[Funland] Điều hòa 2 chiều Daikin !

sonvg

Xe điện
Soi nhiệt độ ngoài trời, mùa hè thì giảm 6-8 độ là lạnh sun, mùa đông tăng 8-10 độ thì máy mới chạy ổn. Nhiệt độ ngoài trời 38o, các cụ đặt 18o trong phòng còn lâu mới mát.

joix

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhà mình có 2 cái Daikin cũng bị lỗi lâu nóng nhưng có lẽ do mình chưa vệ sinh dàn.

Còn hiện giờ mình đang đau đầu với cái Daikin ở phòng ngủ vì khi bật nó cứ nhấp nháy đèn và không mở cửa gió gì cả. Mình check thì nó báo lỗi U2, cụ có biết cách khắc phục không ạ? Cảm ơn cụ!

P/S: Điều hòa Daikin nhà mình cũng dòng Inverter nhưng lắp được 7, 8 năm rồi.
Như cụ nói thì máy nén ko khởi động dc,nếu được cụ check lại dây cấp nguồn cho điều hòa là dây đồng chuẩn ko,vì thợ hay lắp dây nhôm cho khách,cái này cũng là nguyên nhân gây lỗi ko đủ nguồn ,nếu dây ok,nguồn ok thì có vấn đề trên board công suất ở cục nóng,thường là mất pha cấp cho máy nén inverter,pan này thường do chập hoặc đứt 1 trong 6 điện trở dẫn lệnh điều khiển từ vi xử lý đến ic công suất.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Soi nhiệt độ ngoài trời, mùa hè thì giảm 6-8 độ là lạnh sun, mùa đông tăng 8-10 độ thì máy mới chạy ổn. Nhiệt độ ngoài trời 38o, các cụ đặt 18o trong phòng còn lâu mới mát.
Cái này thì e biết cụ ạ , nhưng chắc chắn ko phải do độ chênh lệch nhiệt độ

joix

Xe điện
Nhà em lắp điều hòa Daikin 2 chiều inverter được tầm 4 năm , hồi đầu bật điều hòa chế độ nóng thì tầm 1-2 p gió nóng bắt đầu thôi ra , bây giờ thì tầm 15-20p sau mới thấy có gió nóng thổi ra và thổi cũng ko mạnh như lúc đầu . E có gọi thợ kiểm tra thì bảo thời gian như bây giờ là bình thường . Mấy máy ở cơ quan em thì tầm 3p là bắt đầu có gió nóng thổi ra nên em thấy ko yên tâm lắm . Nhờ các cụ trên này xem hộ điều hòa nhà em có phải đang bị lỗi ko và khả năng là lỗi gì ạ . E goi cả bên chuyên bh daikin lẫn bên thợ ngoài rồi ạ
E cảm ơn các cụ nhiều .
Cụ chạy chiều lạnh vẫn ok thì ko phải do gas hay vệ sinh máy,như cụ nói nó chỉ nóng chậm chứ ko phải ko nóng,có thể do cảm biến nhiệt độ phòng chậm phản hồi hoặc sai lệch tín hiệu dẫn đến máy nén chạy chưa đúng tải (máy nén vô cấp có thể tự tăng giảm công suất nén )

sonvg

Xe điện
Cái này thì e biết cụ ạ , nhưng chắc chắn ko phải do độ chênh lệch nhiệt độ
Tóm lại miễn là nó vẫ nóng lên là được cụ ạ :), vì điều hòa phụ thuộc nhiều thứ như nhiệt độ phòng, nơi đặt máy, cảm biến nhiệt độ còn nhạy hay ko...

Dr Thanh Bùi

Xe container
Cụ chạy chiều lạnh vẫn ok thì ko phải do gas hay vệ sinh máy,như cụ nói nó chỉ nóng chậm chứ ko phải ko nóng,có thể do cảm biến nhiệt độ phòng chậm phản hồi hoặc sai lệch tín hiệu dẫn đến máy nén chạy chưa đúng tải (máy nén vô cấp có thể tự tăng giảm công suất nén )
E cảm ơn cụ , tuần này e vệ sinh máy rồi gọi thợ bên hãng kiểm tra cảm biến xem thế nào ạ

Miền Trung 38.43

Xe điện
Bơm thêm gas cho điều hòa inverter thì sai bài rồi, phải xả hết gas cũ và nạp mới 100%. Vì gas thằng này là hỗn hợp có tỷ lệ nhất định, khi thất thoát sẽ không còn tỷ lệ chuẩn nên dẫn đến công suất bị ảnh hưởng. Cái này em tìm hiểu trên mạng thôi, nhờ cụ Miền Trung 38.43 vào xác nhận hộ
Cụ chủ thử vệ sinh lại cục lạnh và nóng xem thế nào
Dạ anh, cái gì sách đã nói thì chuẩn ko cần xác nhận gì thêm.
Em chỉ muốn nói là cụ chủ cứ tìm 1 ông thợ cho ra thợ, còn vì cốc trà đá mà chọn thằng thợ nào đó thì mùa hè sắp tới sẽ không còn lạnh ;))
Em mà thất lễ thì cho em xin lỗi nhá, em đang bận đi dập cô rô na :D

Trục

Xe ba gác
Người OF
Mời cụ xem thông tin trên trang web chính thức của Daikin ạ:

Bọn em chỉ nạp gas bổ xung trong trường hợp lắp mới, đường ống đồng dài, gây thiếu gas ban đầu.
Hằng năm không nạp gas bổ xung cho các máy sử dụng gas hỗn hợp, vì nó không đảm bảo hiệu năng.
Dĩ nhiên, nạp thêm thì vẫn được (nếu khách hàng yêu cầu), nhưng tâm lý thì không được thoải mái thôi ạ.
Trên daikin.vn thì có viết là có thể nạp bổ sung cụ ạ . Tuần này e sẽ vệ sinh điều hòa xem thế nào

Dr Thanh Bùi

Xe container
Dạ anh, cái gì sách đã nói thì chuẩn ko cần xác nhận gì thêm.
Em chỉ muốn nói là cụ chủ cứ tìm 1 ông thợ cho ra thợ, còn vì cốc trà đá mà chọn thằng thợ nào đó thì mùa hè sắp tới sẽ không còn lạnh ;))
Em mà thất lễ thì cho em xin lỗi nhá, em đang bận đi dập cô rô na :D
Bọn em dân ngoài ngành nên muốn kiếm ông thợ chuẩn cũng ko biết đâu mà lần .Thợ em gọi đều là bên bh ủy quyền của daikin và pana cụ ạ . Trước có đợt em gọi cụ of trên đây vệ sinh điều hòa ở ktx mà lợn lành thành lợn què cụ ạ . Chán lắm

Dr Thanh Bùi

Xe container
Mời cụ xem thông tin trên trang web chính thức của Daikin ạ:

Bọn em chỉ nạp gas bổ xung trong trường hợp lắp mới, đường ống đồng dài, gây thiếu gas ban đầu.
Hằng năm không nạp gas bổ xung cho các máy sử dụng gas hỗn hợp, vì nó không đảm bảo hiệu năng.
Dĩ nhiên, nạp thêm thì vẫn được (nếu khách hàng yêu cầu), nhưng tâm lý thì không được thoải mái thôi ạ.
Trước khi nạp e cũng bảo thợ là có cần xả ra rồi hút chân không xong mới nạp lại ko thì thợ bảo ko cần . Thợ này bên bh ủy quyền của pana , trước e gọi thợ bên daikin nhưng ko giải quyết đc

Trục

Xe ba gác
Người OF
Trước khi nạp e cũng bảo thợ là có cần xả ra rồi hút chân không xong mới nạp lại ko thì thợ bảo ko cần . Thợ này bên bh ủy quyền của pana , trước e gọi thợ bên daikin nhưng ko giải quyết đc
Cụ gọi tổng đài 18006777 của Daikin yêu cầu dịch vụ lại một lần xem sao.
Nhưng Cụ đừng khó tính quá đấy nhé, cứ để họ kiểm tra toàn bộ, và lấy tư vấn + kết luận cuối cùng là được.
Một số trường hợp như bên em hay đi check, máy qua tay nhiều thợ rồi còn không dám thực hiện dịch vụ, sợ bị chết oan. :)
Nói chung, tùy trường hợp mà cần cân nhắc nên nhận hay không nhận.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Cụ gọi tổng đài 18006777 của Daikin yêu cầu dịch vụ lại một lần xem sao.
Nhưng Cụ đừng khó tính quá đấy nhé, cứ để họ kiểm tra toàn bộ, và lấy tư vấn + kết luận cuối cùng là được.
Một số trường hợp như bên em hay đi check, máy qua tay nhiều thợ rồi còn không dám thực hiện dịch vụ.
Nói chung, tùy trường hợp mà cần nhắc nên nhận hay không nhận.
Cảm ơn cụ , hy vọng vấn đề của e đc giải quyết

Trục

Xe ba gác
Người OF

maianhbao1102

Xe tăng
Mẹ em nằm điều hòa daikin thì ko bị khó chịu , nằm điều hòa khác thì cảm giác nôn nao .
Khả năng bà cụ nhà cụ bị ảnh hưởng bởi bệnh tim mạch. Nhiều người bị tim mạch là rất kén điều hòa và nếu không cẩn thận là cũng nguy hiểm đấy ạ.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Khả năng bà cụ nhà cụ bị ảnh hưởng bởi bệnh tim mạch. Nhiều người bị tim mạch là rất kén điều hòa và nếu không cẩn thận là cũng nguy hiểm đấy ạ.
Ko phải bệnh tim mạch cụ ah , mẹ em nhạy cảm với mùi điều hòa . Bao nhiêu năm đi oto mà lần nào cũng như lần nào

maianhbao1102

Xe tăng
Ko phải bệnh tim mạch cụ ah , mẹ em nhạy cảm với mùi điều hòa . Bao nhiêu năm đi oto mà lần nào cũng như lần nào
Mùi điều hòa là sự nhạy cảm đặc trưng của những người bị say xe ạ. tuy nhiên đây gần như là phản xạ có điều kiện ạ. nguyên nhân chính là do nhiệt độ trong xe giảm thấp gây nên hiện tượng "co mạch" ở những người bị bênh tim mạch, tiền đình làm cho máu lên não bị thiếu nên tạo ra cảm giác chóng mặt, buồn nôn. Lâu dần không cần có nhiệt độ lạnh mà chỉ cần thấy mùi đăc trưng này là não đã tự phản ứng và tạo ra cảm giác say xe rồi cụ ạ. Ngoài ra say xe cũng do ngồi trên xe bồng bềnh làm cho những người bị tiền đình nặng cũng mất thăng bằng nên bị chóng mặt, buồn nôn nữa. Theo ngu ý của em là vậy ạ.

Miền Trung 38.43

Xe điện
Bọn em dân ngoài ngành nên muốn kiếm ông thợ chuẩn cũng ko biết đâu mà lần .Thợ em gọi đều là bên bh ủy quyền của daikin và pana cụ ạ . Trước có đợt em gọi cụ of trên đây vệ sinh điều hòa ở ktx mà lợn lành thành lợn què cụ ạ . Chán lắm
Vâng cụ, thời buổi này làm gì cũng fb, nên chất lượng và lòng tin cũng do fb định đoạt.
Mấy anh thợ ĐH thì chỉ cần cầm được 2 cái mỏ lết là xách túi đi kiếm tiền. Khuyên bác nên chấm 1 cái đại lý trụ sở gần nhà, thay vì mỗi lần trục trặc lại dò fb.
Chúc bác hết chán nhá! :D

present

Xe điện
Nhà em mới lắp 02 con hai chiều của Pana (dòng Sky).
Thấy có hiện tượng:
- Con ở phòng em khi bật chế độ nóng thì đèn hiển thị nguồn trên điều hòa nháy gần 2' mới dừng và bắt đầu có gió ra.
- Con ở phòng cụ nhà em bật chế độ nóng nhưng đèn hiển thị nguồn trên điều hòa sáng đứng luôn và cũng cỡ 2' có gió.
Cả 02 con bật chế độ lạnh thì đèn hiển thị nguồn trên điều hòa đều sáng đứng luôn.
Chả hiểu bị làm sao nhưng thấy dùng vẫn ko vấn đề gì nên chả gọi bảo hành nữa (em để 27 độ).

santabo

Đi bộ
Trục Xem danh sách sản phẩm ở đâu cụ nhỉ