[Funland] Diễu binh chào mừng 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ

minhmo

Xe cút kít
Có chứ cụ ! Bắt buộc, Chân duỗi thẳng, ngẩng cao đầu, tầm vài chục mét qua lễ đài danh dự
Cụ ơi tay kẹp vào là lâu lắm rồi, giờ là đánh tay và đi nghiêm đó cụ (chuyển đổi chắc phải 10 năm rồi ấy)
Trước đây khi đi nghiêm thì lúc chuyển bước tiếp lệnh thì cả khối tự động sẽ dồn vào giữa (hàng giữa làm chuẩn), vai gần sát vai. Giờ đi nghiêm thì hàng bên phải làm chuẩn, cả khối vẫn giữ cự ly và vung tay như đi đều. Động tác đánh mặt vẫn như cũ ạ.
Điều lệnh đội ngũ thay đổi khác với thời của cụ rồi ạ.
Cảm ơn các cụ, em thôi tập đội ngũ được 36 năm nên không kịp update. Giờ cũng hay gặp anh em bộ đội, nhưng toàn thấy luyện rượu chứ chả ai nói về đội ngũ gì sất. :D

MP 5 lắp giảm thanh cụ ạ .
Khẩu này lắp ống giảm thanh vào nhìn uy lực thật. :-bd
Không biết nó còn có những phụ kiện gì nữa.

1.25 ton

Xe điện
Em nghe nói Pháp sẽ thông qua AFD ( cơ quan phát triển Pháp ) tài trợ 2 dự án tại Điện Biên gồm đường mòn tưởng niệm chạy quanh cầu Mường Thanh và dự án kiểm soát lũ lụt lưu vực sông Nậm Rom .

minhmo

Xe cút kít
Uh đúng roài ! Ak 47 dùng đạn 7.62 × 39 mm dùng chung đạn với Trung liên RPD băng tròn ! Hồi trên Sóc sơn huấn luyên em được giao khẩu này, hành quân nặng chết mẹ.....

.
Em cũng huấn luyện ở khu E bên hồ Đồng Quang, Sóc Sơn. Chả biết có cùng đơn vị với cụ không, nhưng em không được sờ khẩu trung liên này. :D

Cụ sớt "Lữ đoàn K3" nhé.
Gặp đúng cụ Ngơ lực lượng đặc biệt.;)
Oánh đấm em không biết nhưng nhảy dù giỏi thiệt. :))

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Em vẫn nói với 2 thằng con em và bạn bè lúc chè cháo. Từ 34 cụ chân đất, chân giày quần áo thì ai có gì mặc nấy mà chỉ có 10 năm (1944-1954) trở thành 1 lực lượng có thể khiến cho 1 đế quốc khủng của thế giới phải giơ tay xin hàng là một điều mà không thể hình dung nổi, cũng không thể lý giải nổi.
Không phải là như các cụ trẻ bây giờ hay dùng từ "thủ dâm tinh thần" nhưng đây là điều thực tế đã xảy ra nên cũng phải thừa nhận và nghiên cứu về nó.
View attachment 8507140
Làng, xã nào cũng có đội dân quân tự vệ, du kích.
Ông nào khá giỏi sẽ được tuyển lên chính quy.
NHờ dân quân địa phương, du kích nên mới xây đượclực lượng đủ để đuổi Pháp, đánh Mỹ

Viossss

Xe tải
em soi bộ quần áo này hay phết. lùng mua hàng real ở đâu ý nhể
thứ nhì là quân ta vất ak đi rồi. nay đã có hàng mới. chắc ngon hơn khẩu cũ nặng trình trịch
VK của những lực lượng đặc biệt yc trang bị nhẹ

Doun

Xe điện
Em cũng huấn luyện ở khu E bên hồ Đồng Quang, Sóc Sơn. Chả biết có cùng đơn vị với cụ không, nhưng em không được sờ khẩu trung liên này.
Những năm 90s em ham hố nhận khẩu này. Được 2 hôm thấy nặng thí mồ. Quay sang đổi cho đồng đội é.. thằng nào nhận.
Nhục nhất đoạn xách nó chạy xung phong khi cửa được mở.
Mà ngày đó em có hơn 40 ký.

datinh

Xe container
Những năm 90s em ham hố nhận khẩu này. Được 2 hôm thấy nặng thí mồ. Quay sang đổi cho đồng đội é.. thằng nào nhận.
Nhục nhất đoạn xách nó chạy xung phong khi cửa được mở.
Mà ngày đó em có hơn 40 ký.
ăn thua gì. anh em bên cối, dk mới vãi. cụ mà nhìn đái mẹ ra quần :D

vutuanlong

Xe tăng
Tuyển chọn chiến sĩ tham gia diễu binh như ông anh em (Phó Trung đoàn trưởng) nói cả trung đoàn của ông ý chỉ lấy 2 người.

Ba Ngơ

Xích lô

ung_sung_tu_tai

Xì hơi lốp
Đến trưa nay đọc báo về diễu binh ở ĐBP thì càng thầy chán cho các nhà báo của ta.
Mệ, lấy ảnh lung tung, chả biết ảnh là của lúc diễn tập/tổng duyệt hay lúc diễu binh thật....
Cứ nói về lễ diễu binh, tiện ảnh là tương lên.
Vô trách nhiệm không những với chính bài viết của mình, mà nói một cách nào đó, đấy là vô trách nhiệm với lịch sử

Boyngoan

Xe hơi
Em chúa ghét những kẻ sinh sau đẻ muộn, còn chưa biết con trâu cái mạ là cái gì mà cứ suốt ngày đòi làm rõ sự thật về khí tài đạn dược do đâu mà có, rồi là pháo bắn thẳng với pháp bắn cầu vồng nọ kia… những cái đó đâu cần phải làm rõ mà là do chúng ta ko biết hoặc ko tìm hiểu mà thôi.

Muốn biết lịch sử nó thế nào thì xin mời chí ít một lần lên Điện Biên để thăm viếng đi đã.

DurexSSL

Xe buýt

vieteuro

Xe container
Nhiều cụ ở đây thiếu thông tin nhỉ? Diễu binh khác Duyệt binh rất nhiều.
Em nhớ không nhầm trong lịch sử thì đất nước mới có 2 lần duyệt binh là năm 1955 và 1985 và nghe đâu năm 2025 tổ chức duyệt binh.
Duyệt binh là phô bày sức mạnh lực lượng vũ trang, khí tài, trang thiết bị. Quy mô các quân binh chủng, lực lượng hiện có.
So với Duyệt binh thì Diễu binh chưa là gì.
Đời người chưa chắc đã chứng kiến lễ Duyệt binh đâu.
Mà thường Duyệt binh gắn với các sự kiện lớn của đất nước sắp diễn ra. Mang tính phô trương sức mạnh nhằm nhiều mục đích.
duyệt binh 1975 nữa cụ
sang năm 80 năm quốc khánh duyệt binh lần thứ 4

DurexSSL

Xe buýt
Em thấy các khối Diễu binh đi đẹp
Chương trình ý nghĩa, hào hùng

Nhưng đạo diễn hình ảnh chưa đạt, nếu như không nói là kém

Các góc quay không toát được những ánh mắt, thần thái, những thời điểm chuyển động tác uy nghiêm...

Có lẽ, đội hình ảnh phải tham khảo thêm cách quay, ghi hình, cách chọn hình lên sóng của Nga, Trung Quốc và Triều Tiên

Ba Ngơ

Xích lô
Đội này thì chức năng nhiệm vụ gì hả cụ? chống khủng bố và bảo vệ ạ?
Lính quân báo( tình báo quân đội),giống lực lượng GRU của bạn Ngô ngá, còn làm gì thì không rõ lắm.
Nhiệm vụ theo ... Cấp trên giao

Cái này em chịu
:D
Về cơ bản trên danh nghĩa thì khá giống bên đặc công chuyên ngành chống khủng bố:

"các phương án tác chiến trong phòng, chống bạo loạn, biểu tình, khủng bố tại các mục tiêu, địa bàn đảm nhiệm".

Thì em thấy nhiệm vụ này "khả năng sẵn sàng chiến đấu và thực hiện các nhiệm vụ đặc biệt" mới khoai, mới không biết là nhiệm vụ gì
:)

ducati1

Xe tải
Về cơ bản trên danh nghĩa thì khá giống bên đặc công chuyên ngành chống khủng bố:

"các phương án tác chiến trong phòng, chống bạo loạn, biểu tình, khủng bố tại các mục tiêu, địa bàn đảm nhiệm".

Thì em thấy nhiệm vụ này "khả năng sẵn sàng chiến đấu và thực hiện các nhiệm vụ đặc biệt" mới khoai, mới không biết là nhiệm vụ gì
:)
Cụ biết là lính của bên quân báo, tức tình báo quân đội. Tình báo làm gì mà để cụ biết thì nó không phải là tình báo.