Diện tích 30m2 ( 10x3m) có nên xây mỗi tầng 2 phòng ngủ ?

Mrcuu

Xe hơi
làm dc nhưng phòng bé và bí lắm

bspvietnam

Xe điện
Website
lebiz.net
Theo em mỗi tầng 1 phòng ngủ khoảng 16-18 m2, phần còn lai là cầu thang, vệ sinh, ban công.
Chia 2 phòng quá nhỏ
Để 1 phòng thì các công năng khác: cầu thang, vệ sinh, ban công...sẽ không bị quá cưỡng ép

moonlife

Xe container
Cụ Moonlife hoặc các cụ làm về XD, nếu có bản vẽ autocad (file dwg) thiết kế nhà kích thước 5x10, lệch tầng, có gara, có thang máy, 4-5 tầng, cho tôi xin để cải tạo cái nhà xây thô ko dùng đã chục năm (phí quá). Thanks.
Vẽ nhanh mà cụ việc gì phải thế. Em nói chung ko chơi trò nhân bản vô tính vì rất nhiều lý do. Không phải tự nhiên em luôn lấy giá gấp rưỡi gấp đôi giá chợ cadman cụ ạ.
Nếu nhà xây thô đã chục năm thì cụ phải dựa trên hiện trạng thô và nhu cầu sử dụng của cụ. Để không nắng mưa ko lớp sơn phủ hay mái bảo vệ cũng làm xuống cấp đáng kể đấy ạ. Nếu cụ có điều kiện thì nên dọn sạch xây mới thiết kế mới luôn. Còn sửa chắp vá thì khó kiểm soát chi phí mà ko hoàn toàn theo ý mình được do liên quan đến kết cấu cũ.
Cụ cứ pm em nhu cầu + bản vẽ (vẽ tay cũng đc) hiện trạng nhà thô em xem cho.

phihanhgia

Xe điện
Thanks. Làm chuyên nghiệp rồi thì nhanh, còn nghiệp dư tự vẽ khi rảnh nên mất thời gian gấp 3 lần.

Vẽ nhanh mà cụ việc gì phải thế. Em nói chung ko chơi trò nhân bản vô tính vì rất nhiều lý do. Không phải tự nhiên em luôn lấy giá gấp rưỡi gấp đôi giá chợ cadman cụ ạ.
Nếu nhà xây thô đã chục năm thì cụ phải dựa trên hiện trạng thô và nhu cầu sử dụng của cụ. Để không nắng mưa ko lớp sơn phủ hay mái bảo vệ cũng làm xuống cấp đáng kể đấy ạ. Nếu cụ có điều kiện thì nên dọn sạch xây mới thiết kế mới luôn. Còn sửa chắp vá thì khó kiểm soát chi phí mà ko hoàn toàn theo ý mình được do liên quan đến kết cấu cũ.
Cụ cứ pm em nhu cầu + bản vẽ (vẽ tay cũng đc) hiện trạng nhà thô em xem cho.

leo86vn

Xe tăng
Em đang có ý định xây nhà trên mảnh 45m2, đua ra là gần 50 mà còn chỉ định xây 1 phòng 1 tầng thôi ở rộng cho sướng :))

moonlife

Xe container
Em đang có ý định xây nhà trên mảnh 45m2, đua ra là gần 50 mà còn chỉ định xây 1 phòng 1 tầng thôi ở rộng cho sướng :))
Chuẩn đấy cụ. Tầm 50m2 trừ đi thang bộ thang máy là mỗi tầng cụ có khoảng 45-40m2 phòng khép kín. Tức là đầy đủ vệ sinh, xông hơi, sauna tẩm quất, phòng thay đồ, tủ đồ sạch tủ đồ bẩn, sofa bàn rượu, ghế tình yêu :))
Nhưng cụ thớt lại có 30m2 lỡ cỡ quá, phòng cũng chỉ được tầm 18m2 lại còn hẹp ngang cũng chả sướng hơn là mấy. Cho nên là đã khổ thì khổ hẳn luôn chia 2 ngủ/tầng luôn đi cũng đc :)) ở vài năm tính đường mua nhà khác :))

Theo em nghĩ tuỳ vào nhu cầu sử dụng thôi ạ. Mà cụ chủ cũng không nói rõ là cần tối thiểu bn phòng nhà có bao nhiêu người để các cụ ấy tư vấn kỹ hơn. Giả dụ nhà có 3 thế hệ đến 6 người mà không có đk xây cao hẳn hay lắp thang máy thì chả phải chia 2p/sàn ? Nhiều cụ tư vấn em thấy lạ. :)
Cụ chủ cần thi công cứ ới em nhé :D

duongbinh07

Xe điện
chia 2 phòng thì diện tích mỗi phòng ko gồm wc chỉ khoảng 10m2, chung 1 wc.
ko nên và khó bố trí wc riêng cho từng phòng. vừa chật vừa khó bố trí không gian phòng.

moonlife

Xe container
Cụ ơi nếu tầng 1 e lùi vào 1 bậc, tầng 2 e đua ra được 50cm thì không biết nhìn phòng nó có bị bí không ạ ?
Phòng ngủ cơ bản phải 15m2 trở lên trông mới thoáng, cố lắm thì 12m2. Nếu bé hơn sẽ rất tù túng.
Chủ thớt có nhu cầu mấy phòng ngủ? Bao nhiêu nguời ở? Tầm tiền cho con này là bao nhiêu? Người đông mà xèng hạn chế thì bắt buộc phải chia đôi. Xông xênh thì bán phắt ra mua chỗ khác rộng hơn sẽ tốt hơn. Cụ nói rõ thì các cụ sẽ tư vấn cho cách hợp lý còn cứ thế này cụ sẽ hoang mang chả đi đến đâu cả.
Cụ cân nhắc kiểu chia lệch. 1 phòng bé hẳn tầm 7m2 chỉ để ngủ hoặc trẻ con học bài. 1 phòng lớn tầm 13-15m2 cho cụ với gấu. Cách chia này vẫn đảm bảo công năng nhu cầu nhưng vẫn cứu được 1 phòng ko bị tù túng.

Chỉnh sửa cuối:

themlaixe

Xe buýt
tuỳ nhu cầu sd của nhà cụ. Nhưng theo êm thì không nên , để phòng rộng rãi sướng hơn nhoều

tranthaipro

Xe hơi
Phòng ngủ cơ bản phải 15m2 trở lên trông mới thoáng, cố lắm thì 12m2. Nếu bé hơn sẽ rất tù túng.
Chủ thớt có nhu cầu mấy phòng ngủ? Bao nhiêu nguời ở? Tầm tiền cho con này là bao nhiêu? Người đông mà xèng hạn chế thì bắt buộc phải chia đôi. Xông xênh thì bán phắt ra mua chỗ khác rộng hơn sẽ tốt hơn. Cụ nói rõ thì các cụ sẽ tư vấn cho cách hợp lý còn cứ thế này cụ sẽ hoang mang chả đi đến đâu cả.
Cụ cân nhắc kiểu chia lệch. 1 phòng bé hẳn tầm 7m2 chỉ để ngủ hoặc trẻ con học bài. 1 phòng lớn tầm 13-15m2 cho cụ với gấu. Cách chia này vẫn đảm bảo công năng nhu cầu nhưng vẫn cứu được 1 phòng ko bị tù túng.
Cảm ơn Cụ !
Nhà e gồm 2 vợ chồng và 2 bé 1 trai 1 gái
E cần 1 phòng để hàng ( vì e bán hàng online)
Còn lại là phòng ăn, ngủ ,nghỉ của gia đình 4 thành viên 2 lớn và 2 nhỏ ạ,
Thiết kế xây là 3 tầng
Và nếu mỗi tầng 1 phòng thì thiêts kế như thế nào là hợp lý nhất ạ ? E không cần làm ban công

Nhờ Cụ tư vấn giúp e ạ , Đội ơn cụ, và nếu mô

moonlife

Xe container
Cảm ơn Cụ !
Nhà e gồm 2 vợ chồng và 2 bé 1 trai 1 gái
E cần 1 phòng để hàng ( vì e bán hàng online)
Còn lại là phòng ăn, ngủ ,nghỉ của gia đình 4 thành viên 2 lớn và 2 nhỏ ạ,
Thiết kế xây là 3 tầng
Và nếu mỗi tầng 1 phòng thì thiêts kế như thế nào là hợp lý nhất ạ ? E không cần làm ban công

Nhờ Cụ tư vấn giúp e ạ , Đội ơn cụ, và nếu mô
Vậy mỗi tầng 1 phòng thì dễ quá rồi. Cụ làm 4 tầng 1 tum, mỗi tầng 1 vệ sinh. Nhà bé làm trần thấp, cao tầng khoảng 2,8-3m max. Vệ sinh và cầu thang đẩy về cuối đất, cầu thang 15 bậc, 17 bậc max. Cụ đưa cho kts nào cũng làm đc cho cụ ko cần cầu kỳ. (Nhà nhỏ kiểu này e có giải pháp tường mỏng cột mỏng chỉ 6-8cm cho cụ có thêm diện tích thông thủy.)
- Tầng 1 : để xe, khách kiêm bán hàng, bếp, ăn.
- Tầng 2 : ngủ bố mẹ + wc.
- Tầng 3 : ngủ các con + wc.
- Tầng tum : ban thờ, kho hàng, sân giặt phơi

Chỉnh sửa cuối:

tranthaipro

Xe hơi
Vậy mỗi tầng 1 phòng thì dễ quá rồi. Cụ làm 4 tầng 1 tum, mỗi tầng 1 vệ sinh. Nhà bé làm trần thấp, cao tầng khoảng 2,8-3m max. Vệ sinh và cầu thang đẩy về cuối đất, cầu thang 15 bậc, 17 bậc max. Cụ đưa cho kts nào cũng làm đc cho cụ ko cần cầu kỳ. (Nhà nhỏ kiểu này e có giải pháp tường mỏng cột mỏng chỉ 6-8cm cho cụ có thêm diện tích thông thủy.)
- Tầng 1 : để xe, khách kiêm bán hàng, bếp, ăn.
- Tầng 2 : ngủ bố mẹ + wc.
- Tầng 3 : ngủ các con + wc.
- Tầng tum : ban thờ, kho hàng, sân giặt phơi
Theo kinh nghiệm của Cụ thì ta nên làm wc trong hay ngoài phòng là hợp lý ? Và diện tích khoảng bao nhiêu m2 để cân đối giữa phòng ngủ, cầu thang và wc ạ ?
Không biết trong group có cụ nào có bản vẽ tk không có thể cho e xin để tham khảo ạ ?

moonlife

Xe container
Theo kinh nghiệm của Cụ thì ta nên làm wc trong hay ngoài phòng là hợp lý ? Và diện tích khoảng bao nhiêu m2 để cân đối giữa phòng ngủ, cầu thang và wc ạ ?
Không biết trong group có cụ nào có bản vẽ tk không có thể cho e xin để tham khảo ạ ?
Vệ sinh trong hay ngoài mỗi p/a đều có 1 điểm mạnh. Tuỳ người thích thế nào và ưu tiên cái gì thôi cụ.
Diện tích của cụ thì khó cân đối vì nói chung cầu thang + vệ sinh đều phải đảm bảo tối thiểu (đủ theo tiêu chuẩn) còn lại dồn hết diện tích cho không gian sinh hoạt. Cụ thích thì gửi em cái mặt bằng (trích lục sổ đỏ), em lên phương án phần kiến trúc free cho cụ rồi cụ thuê người làm kết cấu điện nước các kiểu cho cụ cũng được.
Cụ tham khảo mẫu này (nếu cần có thể tối ưu thêm ko gian sử dụng) :

Chỉnh sửa cuối:

tandt_53

Xe máy
Em thích ở phòng rộng nên với diện tích như cụ chủ thì em sẽ chỉ để 1 phòng ngủ 1 tầng thôi.
Phòng ngủ, nhà vệ sinh sẽ rộng hơn chút.
Nếu sắp xếp khéo léo thì có thể để 1 không gian để làm việc hoặc phòng để tủ quần áo. ;)

moonlife

Xe container
Em chia phòng /tầng nhưng lệch ko cân nhau. Phòng ngủ chính vẫn được 14m2 các cụ nhé. Phòng còn lại làm phòng đọc sách, kho, hoặc ngủ sơ cua. Các cụ tham khảo.