[Funland] Điều hoà đi động có nên mua

minh_viet.78

Xe buýt
Nhà em có phòng dành cho phụ huynh nhưng cụ không cho mắc điều hoà vì bảo không chịu được nên em cũng chiều vì tính cụ gia trưởng lắm ạ. Vợ chồng con cái ở trong phòng có máy lạnh khi mùa hè mà khi nghĩ đến phòng cụ là em không ngủ được nên em muốn mua điều hoà đi động nói giả là quạt cây xem thế nào nhưng cái em chỉ băn khoăn không biết nó có ồn không khi chạy ở đây trong diễn đàn này bác nào đã dùng rồi tư phấn em phát em cảm ơn

trungthu2020

Xe tăng
nhà e dùng điều hòa nội địa nhật ồn thì cũng bình thường thôi cụ, loại 1 cục ko có ống xả. Em nghe nói loại có ống xả thì ồn
Chỉ lỉnh kỉnh chỗ đặt (cửa sổ chẳng hạn) để thoát khí nóng ra ngoài

minh_viet.78

Xe buýt
nhà e dùng điều hòa nội địa nhật ồn thì cũng bình thường thôi cụ, loại 1 cục ko có ống xả. Em nghe nói loại có ống xả thì ồn
Vâng giờ vẫn còn loại một cục ạ, em sợ khi lắp song phụ huynh phát hiện là điều hoà nên bị tâm lý ạ

trungthu2020

Xe tăng
Vâng giờ vẫn còn loại một cục ạ, em sợ khi lắp song phụ huynh phát hiện là điều hoà nên bị tâm lý ạ
Phụ huynh nhà e cũng tưởng là quạt thôi (vì e nói là quạt điều hòa), nó khác hẳn với điều hòa treo tường, em lắp đế có bánh xe kéo đi kéo lại cũng tiện.

anhtintin

Xe tải
Cụ có phụ huynh gia trưởng công nhận khổ thật, nhiều người lớn tuổi e cũng thấy vậy.

minhmo

Xe cút kít
Trước em có dùng một cái điều hòa kéo do ở phòng tập thể. Loại này có ống xả nóng loại 9000 BTU, khi dùng nó kêu khá to, lắp đặt lỉnh kỉnh, nhưng được cái mát.
Hiện tại em đang bỏ xó ở đâu đấy. :D

trungthu2020

Xe tăng
Trước em có dùng một cái điều hòa kéo do ở phòng tập thể. Loại này có ống xả nóng loại 9000 BTU, khi dùng nó kêu khá to, lắp đặt lỉnh kỉnh, nhưng được cái mát.
Hiện tại em đang bỏ xó ở đâu đấy. :D
Loại này e nghe nói là kêu to cụ ạ, vì nó có quạt đẩy hơi nóng xả theo đường ống mạnh lắm. loại e dùng (nội địa nhật) kêu to hơn điều hòa treo tường 1 chút, có chế độ sleep nữa nên về độ ồn cũng ổn.
Chỉ ngại mỗi chỗ đặt vì ko thiết kế kiểu ống xả nóng như máy của cụ và dùng điện 110v nên phải có ổn áp

Chỉnh sửa cuối:

viet_ksxd80

Xe tải
em cũng đang nghiên cứu,vì nhà em phòng này khó lắp điều hoà treo tường,phải đục qua mấy phòng,nên đang nghiên cứu điều hoà di động này

minhmo

Xe cút kít
Loại này e nghe nói là kêu to cụ ạ, vì nó có quạt đẩy hơi nóng xả theo đường ống mạnh lắm. loại e dùng (nội địa nhật) kêu to hơn điều hòa treo tường 1 chút, có chế độ sleep nữa nên về độ ồn cũng ổn.
Chỉ ngại mỗi chỗ đặt vì ko thiết kế kiểu ống xả nóng như máy của cụ và dùng điện 110v nên phải có ổn áp
Trước đây em phải khoét cái cửa để đưa ống nóng ra ngoài qua lỗ đó. :D

thichlexus

Xe điện
Loại này thì đặt như thế nào để thoát hơi nóng hả cụ. Vì lúc chạy thì chắc phải đóng hết cửa phòng rồi.

trungthu2020

Xe tăng
Loại này thì đặt như thế nào để thoát hơi nóng hả cụ. Vì lúc chạy thì chắc phải đóng hết cửa phòng rồi.
Treo cửa sổ lùa cụ ạ, kéo chừa chỗ thoát nóng ở phía sau điều hòa
Có lần nhà em để phòng khách, kê cửa nóng vào nhà vệ sinh và bật hút mùi
Nói chung là tùy từng hoàn cảnh nhưng phải có chỗ thoát khí nóng.
kiểu như video này

Chỉnh sửa cuối:

fusionvie

Xe điện

duytrong

Xe lăn
Cái máy lạnh 1 cục di động Cá nhân của Nhật nó chỉ dành cho phong mini tầm 10 mv đổ lại thôi, không ăn thua gì đâu, em đã mua và bỏ ngay lập tức.

minh_viet.78

Xe buýt
Đường ống xả hơi nóng em có thể đục tường được nhưng sợ nhất là ồn làm phụ huynh không ngủ được mà không lắp điều hoà cho phòng cụ mà phòng mình có thì lại tâm tư quá ạ

PCI for car

Xe tăng
Quạt đá (tiếng ồn) hoặc quạt bình thường + đôi khay đá đặt trước quạt vậy ạ.

NNS

Xe ngựa
điềuhòa di động 1 cục cả nóng cả lạnh thì làm gì mà chả ồn cụ? công suất làm lạnh cũng kém lắm, chẳng đặng thì đừng cố xài cho có với những căn hộp diêm bé tí thì đc, chứ còn ko đến nỗi nào thì cụ cứ lắp đh gắn tường ở phòng, còn bật hay không thì tùy các cụ, các cụ già, sức chịu gió chịu lạnh kém, thì bật 1 lúc cho mát phòng rồi tắt đi được rồi, có ai bắt các cụ xài đâu

PhongFood

Xe điện
Nhà em có phòng dành cho phụ huynh nhưng cụ không cho mắc điều hoà vì bảo không chịu được nên em cũng chiều vì tính cụ gia trưởng lắm ạ. Vợ chồng con cái ở trong phòng có máy lạnh khi mùa hè mà khi nghĩ đến phòng cụ là em không ngủ được nên em muốn mua điều hoà đi động nói giả là quạt cây xem thế nào nhưng cái em chỉ băn khoăn không biết nó có ồn không khi chạy ở đây trong diễn đàn này bác nào đã dùng rồi tư phấn em phát em cảm ơn
Lúc đầu 2 cụ nhà em cũng thế. Ngồi điều hòa khó chịu lắm, đi ôto say lắm.....em cứ mua và cứ lắp (em bảo con mua để đấy, lúc nào con về thì con dùng). Các cụ phải dùng thời gian nó mấy quen, giờ không có ĐH không chịu được. :D

p/s; Cụ mua ĐH di đông thì các cụ càng sợ. Vì nó ồn và gió thổi trực tiếp

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Lúc đầu 2 cụ nhà em cũng thế. Ngồi điều hòa khó chịu lắm, đi ôto say lắm.....em cứ mua và cứ lắp (em bảo con mua để đấy, lúc nào con về thì con dùng). Các cụ phải dùng thời gian nó mấy quen, giờ không có ĐH không chịu được. :D

p/s; Cụ mua ĐH di đông thì các cụ càng sợ. Vì nó ồn và gió thổi trực tiếp
Phương án này chuẩn ạ. Cứ bảo lý do gì đấy chuyển các cụ qua phòng có đh một thời gian, các cụ quen lại thích. Đh nó hơi khô nên có bù ẩm cho các cụ và đừng bật lạnh quá là ổn.

Mua của nhật nội địa loại cửa sổ ấy thì hiệu quả vì hơi nóng nó phun ra cửa sổ, còn loại di động để trong nhà, nó hút luôn hơi lạnh làm mát block nên không hiệu quả, không mát và tốn tiền

smart_sharp

Xe tăng
Em khuyên cụ nên dùng chiêu. Kiểu là con lắp điều hòa để lúc các cháu nhỏ sang chơi với cụ nó bật lên cho mát... Cao chiêu hơn là để cháu nhà cụ sang phòng ông bà chơi rồi kêu nóng và tỉ tê với ông bà lắp điều hòa. Dùng một thời gian các cụ sẽ thấy quen và không ý kiến nữa đâu. Điều hòa một cục em nghĩ hiệu suất thấp và không đủ mát.

P.s: Các cụ sống quen kiểu cũ và muốn tiết kiệm tiền cho con cháu thôi. Trước ông nội em không dùng nồi cơm điện nhưng sau thấy quen thì khi mất điện thì lại bảo đợi chút có điện hãy nấu cơm. Tương tự với điều hòa, máy giặt...