[Funland] Điều hòa như thế này có gọi là chạy bình thường không các cụ

Dogmatix

Xe tăng
Hãng Daikin này e thấy nhiều người khen nhưng qua thực tế sử dụng e thấy chất lượng hãng này quá lởm hay hỏng vặt, trót dại mấy năm trước làm mấy bộ giờ đang phải gánh hậu quả chắc phải đổi sang hãng khác thôi :T
Toàn kiểu chạy theo đám đông thôi cụ ạ. Nhà ông bà nhạc em cũng dùng Daikin, em thấy chán òm, chạy rõ là ồn. Nhà em dùng Mitsu, thấy rõ ràng nó dễ chịu hơn hẳn. Mát sâu, yên tĩnh. Có cái điều khiển thì bị đen màn hình, kiểu đốm màn sau đó loang ra ấy.

Zindaubo

Xe tải
Gas thợ hãng kiểm tra thì ko thiếu cụ ạ
Lại là Daikin ah Cụ! E trc dùng To với Pana êm mát sun chim! mỗi năm chỉ thuê wc 1 lần mà mãi chả thấy hỏng hóc gì!
Vừa rồi sang nhà mới nghe mọi người ca ngợi Daikin mới nhờ 1 Cụ trên này lắp cho 1 cái 18btu inverter 2 chiều của Thái! về chạy dâu đc 1 tuần thì hết lạnh chỉ thấy gió không! Cụ bán hàng cho thợ đến loay hoay nửa buổi chiều lúc về thì thấy máy chạy có mát nhưng ko lạnh lắm!
Hỏi thì Cụ thợ bảo kiểm tra các thứ ok hết nhưng ko biết bệnh gì và bảo e theo dõi nếu ko đc thì gọi cho hãng đến BH.
Mát đc hơn tháng thì bệnh cũ lại tái phát chỉ dùng để thay cho quạt gió! e kiểm tra thì thấy báo lỗi F3 mà dịch dã không gọi cho hãng đến bh đc!
Hàng hãng mua mới mà ko bằng con máy bãi!

cuchuoi0509

Xe tăng
Lại là Daikin ah Cụ! E trc dùng To với Pana êm mát sun chim! mỗi năm chỉ thuê wc 1 lần mà mãi chả thấy hỏng hóc gì!
Vừa rồi sang nhà mới nghe mọi người ca ngợi Daikin mới nhờ 1 Cụ trên này lắp cho 1 cái 18btu inverter 2 chiều của Thái! về chạy dâu đc 1 tuần thì hết lạnh chỉ thấy gió không! Cụ bán hàng cho thợ đến loay hoay nửa buổi chiều lúc về thì thấy máy chạy có mát nhưng ko lạnh lắm!
Hỏi thì Cụ thợ bảo kiểm tra các thứ ok hết nhưng ko biết bệnh gì và bảo e theo dõi nếu ko đc thì gọi cho hãng đến BH.
Mát đc hơn tháng thì bệnh cũ lại tái phát chỉ dùng để thay cho quạt gió! e kiểm tra thì thấy báo lỗi F3 mà dịch dã không gọi cho hãng đến bh đc!
Hàng hãng mua mới mà ko bằng con máy bãi!
FTXV50 hay FTHF vậy cụ. Nhà ng quen em dùng FTHF thấy vẫn bt mà. Máy daikin inverter có cái chế độ power bật phát sun vòi luôn ấy.
Mà nhiều khi thợ thuyền lắp ẩu là máy chạy cũng kém đó

BDS2019

Xe hơi
Các cụ cho hỏi con daikin 12k inverter của nhà em nó chạy một lúc thì kêu lên như máy cày. Xong một lúc kêu xong thì lại thấy êm. Có phải lỗi gì ko hay do cánh quạt bị dính gì? Nhưng lạ là nó chỉ kêu khoảng 30-50 phút đầu sau đó lại hết. Cảm ơn cc chỉ bảo

joix

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em nhắn cho đội hãng trên HN bảo là bình thường cụ ạ
Cụ nhớ mấy năm trước có lần e qua kiểm tra điều hòa giúp cụ ở KTX đại học Y HN,đo nhiệt độ cửa gió điều hòa là 15 độ đấy cụ,hồi đó giữa mùa hè khá nóng (điều hòa đó inverter.nó chạy bình thường nhưng chế độ điều khiển có vấn đề nên nhiệt độ không giảm sâu dc,sau khi cụ gọi vệ sinh dàn lạnh)
Thực ra dàn lạnh khi quá bụi bẩn mới nên xịt nước vệ sinh,còn ko thì vệ sinh tấm lọc bụi là dc,e gặp nhiều ca hỏng hoặc chập cheng bo điều khiển do thợ sơ xuất làm bắn nước vào.

Hagiangpro

Xe tải
Cụ nhớ mấy năm trước có lần e qua kiểm tra điều hòa giúp cụ ở KTX đại học Y HN,đo nhiệt độ cửa gió điều hòa là 15 độ đấy cụ,hồi đó giữa mùa hè khá nóng (điều hòa đó inverter.nó chạy bình thường nhưng chế độ điều khiển có vấn đề nên nhiệt độ không giảm sâu dc,sau khi cụ gọi vệ sinh dàn lạnh)
Thực ra dàn lạnh khi quá bụi bẩn mới nên xịt nước vệ sinh,còn ko thì vệ sinh tấm lọc bụi là dc,e gặp nhiều ca hỏng hoặc chập cheng bo điều khiển do thợ sơ xuất làm bắn nước vào.
Em phiền cụ chút, ĐH nhà em thấy nhiều mồ hôi xung quanh bảo ôn và sờ thấy bảo ôn lạnh, cục lạnh vẫn bình thường. Tình trạng như vậy có ổn không cụ? e cám ơn cụ!

vhy107

Xe buýt
E để quạt chế độ auto , còn chế độ nhỏ nhất kia là thợ bên hãng họ set cụ ạ
18k mono mà gió vào 31 gió ra nấc min 18 độ thì sao đạt đc nhỉ? Trước em test con đh national 1 cục 12k khéo phải hơn 20 tuổi, phòng 18m, gió vào 30 sau 15ph mà gió ra nấc 1 là 7.2 độ, nấc 3 (max) là 10 độ

Lumia

Xe tăng
Website
www.5959.vn
Trường hợp này Daikin hay bị, nhà em dùng 3 em nên hay phải làm. Cụ thử kiểm tra như sau:
- Vẹ sinh lưới lọc ( 02 lưới ) giàn lạnh.
- Vệ sinh dàn nóng
- Tắt tạm các thiết bị điện trong nhà, sau đó bật máy.
- Chỉnh chế độ hình bông tuyết, auto, 28o.
Sau 5 - 10 phút nếu phòng mát lạnh là ok. Nếu vẫn nóng thì cần các bác thợ có tâm xử lý giúp rồi.

Zindaubo

Xe tải
FTXV50 hay FTHF vậy cụ. Nhà ng quen em dùng FTHF thấy vẫn bt mà. Máy daikin inverter có cái chế độ power bật phát sun vòi luôn ấy.
Mà nhiều khi thợ thuyền lắp ẩu là máy chạy cũng kém đó
FTFH Cụ ạ! thấy 2 cục nóng lạnh cũng to, chắc chắn, ĐK nhiều chức năng lắm! mà chạy tậm tịt quá!

Dr Thanh Bùi

Xe container
Vâng , hồi đó thuê 1 cụ trên này vệ sinh thì đang lành thành què ... Cụ ấy cũng lặn mất hút luôn

uoat_LX

Xe điện
Trưa nay em bật điều hòa ăn cơm mà ăn xong đẫm mồ hôi . Cách đây gần 1 năm em lắp thì mát lạnh . Gọi thợ hãng kiểm tra , gửi cả thông số lên tổng trên HN đều kêu các thông số bình thường ...
E không biết bình thường thế nào chứ e ngồi điều hòa nóng bỏ mịa ra được . Năm trước thì bật toàn 28-29 là đã thấy mát lắm rồi , năm nay bật 26 độ mà toát mồ hôi .
Điều hòa nhà em mono , 18kbtu , hàng Thái Lan , phòng khách nhà em tầm 15-18 m2
Ảnh nhiệt độ hiện giờ không khác so với vài tháng trước

Vài tháng trước thợ hãnh đo bảo bình thườnh
Điều hòa nhà cụ có vấn đề thật rồi , thử đơn giản thế này : cụ tắt điều hòa , mở cửa chính thông với bên ngoài , khoảng 15 phút , để trong và ngoài cùng nhiệt độ ( ví dụ 33 độ ) sau đó đóng cửa kín lại ,bật điều hòa ở 26 độ .sau 15 - 20 phút cụ mở cửa bước ra bên ngoài , nếu thấy trong ngoài như nhau thì điều hòa bị covid đang thở ét mô . Nếu thay đổi ít thì điều hòa có vấn đề nhưng chưa trầm trọng . Nếu thay đổi nhiều thì chúc mừng cụ, nó không hỏng mà người cụ hỏng 😁😁😁😁😁

Dr Thanh Bùi

Xe container
18k mono mà gió vào 31 gió ra nấc min 18 độ thì sao đạt đc nhỉ? Trước em test con đh national 1 cục 12k khéo phải hơn 20 tuổi, phòng 18m, gió vào 30 sau 15ph mà gió ra nấc 1 là 7.2 độ, nấc 3 (max) là 10 độ
Thợ hãng bảo bình thường , em có gửi thông số lên trung tâm của hãng trên HN thì bảo như vậy là bình thường cụ ạ

pisces_hn

Xe container
gió ra 18 độ thì không đủ mát đâu, soi cái máy đo nhiệt vào coil dàn lạnh nó phải gần 0 độ mới đạt, cửa gió nếu bật gió thấp phải cỡ 10 độ đổ lại. Mấy chỗ như phòng ăn cứ điều hòa cơ của tầu mà chơi thôi, dùng bét nhè.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Trường hợp này Daikin hay bị, nhà em dùng 3 em nên hay phải làm. Cụ thử kiểm tra như sau:
- Vẹ sinh lưới lọc ( 02 lưới ) giàn lạnh.
- Vệ sinh dàn nóng
- Tắt tạm các thiết bị điện trong nhà, sau đó bật máy.
- Chỉnh chế độ hình bông tuyết, auto, 28o.
Sau 5 - 10 phút nếu phòng mát lạnh là ok. Nếu vẫn nóng thì cần các bác thợ có tâm xử lý giúp rồi.
Em để 26 độ còn ko mát lạnh được , những thứ vệ sinh e vệ sinh hết rồi cụ ạ

Thanmen

Xe buýt
Quạt
Cụ thử làm sạch quạt lồng sóc xem sao, nhiệt độ ở cửa vẫn lạnh mà có khi quạt bị sao nên k đẩy hơi lạnh ra được
Chuẩn bác ạ, hôm kia e tự vệ sinh xong để 28 mát rượi, trước toàn 24,25. Cơ mà lúc đầu định lấy vòi xịt thẳng vào dàn lạnh, nhưng thấy lá nhôm ở đó mềm như tờ giấy nên thôi(chạm nhẹ là nó nghiêng, chỉnh một lúc mới gần đc như cũ, ) xịt ngược nhẹ nhàng vào cánh quạt, loay hoay dùng hết 3 hộp bông ngoáy tai tầm hơn 300cái trong3tiếng thì sạch kín kít,thơm tho. Nhìn vào cánh quạt lúc đầu bẩn k tin vào mắt mình. Còn một số nhà kêu dàn lạnh bị chảy nước sau khi thợ vệ sinh e nghĩ là do xịt mạnh k đúng cách làm vẹo các lá nhôm dàn lạnh(nó mỏng manh thật)

Dr Thanh Bùi

Xe container
gió ra 18 độ thì không đủ mát đâu, soi cái máy đo nhiệt vào coil dàn lạnh nó phải gần 0 độ mới đạt, cửa gió nếu bật gió thấp phải cỡ 10 độ đổ lại.
Thế mà thợ hãng và trung tâm của hãng tại HN bảo bt cụ ạ .
Thực tế e set 26 độ mà nhiệt độ phòng của e vẫn 30.5 là có vấn đề rồi . gọi bên hãng mấy lần mà ko giải quyết đc cứ kêu bt mới chuôiz

cuchuoi0509

Xe tăng
FTFH Cụ ạ! thấy 2 cục nóng lạnh cũng to, chắc chắn, ĐK nhiều chức năng lắm! mà chạy tậm tịt quá!
FTHF cũng là dòng inverter thường thôi, con 18k to ngang con FTKM 9k em đang dùng.
Cụ dùng power với tăng max gió xem sao, nhiều khi do hướng gió nữa Điều hoà nhà em chạy bt k sao, hôm trước lắp thử cái cản gió vào set 26 độ vẫn nóng.

joix

Xe điện
Em phiền cụ chút, ĐH nhà em thấy nhiều mồ hôi xung quanh bảo ôn và sờ thấy bảo ôn lạnh, cục lạnh vẫn bình thường. Tình trạng như vậy có ổn không cụ? e cám ơn cụ!
Đây là hiện tượng nhiệt độ bề mặt ống bảo ôn,ống đồng thấp hơn nhiệt độ điểm sương của không khí trong môi trường xung quanh dẫn đến đọng sương gây ra chẩy nước trên ống,nguyên nhân có thể do dàn trao đổi nhiệt (dàn lạnh ) bẩn,tấm lọc bẩn,trở lực ống ga lớn (ống bẹp hay dập) đọng dầu trong giàn lạnh.... và có thể ''non'' ga (thiếu ga nhẹ)
Cụ theo dõi thêm,nếu máy chạy có gì bất thường thì mới cần khắc phục,còn nếu vẫn mát thì dùng tạm đã ạ.

Hagiangpro

Xe tải
Đây là hiện tượng nhiệt độ bề mặt ống bảo ôn,ống đồng thấp hơn nhiệt độ điểm sương của không khí trong môi trường xung quanh dẫn đến đọng sương gây ra chẩy nước trên ống,nguyên nhân có thể do dàn trao đổi nhiệt (dàn lạnh ) bẩn,tấm lọc bẩn,trở lực ống ga lớn (ống bẹp hay dập) đọng dầu trong giàn lạnh.... và có thể ''non'' ga (thiếu ga nhẹ)
Cụ theo dõi thêm,nếu máy chạy có gì bất thường thì mới cần khắc phục,còn nếu vẫn mát thì dùng tạm đã ạ.
Em cám ơn cụ!

joix

Xe điện
Vâng , hồi đó thuê 1 cụ trên này vệ sinh thì đang lành thành què ... Cụ ấy cũng lặn mất hút luôn
E hỏi cụ cục nóng cụ lắp cao hơn hay thấp hơn cục lạnh chưa thấy cụ rep ạ? ảnh cụ chụp e chưa hình dung dc.