỏ ra đổ mấy lần keo 502 cho tạo màng cách điện rồi bắt lại.

Có thiết bị chỉnh cho công tơ mỗi tháng chỉ quay được đến số n (n do mình đặt ví dụ 100 hoặc 200) roài méo quay nữa đới.

Leanh65

Xe container
cụ cho em hỏi chút , trên mạng em thấy có bộ tiết kiêm điện ICEVN ko biết có td thật ko?
Lâu lắm rồi em không quan tâm mấy cái này nữa cụ ạ.
Nhưng em nghĩ chả ăn thuâ nếu không có can thiệp vào đồng hồ vì nguyên tắc đơn giản là năng lượng không tự nhiên sinh ra,tiết kiệm có chăng là cắt bỏ bớt công suất thiết bị thôi.

Leanh65

Xe container
Ngày xưa em được học( chả biết có đúng không :D) là các loại mát đều chui xuống đất hết, dù là mát vỏ máy,mát lưới hay mát gì đi chăng nữa nên mát đâu không quan trọng.Quan trọng là mát đó có R bằng bao nhiêu Om, có đủ tiêu chuẩn không thôi.

bounty_hunter

Xe đạp
Không được cụ nhé. cái đấy nguyên tắc nó là công suất phản kháng, tiết kiệm trên công suất phản kháng của đường dây, hệ thống và thiết bị chứ không phải công suất sử dụng. nói chung là không có tác dụng đáng kể j đâu.

Fan gentra

Xe điện
em là dân ..mà nghe cụ giật tít mà cũng cú quá :D:D:D
những thành phần dân này cũng ít lắm ko nhiều ,cụ đừng vơ hết cả đám 95 triệu dân vào đó chứ???...

Cận Thị

Xe buýt
Không được cụ nhé. cái đấy nguyên tắc nó là công suất phản kháng, tiết kiệm trên công suất phản kháng của đường dây, hệ thống và thiết bị chứ không phải công suất sử dụng. nói chung là không có tác dụng đáng kể j đâu.
mời cụ chén riệu nhạt.

bounty_hunter

Xe đạp
em là dân ..mà nghe cụ giật tít mà cũng cú quá :D:D:D
những thành phần dân này cũng ít lắm ko nhiều ,cụ đừng vơ hết cả đám 95 triệu dân vào đó chứ???...
Cụ ơi em đá xoáy thôi, dân ăn cắp vài trăm vài triệu đáng mấy so với những khoản bỏ túi vài trăm vài nghìn tỷ