Diện Tích nhà ở Chung Cư

Vaan

Xe buýt
Tình hình là em mới nhận nhà chung cư nhưng có 1 chút lằng nhằng thế này các Cụ ạ
Nhà em mua là nhà ở XH diện tích là 73,5m trên giấy tờ, đã làm thủ tục nhận vào bàn giao nhà nhưng vẫn đề là ở chỗ chủ đầu tư yêu cầu đo lại để tính lại diện tích vì có căn giống như nhà em rộng hơn so với diện tích ban đầu là 73,5m 1 chút, Tính theo thông thủy theo các Cụ thì nên làm như nào bây giờ nhỉ, Cụ nào hiểu luật vào tư vấn giúp em ạ, cũng vì vấn đề này nên em vẫn lần trần chưa sửa nhà để ổn hẳn mới dàm làm, nhà em vẫn chưa ở.

be bư

Xe ngựa
1 chút là bao nhiêu , cụ thử tự đo xem rồi bàn tiếp

be bư

Xe ngựa
Em nghĩ tầm vài m đấy Cụ à
thế thì cụ phải trả tiền rồi . có cái là chủ đầu tư thường tính toán trước khi giao nhà cơ chắc thằng này láu táu tính theo diện tích trên hợp đồng rồi

Vaan

Xe buýt
tầng trên phòng em d
thế thì cụ phải trả tiền rồi . có cái là chủ đầu tư thường tính toán trước khi giao nhà cơ chắc thằng này láu táu tính theo diện tích trên hợp đồng rồi
phòng trên phòng em dt giống hệt mà chênh với hợp đồng 1m ạ:)

vietran

Xe ba gác
Bảo chúng nó là ông hợp số 73.5, ông léo thích to hơn. Mịa cái bọn CĐT, làm léo đúng lại còn lắm chuyện, hợp đồng ông mua căn hộ 73.5 theobản vẽ dc các cấp duyệt chứ có phải chúng nó muốn xây thế léo nào thì xây đâu, xây k đúng thiết kế dc duyệt và hợ đồng mua k phạt thì thôi.

Nhà ở XH là cái ổ của những tiêu cực, dẹp mịa cái trò trợ giá thương mại như kiểu bình ổn giá và mấy cái trò nhà ở XH này đi

be bư

Xe ngựa
tầng trên phòng em d

phòng trên phòng em dt giống hệt mà chênh với hợp đồng 1m ạ:)
thì em mới bảo cụ đo đi đã xem nó chênh vênh thế nào từ đó mới tính đc

vietran

Xe ba gác
Chung cư cụ phải họp nhau lại tìm ra chúng nó làm sai diện tích là do đâu, vì bản vẽ tòa nhà phải dc phê duyệt từ khâu khảo sát thiết kế, và sau đó thi công phải đúng với bản vẽ phê duyệt. Nếu chúng nó thi công láo làm giảm diện tích sử dụng chung tăng diện tích riêng từng căn hộ thì léo phải nộp thêm, chưa nói kiện chết mịa chúng nó đi. Chắc chắn có uẩn khúc gì đó thì diện tích mới bị sai lệch như vậy, kiểm tra phần cầu thang hành lang và nhất là phần trung tâm thương mại xem, em đồ rằng phần trung tâm thương mại ciuả chúng nó chúng nó cơi nới ra so với bản vẽ dc duyệt, mà tòa phải thẳng từ trên xuống dưới nên phần đế to thì phần ngọn cũng to theo, thế là nhà các bác to lên, nhhưng phần to lên còn lâu mới xin dc sổ đỏ, sổ đỏ vẫn theo diện tích cũ, bán nhà chỉ bán theo diện tích trong sổ đỏ, phần tăng hơi khó lấy tiền đấy Nó như nhà đất, có phần sổ đỏ và phẩn nhảy dù, chả khác mịa gì đâu

Vaan

Xe buýt
Bảo chúng nó là ông hợp số 73.5, ông léo thích to hơn. Mịa cái bọn CĐT, làm léo đúng lại còn lắm chuyện, hợp đồng ông mua căn hộ 73.5 theobản vẽ dc các cấp duyệt chứ có phải chúng nó muốn xây thế léo nào thì xây đâu, xây k đúng thiết kế dc duyệt và hợ đồng mua k phạt thì thôi.

Nhà ở XH là cái ổ của những tiêu cực, dẹp mịa cái trò trợ giá thương mại như kiểu bình ổn giá và mấy cái trò nhà ở XH này đi
Hình như là căn nào cũng thừa ra 1 đến vài m2 Cụ ạ, em đang định hỏi để thống nhất mọi người trong khu cho ý kiến

ttngoc

Xe tăng
Website
alocanhosg.com
Chắc sẽ tính thêm tiền số m2 dôi ra nhân với đơn giá căn của cụ. Nhưng em lạ cái là CĐT cũng không biết căn hộ DT là bao nhiêu ạ
Giờ cụ cứ tô trát cho tường dầy lên vài cm. Đến lúc đo lại có khi còn hụt ấy chứ :))

vietran

Xe ba gác
th
Hình như là căn nào cũng thừa ra 1 đến vài m2 Cụ ạ, em đang định hỏi để thống nhất mọi người trong khu cho ý kiến
thừa dăm 3 m thì đấu tranh xong cuối cùng giằng co thì chia đôi, còn 1m thì quên khẩn trương, với bọn CĐT k rắn từ đầu nó nắn gân các kiểu đấy, chung cư nào lúc đầu chả chiến nhau giữa CĐT và cư dân, sau 1-2 năm mới yên dần.
1m2 cũng là cả vấn đề, bằng tiền bảo dưỡng tòa nhà đấy, bảo mọi người k phải đóng, lấy tiền đấy sau làm quỹ bảo trì hỏng hóc gì còn góp mà sửa. cái lý của k đóng là xây dựng phải tuân thủ bản vẽ dc duyệt, trong xây dựng k cho phép sai số đâu

MrTyphn

Xe tải
Nhà xã hội em không biết thế nào, chứ chỗ em nhà tái định cư cũng thừa hẳn vài mét so với tk và hợp đồng nhưng chả ai trả thêm, có nhà thừa ra 2,3 mét cứ hợp đồng mà thanh toán

The Peace

Xe tăng
Cụ đừng nghe cụ viettran xui dại :D

Hợp đồng bao giờ cũng có khoản diện tích là tạm tính. Tính toán theo diện tích bàn giao thực tế.

Cụ cứ đo trực tiếp, thêm m2 thì trả thêm tiên thôi, cũng đúng mà :))

Thực tế nhà chung cư cứ vài tầng kích thước cột thu nhỏ lại chút, khi bán hay tính theo tầng điển hình nên sai lệch dưới 5% là chấp nhận được cụ ạ.

P/s: có mà kiện vào mắt với cái HĐ đã ký và thực tế diện tích có thay đổi

longy

Xe hơi
Nhà chung cư thì ngoài DT dự kiến thì bao giờ cũng có DT thực tế...cứ DT thực tế nếu hơn thì đóng thêm còn ít thì ngược lại ....chuyện này dễ hiểu thôi trừ phi vênh quá so với dự kiến ban đầu thì mới cần phải kiến nghị......cụ đọc lại hd kiểu gì chả có.... Khi làm sổ thì họ sẽ ghi số thực tế là OK ...cụ có nhà mới thì tận hưởng đi lo zề.....

tienbamboo

Xe container
:-?
th

thừa dăm 3 m thì đấu tranh xong cuối cùng giằng co thì chia đôi, còn 1m thì quên khẩn trương, với bọn CĐT k rắn từ đầu nó nắn gân các kiểu đấy, chung cư nào lúc đầu chả chiến nhau giữa CĐT và cư dân, sau 1-2 năm mới yên dần.
1m2 cũng là cả vấn đề, bằng tiền bảo dưỡng tòa nhà đấy, bảo mọi người k phải đóng, lấy tiền đấy sau làm quỹ bảo trì hỏng hóc gì còn góp mà sửa. cái lý của k đóng là xây dựng phải tuân thủ bản vẽ dc duyệt, trong xây dựng k cho phép sai số đâu
cụ cứng phết nhỉ, hẳn là cụ từng đấu tranh với tụi nó?

Thd

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ chém kinh mà toàn chửi CĐT, tất cả phải theo luật và theo HĐ các cụ nhé. Nhà nào cũng có sai số chứ không phải chỉ nhà XH. Cái nhà đầu em mua thì HĐ ghi sai số > 2% thì tính tiền. Nhà sau thì nó hạ xuống > 1% . :)

The Peace

Xe tăng
Các cụ chém kinh mà toàn chửi CĐT, tất cả phải theo luật và theo HĐ các cụ nhé. Nhà nào cũng có sai số chứ không phải chỉ nhà XH. Cái nhà đầu em mua thì HĐ ghi sai số > 2% thì tính tiền. Nhà sau thì nó hạ xuống > 1% . :)
Cụ mới là chém ẩu, đọc kỹ chưa mà chém bạt gió thế?

Đọc kỹ lại 1 lần nữa xem tỷ lệ chửi CĐT là bao nhiêu %?

Vaan

Xe buýt
Cảm ơn các Cụ, để em tập hợp mọi người lại xem ý thế nào rồi tính tiếp ạ

Thd

[Tịch thu bằng lái]