Điều kiện chuyển hộ khẩu giữa các quận tại Hà Nội

imagine170

Xe tải
Cccm cho em hỏi chút: em vừa mới chuyển nhà từ quận này sang quận kia tại Hà Nội. Các cụ có biết thủ tục và điều kiện để chuyển hộ khẩu không ạ? Cảm ơn cccm trước.

HenryFord

Xe điện
Có nhà là ổn rồi. Có sổ đỏ thì ổn nữa.

HenryFord

Xe điện
Cụ nói cụ thể hơn đươc không. Em mới lấy sổ đỏ rồi ạ. Nhưng nghe nói còn điều kiện gì đó về đăng ký tạm trú phải 1 năm trở lên.
Hình như thế cụ ạ. Cụ cứ ra CA quận mà hỏi trực tiếp. Thủ tục bây giờ OK lắm.

Tnh

Xe hơi
Sổ đỏ thôi cụ ơi. Cháu chả có tạm trú tạm vắng bao giờ vẫn chuyển bt.

martin01

Xe hơi
Cccm cho em hỏi chút: em vừa mới chuyển nhà từ quận này sang quận kia tại Hà Nội. Các cụ có biết thủ tục và điều kiện để chuyển hộ khẩu không ạ? Cảm ơn cccm trước.
em vừa chuyển cho vợ con em về với em từ hai bà sang LB, cụ cứ lên quận hỏi em thấy đơn giản lắm

MinhToong

Xe hơi
Cụ mang các giấy tờ cá nhân (CMND, Số HK), Giấy tờ nhà đất và chỗ ở hợp pháp ( Sổ đỏ, nếu trong sổ chưa có tài sản là nhà thì thêm giấy phép xây dựng). Cụ công chứng đầy đủ mang lên CA Quận, họ sẽ hướng dẫn kê khai và giấy hẹn chờ sổ. Đủ giấy tờ thì dễ, thiếu là họ gây khó dễ.

khoa.vd85

Xe tăng
Website
khudothixuanphuong.vn
Cụ mang giấy tờ nhà + sổ cũ ra CA Quận ấy, họ sẽ làm luôn thủ tục cắt - nhập luôn, nhanh lắm, 2 tuần là xong.

ubisapro

Xe trâu
Nhà mới e chưa có sổ mới đau. Khẩu vẫn ở nhà cũ đang cho thuê; cũng muốn chuyển khẩu về nhà mới mà sợ loằng ngoằng nên thôi :(

Red2010

Xe điện
Nhập từ tỉnh khác về HN mới nhì nhằng thủ tục thôi. Chứ chuyển khẩu trong HN thì đơn giản mà, quan trọng có chỗ ở hợp pháp là ok ( sổ đỏ).
Em cũng tính chuyển nhưng chắc chờ tháng 7/2021 bỏ hẳn sổ HK, chỉ cần ra phường điền tờ khai rồi họ tự cập nhật trên dữ liệu.

cachuadaudau

Xe đạp
Giờ thủ tục đơn giản, cụ đủ giâys tờ thì ko mất tiền đâu a

imagine170

Xe tải
Sổ đỏ thôi cụ ơi. Cháu chả có tạm trú tạm vắng bao giờ vẫn chuyển bt.
em vừa chuyển cho vợ con em về với em từ hai bà sang LB, cụ cứ lên quận hỏi em thấy đơn giản lắm
Cụ mang các giấy tờ cá nhân (CMND, Số HK), Giấy tờ nhà đất và chỗ ở hợp pháp ( Sổ đỏ, nếu trong sổ chưa có tài sản là nhà thì thêm giấy phép xây dựng). Cụ công chứng đầy đủ mang lên CA Quận, họ sẽ hướng dẫn kê khai và giấy hẹn chờ sổ. Đủ giấy tờ thì dễ, thiếu là họ gây khó dễ.
Cụ mang giấy tờ nhà + sổ cũ ra CA Quận ấy, họ sẽ làm luôn thủ tục cắt - nhập luôn, nhanh lắm, 2 tuần là xong.
Giờ thủ tục đơn giản, cụ đủ giâys tờ thì ko mất tiền đâu a
Cảm ơn các cụ đã tư vấn. Để mấy hôm em xin nghỉ rồi ra công an Quận làm thủ tục. Em được biết là phải ra Quận cũ làm thủ tục cắt rồi về Quận mới làm thủ tục nhập,

khoa.vd85

Xe tăng
Website
khudothixuanphuong.vn
Cảm ơn các cụ đã tư vấn. Để mấy hôm em xin nghỉ rồi ra công an Quận làm thủ tục. Em được biết là phải ra Quận cũ làm thủ tục cắt rồi về Quận mới làm thủ tục nhập,
Ko cần, cụ ra quận mới là đc, nó sẽ phát cái giấy đề nghị cắt khẩu cho chủ khẩu cũ kí vào, nộp lại là auto cắt - nhập.

phihanhgia

Xe điện
Không đúng rồi. Bây giờ là 1 cửa liên thông, nên cụ chỉ cần mang hết giấy tờ đến CA quận mới (quận cụ chuyển đến) nộp, CA quận mới sẽ gửi hồ sơ xuống CA phường quận cũ (quận mà cụ chuyển đi) và CA phường quận mới để xác minh. Thỉnh thoảng muốn nhanh thì họ đưa luôn cho tờ xác minh, mình đem ra CA phường (ở quận muốn chuyển đi) xác minh cho nhanh. Điều kiện quận mới phải có khai báo tạm trú, dù có đủ nhà vẫn phải khai báo. Đó là tự làm ko mất thêm xu nào.

Còn nếu muốn mất tiền thì chỉ cần chuẩn bị xiền.

imagine170

Xe tải
Không đúng rồi. Bây giờ là 1 cửa liên thông, nên cụ chỉ cần mang hết giấy tờ đến CA quận mới (quận cụ chuyển đến) nộp, CA quận mới sẽ gửi hồ sơ xuống CA phường quận cũ (quận mà cụ chuyển đi) và CA phường quận mới để xác minh. Thỉnh thoảng muốn nhanh thì họ đưa luôn cho tờ xác minh, mình đem ra CA phường (ở quận muốn chuyển đi) xác minh cho nhanh. Điều kiện quận mới phải có khai báo tạm trú, dù có đủ nhà vẫn phải khai báo. Đó là tự làm ko mất thêm xu nào.

Có điều kiện về thời gian khai báo tạm trú không cụ. Ví dụ: khai báo tạm trú từ 6 tháng trở lên?

linkkaka

Xe buýt
Cụ đã có sổ đỏ và khẩu cũ cũng ở HN thì thủ tục chuyển khẩu từ quận này sang quận khác hết sức đơn giản ạ, lên CA phường ở sổ cũ để điền cái đơn xin chuyển khẩu và chờ họ xác nhận, xong mang lên CA quận để làm thủ tục cắt khẩu. Xong cầm giấy tờ của CA quận đưa cho Cụ sang quận mới điền đơn và nộp, mang theo CMT, sổ đỏ hoặc giấy tờ chứng minh nơi ở mới của Cụ, xong phải đến CA phường nơi ở mới để họ cập nhật thông tin mã số định danh của Cụ. Xong xuôi Cụ về nhà chờ đến ngày thì đi lấy sổ HK mới (khoảng 7-10 ngày gì đó)

linkkaka

Xe buýt
Có điều kiện về thời gian khai báo tạm trú không cụ. Ví dụ: khai báo tạm trú từ 6 tháng trở lên?
Điều kiện về tạm trú trên 6 tháng chỉ áp dụng cho các trường hợp làm HK lần đầu Cụ ợ, Cụ có sẵn khẩu ở HN rồi thì ko phải lo!

chamuchalong

Xe tải
Thủ tục Chuyển trong Phường, cùng tổ có nhanh không các cụ :D

Website
www.otofun.net

Theo cụ này là chuẩn. Em từng làm mấy lần như vậy rồi. Có chỗ em còn chuyển HK về trước cả khi em về ở (dĩ nhiên sau khi mua nhà và đã có sổ đỏ tên mình)

imagine170

Xe tải
Điều kiện về tạm trú trên 6 tháng chỉ áp dụng cho các trường hợp làm HK lần đầu Cụ ợ, Cụ có sẵn khẩu ở HN rồi thì ko phải lo!
Em có sẵn Hộ khẩu ở Hà Nội rồi. Chỉ là ở quận khác thôi cụ. Vậy là không cần điều kiện về thời gian ạ. Tốt quá. he he