[Công nghệ] Điều hòa phòng khách

lehungacc

Xe buýt
Nhà em phòng khách cũng thông vào bếp và cầu thang lên tầng 2 như nhà cụ (diện tích khách + bếp tầm 50m2 --> sau khi nghiên cứu tìm hiểu thì em chọn lắp loại 1 chiều, điều hòa cơ (ko inverter) 18K BTU của Pana (giá hồi em lắp đâu đó hai mấy triệu),sau hơn 1 năm sử dụng nhận thấy hợp lý vì:
Trời rét đóng kín cửa gió thì cơ bản nhà trong phố ko quá lạnh, nếu lạnh quá làm cái sưởi dầu là ổn, trờ nóng bật điều hòa thì khí mát cũng chỉ leo đc lên quá nửa cầu thang lên tầng 2 nên thất thoát nhiệt ko nhiều, thời gian sử dụng phòng khách ko nhiều bằng phòng ngủ (phòng ngủ cơ bản bật từ lúc tối cho đến sáng hôm sau chứ phòng khách chỉ bật lúc nào có khác hoặc lúc ăn cơm cho mát)

nhapnhomsv

Xe tăng
Không muốn tốn diện tích làm con treo tường,công suất lớn hơn làm con áp trần

Andydo

Xe điện
Chế độ nóng thì nước chảy ra ở dàn nóng, nên không chống nồm được ạ.
Tuy nhiên, không khí được sấy lên, cũng đỡ được phần nào hơi ẩm đang bám ở bề mặt.
Còn cụ muốn hút ẩm thì ... chỉ có bật lạnh, sau đó bỏ nhà đi chơi. :D
Cụ ơi nhà cháu phòng khách trên cao thông với cầu thang thì lắp điều hòa được không. Có giải pháp gì khắc phục cái cầu thang không ah?

cuncon

Xe điện
chân tình khuyên cụ chủ mua con 24k BTU cơ của Panasonic (k mua Inverter)
em lắp ở cty và lắp tại phòng khách nhà e rồi, hè 40 độ mà nó thổi cho chết rét luôn, chưa kể hút ẩm trời nồm cực nhanh
Pana thì bền khỏe và đẹp

baodem

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi nhà cháu phòng khách trên cao thông với cầu thang thì lắp điều hòa được không. Có giải pháp gì khắc phục cái cầu thang không ah?
Lắp bình thường cụ ơi, khí lạnh sẽ nặng hơn lên chìm xuống dưới.

Andydo

Xe điện
Lắp bình thường cụ ơi, khí lạnh sẽ nặng hơn lên chìm xuống dưới.
Phòng khách ở trên lầu, khí lạnh nó theo cầu thang đi xuống dưới đất ra ngoài sao cụ? Em cứ suy nghĩ mãi, sợ lắp vào mà không lạnh

baodem

[Tịch thu bằng lái]
Phòng khách ở trên lầu, khí lạnh nó theo cầu thang đi xuống dưới đất ra ngoài sao cụ? Em cứ suy nghĩ mãi, sợ lắp vào mà không lạnh
À, như vậy chắc cụ phải xử lý chỗ cầu thang rồi. Nếu không muốn xử lý thì lắp công suất gấp 1,5 lần nên thôi cụ ạ.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Cụ phải sắm cho nó cái rèm hoặc cái cửa thôi ợ. ;)
Nếu không thì cứ lắp công xuất lớn, hướng thổi vào trong, càng xa cầu thang càng tốt.

Chế độ nóng thì nước chảy ra ở dàn nóng, nên không chống nồm được ạ.
Tuy nhiên, không khí được sấy lên, cũng đỡ được phần nào hơi ẩm đang bám ở bề mặt.
Còn cụ muốn hút ẩm thì ... chỉ có bật lạnh, sau đó bỏ nhà đi chơi. :D
Vậy muốn hút ẩm thì mua máy riêng hả cụ ơi ?
Cụ có model nào tốt tư vấn luôn em với.

Dr Thanh Bùi

Xe container
chân tình khuyên cụ chủ mua con 24k BTU cơ của Panasonic (k mua Inverter)
em lắp ở cty và lắp tại phòng khách nhà e rồi, hè 40 độ mà nó thổi cho chết rét luôn, chưa kể hút ẩm trời nồm cực nhanh
Pana thì bền khỏe và đẹp
E vừa lắp daikin 18k.btu , non everter chiều nay rồi cụ ạ .

cocsku

Xe cút kít
Phòng khách to thế cứ phải 24k trở lên. Chứ đến lúc đông người chạy đuối lắm. Nhà em chung cư mà còn phải chơi con 36k mà hôm nào đông khách cũng vẫn đuối.

Nên lắp luôn 2 chiều. Ít dùng nhưng đến lúc cần ko có khó chịu lắm. Chả nhẽ lại mua thêm cái lò sưởi để phủ bụi quanh năm?

x-men205

Xe tải
Ủng hộ cụ chủ phương án điều hòa 2 chiều. với sự biến đổi thời tiết này thì cứ 2 chiều daikin 18k-24k mà chơi bác ạ

money_talk

Xe tăng
Ảnh cụ chủ đưa ra, đếm số gạch thì khoảng trên 20 m, nhưng cầu thang hở hốc thế kia thì đh khó mà lạnh ngay được.
ko quan trọng lắm việc hỏ cầu thang vì không khí lạnh chìm ở dưới cụ à.
Rất đang quan tâm nếu nhà ống, mở cửa 1 phát nó hút toàn bộ không khí bên trong ra - phí tiền làm lạnh, sưới nóng trong vòng khoảng 10-15 phút

tungteng

Xe tải
Cụ phải sắm cho nó cái rèm hoặc cái cửa thôi ợ. ;)
Nếu không thì cứ lắp công xuất lớn, hướng thổi vào trong, càng xa cầu thang càng tốt.
Cụ làm ơn cho em hỏi chút! Nhà em cũng lắp cái 18k của SamSung cho phòng khách. Em mới lắp nhưng mùa đông đến nên ít dùng, tuy nhiên khi dùng thì thấy có hiện tượng chảy nước chỗ ống đồng gần dàn nóng của điều hòa. Em có hỏi mấy ông thợ lắp đh Sam Sung thì nói là đấy là điều hòa Sam Sung nó phải như thế (có nghĩa là cứ điều hòa SamSung thì bị bệnh toát mồ hôi chảy thành giọt ở ống đồng chỗ gần cục nóng). Em hoang mang quá...! Cụ nào bị thế chưa ạ? Ai rành tư vấn giúp em cái!

Trục

Xe ba gác
Người OF
Cụ làm ơn cho em hỏi chút! Nhà em cũng lắp cái 18k của SamSung cho phòng khách. Em mới lắp nhưng mùa đông đến nên ít dùng, tuy nhiên khi dùng thì thấy có hiện tượng chảy nước chỗ ống đồng gần dàn nóng của điều hòa. Em có hỏi mấy ông thợ lắp đh Sam Sung thì nói là đấy là điều hòa Sam Sung nó phải như thế (có nghĩa là cứ điều hòa SamSung thì bị bệnh toát mồ hôi chảy thành giọt ở ống đồng chỗ gần cục nóng). Em hoang mang quá...! Cụ nào bị thế chưa ạ? Ai rành tư vấn giúp em cái!
Dạ, cụ phân biệt ra cho em hai trường hợp:
1. Điều hòa hai chiều, khi bật chiều nóng thì đương nhiên, nước thoát ra khỏi dàn nóng, dàn nóng lúc này đóng vai trò là dàn lạnh.
2. Điều hòa 1 chiều, phần nối giắc co dàn nóng với ống đồng, không được bọc bảo ôn, nên hơi ẩm gặp lạnh, sẽ chảy thành giọt, điểm này thì 10 máy bị cả 10, không ngoại trừ thương hiệu nào (hãng nào có phần hở này càng nhiều, thì hiện tượng nhỏ giọt ở đây càng lớn). Nên cụ cứ yên tâm sử dụng, máy đang chạy tốt.
Trường hợp bị hết gas thì khu vực nối ống đồng với giắc co sẽ bị đóng đá, lúc này, cụ mới cần kiểm tra.

tungteng

Xe tải
Dạ, cụ phân biệt ra cho em hai trường hợp:
1. Điều hòa hai chiều, khi bật chiều nóng thì đương nhiên, nước thoát ra khỏi dàn nóng, dàn nóng lúc này đóng vai trò là dàn lạnh.
2. Điều hòa 1 chiều, phần nối giắc co dàn nóng với ống đồng, không được bọc bảo ôn, nên hơi ẩm gặp lạnh, sẽ chảy thành giọt, điểm này thì 10 máy bị cả 10, không ngoại trừ thương hiệu nào (hãng nào có phần hở này càng nhiều, thì hiện tượng nhỏ giọt ở đây càng lớn). Nên cụ cứ yên tâm sử dụng, máy đang chạy tốt.
Trường hợp bị hết gas thì khu vực nối ống đồng với giắc co sẽ bị đóng đá, lúc này, cụ mới cần kiểm tra.
Nhà em lắp cái điều hòa đấy là 1 chiều ạ! Trước đây có lắp rồi nhưng do lắp phía ngoài nhà nên không để ý! Cái điều hòa này là lắp cho chung cư, để ngay ngoài logia, nhìn nước chảy ròng ròng thành vũng nước nên thấy khá ức chế! Có giải pháp nào không cụ? Phần đấy em thấy quấn bảo ôn cũng khá là sát máy rồi...

Trục

Xe ba gác
Người OF
Nhà em lắp cái điều hòa đấy là 1 chiều ạ! Trước đây có lắp rồi nhưng do lắp phía ngoài nhà nên không để ý! Cái điều hòa này là lắp cho chung cư, để ngay ngoài logia, nhìn nước chảy ròng ròng thành vũng nước nên thấy khá ức chế! Có giải pháp nào không cụ? Phần đấy em thấy quấn bảo ôn cũng khá là sát máy rồi...
Giải pháp thì cũng có đó cụ, cụ chạy ra ngoài mua một lọ Foam xốp PU về, chỗ nào hở ống đồng ra thì phun phủ bên ngoài. Bọt xốp nó chặn được không khí tiếp xúc thì sẽ không chảy nước nữa. (tuy nhiên, đến lúc nạp gas và cần mở khu đó, thì phải dùng xăng để tẩy sạch PU foam, cụ nhé).
Nếu độ hở tương đối lớn, thì cụ dùng băng keo cao su non bọc bên ngoài kỹ vào, cũng là giải pháp tốt.

nam_hoai

Xe tăng
Cụ chủ nói e mới nhớ p.khách nhà e cũng lắp con 18k 2c mà 2 năm nay chưa bật chiều nóng lần nào,2 p.ngủ mới bật 1-2 lần. E thấy p.khách ko cần thiết 2c

tungteng

Xe tải
Cụ chủ nói e mới nhớ p.khách nhà e cũng lắp con 18k 2c mà 2 năm nay chưa bật chiều nóng lần nào,2 p.ngủ mới bật 1-2 lần. E thấy p.khách ko cần thiết 2c
Vâng đúng rồi cụ, đa phần bật sưởi ấm lúc đi ngủ thôi, trừ khi nhà có người già và em bé! Nhà em lắp 1 chiều cho phòng khách thôi! Nhiều căn hộ bạn em bọn nó còn mở thông cả phòng khách và phòng ngủ, bật điều hòa phòng khách dùng cho cả phòng ngủ!