[Funland] Điều gì đang xảy ra với TH Milk ?

hungnq66

Xe tải
Cụ chia sẻ em với loại sữa gì, mua ở đâu
Đó là sữa tươi vắt từ bò ra cụ ơi. Em mua ở 1 cửa hàng của công ty bò sữa (em chả nhớ tên) ở đoạn đường đi qua khu nhà thi đấu trong nhà 1 đoạn. Cụ gì đó nói cẩn thận có kháng sinh .... thì nghe cũng hơi sợ, nhưng em uống cả chục năm nay ko thấy mùi vị gì lạ

Sweethome

Xe tăng
Trùi, sữa thanh trùng mà đòi date dài, tây chỉ có 7-9 ngày thui.
Sữa có nhiều loại cụ ah. Tách bơ tách béo để dành cho người bị bệnh (tiểu đường, béo phì...); loại bổ sung can xi dành cho người trên 40 tuổi... là em đang nói các loại sữa thanh trùng chung.
Riêng sữa thanh trùng ở NN hạn dùng có ~5-7 ngày thôi, và phải để tủ lạnh, quá date là chua, hỏng ngay. Uống ko hết là đổ bỏ.
Date của sữa thanh trùng em đồng ý với cụ chỉ có thể tối đa là 7 ngày thôi mà còn phải chưa mở hộp ý. Nhà em đợt này toàn uống Ba Vì mở ra thì phải uống ngay, lâu nhất cũng chỉ được 3 ngày để trong tủ lạnh, còn quá là chua chứ không thể nào mà để tận 21 ngày như sữa TH cụ chủ nói.
Em toàn uống Mộc Châu hoặc Ba Vì. Hsd đâu có 1 tuần thôi. Sữa thanh trùng hạn ngắn lắm, nhưng là sữa tươi thật
Con em, lớn & bé, 10 năm nay chỉ Mộc Châu thanh trùng ko đường. Mà bọn này hạn có 6 ngày nhg tốc độ con em mỗi đứa 1 chai/ngày nên chấp tất HSD.

Ah mà em cg mua TH, Dalay milk nhg chúng quen mồm nên chê hết, chỉ MC thôi.
Ấy nhg kem TH thì ngon. Bọn nhà em ăn như tằm ăn rỗi.
Hãng khác sửa thanh trùng chỉ 7 ngày thôi. TH được 12 là lâu rồi.
Tích cực quái gì, làm như Trump nó vì dân Tàu nên mới làm trade war, sùng Mỹ mất cả lý trí :))

Nhìn lại mấy chục năm trước xem Mỹ nó làm trade war đánh thằng đệ Nhật của nó liêu xiêu thế nào, chặn đứng đà phát triển và không bao giờ phục hồi được tốc độ cũ.

Thăng Tàu bẩn bựa thật, nhưng xét về lợi ích quốc gia mà nói, không bẩn bựa thế thì lấy đâu ra bước tiến thần kỳ một phát nhảy lên nền kinh tế thứ 2 thế giới. Mịa, ước gì cp VN cũng khôn ăn người được kiểu đấy thì VN hóa rồng xog rồi.
Chán chả buồn trích nhiều. Thanh trùng mà 30 ngày thì có mà thành trùng hết. TH vạn tuế vạn vạn tuế.

Prisca

Xe tải
Nhà em lớn bé đều mê Mộc Châu thanh trùng không đường, hsd ngắn, uống ngon ngậy, giá cũng phải chăng.

musvn84

Xe tải
Đó là sữa tươi vắt từ bò ra cụ ơi. Em mua ở 1 cửa hàng của công ty bò sữa (em chả nhớ tên) ở đoạn đường đi qua khu nhà thi đấu trong nhà 1 đoạn. Cụ gì đó nói cẩn thận có kháng sinh .... thì nghe cũng hơi sợ,
nhưng em uống cả chục năm nay ko thấy mùi vị gì lạ
Đoạn ... là chỗ nào cụ ơi , em ở HN ạ :(

musvn84

Xe tải
Đi qua nhà C6 Khu đô thị Mỹ đình 1 phố Trần Hữu Dực 1 đoạn, qua ngã tư chút xíu, phía bên trái đường, cạnh quán bia hơi

Cảm ơn cụ nhé, xuống đó làm quại bia hơi, vác sữa về cho f1, thì gấu vỗ tay cuu nhỉ :)

hungpmu

Xe tăng
HIXXXX bác ơi là bác, con bò sữa nó có phải là bò nhà đâu mà phải đẻ thì mới có sữa bác ơi, nó ăn no thì cho ra sữa thôi....
Cái này thì hình như cụ nhầm thì phải, cụ đã chén món "Bê chao" bao giờ chưa ạ. Món đó là từ những con Bò sữa đẻ ra con Bê đực và lên đĩa ạ, em 6 năm ở Mộc Châu nên biết. Ngoài ra thì Bò là động vật có vú nên kiểu gì nó cũng phải đẻ rồi mới vắt sữa, có chăng là chu kỳ vắt sữa sẽ kéo dài (kiểu như vợ cho con bú, có đứa bú 6 tháng thì cai, có đứa bú 6 năm vẫn có sữa).

coolpix8700

Xe ngựa
drquangminh nói:
HIXXXX bác ơi là bác, con bò sữa nó có phải là bò nhà đâu mà phải đẻ thì mới có sữa bác ơi, nó ăn no thì cho ra sữa thôi....
"Chuẩn đi bộ "
Bò gì thì cũng phải chửa, đẻ mới có sữa.
Con bò cũng như con người chỉ có sữa để nuôi con, nên sau tháng thứ 10 lượng sữa và chất lượng sữa giảm đi rất nhanh cho đến thời kỳ "khô", tức là không có sữa.
Người chăn nuôi giỏi, đàn bò tốt sẽ thụ tinh để con bò chửa lại ngay lúc đang cho sữa để thời kỳ khô ngắn nhất (tụi châu Âu chẳng khuyến khích nông dân chúng làm việc này, vì chúng đang thừa sữa).
Trong tuần đầu sữa của bò cũng là sữa đầu như người, không chỉ giầu dinh dưỡng hơn, mà có rất nhiều kháng thể chống bệnh.
Bê sữa đẻ ra nếu là bê đực thường được sử dụng làm bê quay, bê... trong các quán bia, họ chỉ giữ lại bê cái.
Bò cũng mất sữa, sảy thai,... như người!
Bệnh phổ biến nhất của bò sữa là viêm vú, nhất là do cách chăn nuôi nhốt chuồng ở VN thì hâu như không thể tránh (bầu vú tiếp xúc thường xuyên với nền nhà ướt, bẩn)!

Ducanh28

Xe buýt
Ốm vặt là cơ hội để trẻ khoẻ sau này do cơ thể tự sản sinh kháng thể.
Chỉ ốm lâu mới lo cụ nhé.

Ducanh28

Xe buýt
Khi dùng sữa các cụ các mợ phải đặt ra các câu hỏi:
1. Dùng sữa để làm gì?
2. Dùng sữa có tác hại gì?
3. Nhãn sữa ghi có ý nghĩa gì?
Sau đó tự trả lời sẽ biết mình sẽ dùng như thế nào.

E VD nhé, 1 hộp sữa ghi có 100mg Calci, 18g đường, 3 g protein.:.
- Đường này là đường gì (chả hãng nào ghi) vì ghi vào là tự làm khó mình (họ toàn viết carbohydrate).
- 100mg Calci thì ăn 20g ốc còn nhiều hơn.
- protein ko viết rõ thành phần (ko đủ các acid amin thiết yếu và chất lượng nó thay đổi theo tháng con bò cho sữa)
- các vitamin D e đảm bảo bị hỏng trg quá trình bảo quản.
....
Sau khi cân nhắc thì nhà e chỉ sử dụng sữa chua tự làm.

chanxe

Xe tải
Cụ này chắc là seeder của Vinamilk :)) Nông trường TH Truemilk ở Nghĩa Đàn - Nghệ An thì ai cũng có thể đến tham quan được. Thậm chí có một thời gian bị lên báo vì thối quá kia kìa.

Cụ nên về bảo với ban lãnh đạo Vinamilk làm ăn tích đức chút đi :))
Công nhận cái bọn seeder này đông

thaison2008

Xe container
E khuyên thật các cụ cứ zinzin Elovi mà uống, nguồn nhập từ Newzeland nên cái chuyện họ kiểm soát dư lượng thuốc KS , thuốc Bv thực vật.... hooc môn tăng sinh trưởng cực kì nghiêm ngặt, chứ như cụ gì bên trên nói đến bệnh viêm vú ở bò e khỏi thích uóng sữa tươi rồi!

songvedem

Xe tăng

Ở Nghĩa Sơn, Nghĩa Đàn, Nghệ An cụ nhé. Hiện ở Nghệ An có 8 trang trại nuôi bò chia ra làm 3 cụm, mỗi cụm 3 trang trại và 1 nhà máy chế biến sữa. Ảnh đây cụ nhé.

Kính thưa các cụ, mong các cụ biết thì bớt chút thời gian chỉ giáo:
Em thích uống sữa và cũng cho các cháu bé ở nhà uống sữa. Qua quá trình thứ các loại sữa thanh trùng, tiệt trùng của Việt Nam và tây nhập siêu thị ( tiệt trùng) thì em thấy sữa thanh trùng Ất Thảo là ngon nhất, ngọt, ngậy, mát. Sau đó đến Mộc Châu, nhưng hơi nhanh bị hỏng. Sau đó là Ba Vì. Sữa TH với Vinamilk, Đà Lạt thì uống nhạt nhẽo.

Các cụ chuyên môn sâu cho em hỏi là sữa nào ngon, nên uống sữa nào

thaison2008

Xe container
Kính thưa các cụ, mong các cụ biết thì bớt chút thời gian chỉ giáo:
Em thích uống sữa và cũng cho các cháu bé ở nhà uống sữa. Qua quá trình thứ các loại sữa thanh trùng, tiệt trùng của Việt Nam và tây nhập siêu thị ( tiệt trùng) thì em thấy sữa thanh trùng Ất Thảo là ngon nhất, ngọt, ngậy, mát. Sau đó đến Mộc Châu, nhưng hơi nhanh bị hỏng. Sau đó là Ba Vì. Sữa TH với Vinamilk, Đà Lạt thì uống nhạt nhẽo.

Các cụ chuyên môn sâu cho em hỏi là sữa nào ngon, nên uống sữa nào
chào cụ
Để tư vấn cho cụ về sữa ở VN là một chủ đề vô cùng rộng lớn, cần một kiến thức chuyên ngành sâu rộng mới có thể hiểu đc đặc điểm các loại sản phẩm mà cụ nêu ở trên. để dễ hiểu em cố thể tư vấn sưo qua cho cụ như sau:
1./. Sữa thanh trùng.
Đây là loại sữa tươi được xử lý nhiệt thấp (75 độ) có thể có homo hoặc ko có homo ( đồng hóa) nên sản phẩm giữ nguyên được sự tươi ngon, đẩm bảo dưỡng chất ko mất đi do việc sử lý nhiệt độ cao như các loại sản phẩm tiệt trung thường có trên thị trường (140 độ C). Loại sản phẩm này có nhược điểm do giới hạn trong công nghệ và giá thành nên hạn sử dụng thường ngắn, trong 1 tuần hoặc cùng lắm 15 ngày tối đa là 1 tháng với công nghệ vô cùng hiện đại nhưng chi phí rất đắt như Dalat milk đang sử dụng (DalatMilk thuộc TH).
2./. Sữa tiệt trùng.
Loại này bao gồm sữa tươi tiệt trùng và sữa hoàn nguyên tiệt trùng.
+ Sữa tươi tiệt trùng là sữa tươi được xử lý nhiệt độ cao thường 140 độ C trong 4s, đóng goí trong các dạng bao bì tiệt trùng (thường do Tetrapak sx) kéo dài thời hạn sử dụng của sản phẩm ở trung bình 6-8 tháng như thường ngon nhất trong thời hạn 8 tháng, cũng chính vì sử lý nhiệt cao nên sản phẩm cũng mất đi nhiều hương vị cảm quan và sản phẩm cũng không còn thơm ngon như sữa thanh trùng nữa.
+ Sữa tiệt trùng hoàn nguyên.
đây là sản phẩm hoàn nguyên từ sữa bột nhập khẩu từ các nhà sx như Fonterra Úc , Newzeland , Hà lan......... đây là các nước có khí hậu vô cùng ưu đãi cho chăn nuôi bò sữa cho nên lượng sữa tươi dư thừa so với nhu cầu sử dụng buộc họ phải cô đặc sấy phun thành bột với quy trình chăn nuôi thả tự nhiên, kiểm soát chất lượng vô cùng nghiêm ngặt. Bột sữa được hòa tan với nước tinh khiết đưa về tiêu chuẩn như sữa tươi nguyên liệu, bổ sung thêm các loại vitanmin hoặc chất béo làm cho sản phẩm thơm ngon hơn........
Các nhà sản xuất áp dụng các công nghệ vô cùng phát triển trên thế giới cho ra rất nhiều sản phẩm sữa thêm hoa quả, các vị trái cây như cam dâu, việt quất..... phù hợp vs mọi lứa tuổi.
Với tình hình ATVS TP ở VN quản lý phải nói chưa thật sự tốt thì việc sữa tươi nguyên liệu thom ngon thật nhưng có an toàn hay ko còn chưa chắc chắn ví dụ các tiêu chuẩn về dư lượng thuốc BV thực vật trong cỏ, dư lượng kháng sinh và hoóc môn tăng sinh trưởng........rất khó để kiểm tra. Vậy với em e thấy cứ dùng các loại sản phẩm UHT tiệt trùng từ nguồn nguyên liệu nhập khẩu của Fonterra Úc hoặc Newzeland ..........là an toàn nhất.vs công nghệ mới cùng sự phát triển của thiết bị hiện đại thì chuyện phát triển các sản phẩm thơm ngon cũng ko quá khó khăn, các sản phẩm e thích như Susu của vinamilk, yomosh ......zinzin trái cây cam,dâu, Việt quất của nhà sản xuất ELOVI.........
Đây là ý kiến cá nhận cccm tham khảo để có sự lựa chọn tốt nhất cho con em mình.

Cái này thì hình như cụ nhầm thì phải, cụ đã chén món "Bê chao" bao giờ chưa ạ. Món đó là từ những con Bò sữa đẻ ra con Bê đực và lên đĩa ạ, em 6 năm ở Mộc Châu nên biết. Ngoài ra thì Bò là động vật có vú nên kiểu gì nó cũng phải đẻ rồi mới vắt sữa, có chăng là chu kỳ vắt sữa sẽ kéo dài (kiểu như vợ cho con bú, có đứa bú 6 tháng thì cai, có đứa bú 6 năm vẫn có sữa).
Bó tay với cụ! Động vật có vú thì về sinh lý nó phải mang thai, đẻ con thì mới có sữa mà vắt chứ? Như cụ trên nói, bò sữa nó khác bò thường là nó cho sữa nhiều hơn và thời gian tiết sữa nó kéo dài. Cứ nó cứ ăn no là ra sữa thì giá sữa nó lại ko đắt như hiện nay

Chỗ chuồng bò thì được bác ạh!
Nhưng đường dẫn và bên trong (thiếu ảnh tăng lạnh), nhất là đường ống thì chưa đâu...!
Bò sữa ở VN, nhất là cái giống lang trắng-đen HF này chỉ có thể nuôi tốt ở 2 nơi là Mộc Châu và Đức Trọng (Lâm Đồng).
Mộc Châu thì quá chật hẹp rồi, Đức Trọng tuy có rộng hơn Mộc Châu nhưng cũng chẳng lớn để nuôi nhiều.
Con bò HF có 1 đặc điểm không thích nghi được với khí hậu nóng ẩm là chúng không có tuyến mồ hôi.
Khi chọn vùng mát thì lại đồi núi cao. Con bò này khổ nó quá to để tránh được xảy thai khi bò lên những sườn đồi quá dốc, nên các vùng khí hậu mát khác đều không có chỗ cho chúng.

Về dinh dưỡng thì con bò còn chưa được bằng người khi ăn sữa chua.
Trừ con bê có thể tiêu hóa trực tiếp sữa, còn bò đã cai sữa là chúng hết khả năng tự tiêu hóa thức ăn. Chúng phải nhờ vào đám sinh vật dạ cỏ tiêu hóa hộ thứ chúng ăn vào để ruột chúng hấp thụ được.
Cỏ có tỷ lệ nước rất cao, ít chất khô mà còn phải nhờ vi sinh vật dạ cỏ tiêu hóa nên hệ số dinh dưỡng rất thấp (nhất là giống cỏ được trồng chủ yếu ở VN cho bò là cỏ voi - ở VN đến bây giờ vẫn chưa trồng được nhóm cỏ họ đậu, giầu đạm làm thức ăn cho gia súc ).
Những con bò cho nhiều sữa thì phải nhờ thêm thức ăn bổ sung khác, ngoài cỏ. Không phải thức ăn tự nhiên của chúng cho nên phân bò sữa rất loãng.
Nếu như cách chăn nuôi ở nước ngoài bò được thoải mái gặm cỏ chúng không phải nằm vào những chỗ chúng thải phân ra, thân chúng luôn khô ráo, sạch sẽ.
Nhưng ở VN không có đất, chúng chẳng có chỗ nào khác để tránh nên phần thân bên ngoài con bò sữa rất bẩn. Người chăn nuôi VN cũng phải tắm hàng ngày cho bò.
Mất vệ sinh nhất là lại tắm trước khi vắt sữa.
Quan sát hình dáng con bò sẽ thấy, nước sẽ chạy tụm lại phía bầu vú...!
Mặt khác, con bò sữa cũng rất nhiều bệnh. Nhiều thứ bệnh thải luôn vào sữa.
Bệnh phổ biến nhất của chúng là viêm vú.
Vú bị viêm nặng thì tỷ lệ mủ và tế bào thân lẫn trong sữa rất cao.
Em chẳng bao giờ quan tâm đến sữa tươi,
Dù hồi ở bên kia thì uống sữa tươi thay nước, vì rẻ hơn nước (đóng chai)!
Nhiều người chê sữa bột, say sưa với sữa hữu cơ VN.
Cứ sang bên Niu Di Lân (vựa sữa thứ 2 của thế giới, sau Úc) sẽ thấy ông chủ trại bò chẳng biết rõ ông ấy có bao nhiêu con bò trong trại. TĂ của chúng là cỏ mọc ngoài đồng gần như không được tưới, chăm, bón,... Sau nguồn sữa được trợ giá bán tháo từ EU, thì nguồn chính là từ Úc và Niu Di Lân!
Mà nguồn sống chính của các nhà máy sữa ở VN cũng là những nguồn này!
Cụ nói đúng!
Các cụ trên cứ sữa TH với Dalat...Ngon. Ngon mồm thôi, mà cái nghề mà ngon mồm là toàn hoá chất với chất bảo quản cả thôi. Ngoài ra mua sữa mà thấy date càng dài thì càng bố náo. Cái đất nước này nó khốn nạn từ những thứ nhỏ nhất. Đến thuốc ung thư nó còn làm giả thì cái gì nó ko làm láo được. Sữa tươi ở đâu mà Việt Nam nhiều thế? Phục vụ đến 90 tr dân ở VN này? Các cụ bảo từ bò hả? Các cụ có tìm hiểu xem Vinamilk, TH nó có bao nhiêu bò hay ko? Hay là đếm bò theo dự án nó công bố, theo báo cáo tài chính? Các cụ muốn biết chỉ cần theo dõi lượng thức ăn của bò là biết số lượng con bò. Còn trong thời buổi này thì cứ sữa bột mà xúc? Sữa tươi ở VN căng lắm!