[Funland] Điều kiện làm Hiệu trưởng Trường Đại Học?

April_

Xe điện
hỏi anh gúc cho nhanh cụ!
Em chỉ tìm thấy mỗi điều kiện cụ thể là tiến sĩ, còn lại ko quy định rõ các yếu tố khác, cụ có biết gì thêm về các yêu cầu này ko?

HenryFord

Xe điện
Hiệu trưởng 2 cái cao đẳng lắp ghép, lấy danh đại học. Hết người mới bắt CT tỉnh làm HT.

sthd

Xe lăn
vui anh quá. không tráng men rồi về kinh mà định làm anh giáo làng à

STElectrics

Xe lăn
1. Trước có cụ Trương Nguyện Thành, Việt kiều Mỹ, GS bên xứ Cờ Hoa, được HĐQT trường ĐH HOA SEN đề cử Hiệu trưởng nhưng Bộ Học có văn bản giả nhời Ubnd tp.HCM là không phê chuẩn được do.... chưa làm công tác quản lý giáo dục đại học ở cấp khoa. Quy định này là theo Luật Giáo dục đại học cũ.
Em ứ hiểu luật, nhưng thấy tiền lệ thì đã có 1 số bác làm/kiêm nhiệm HT trường ĐH mà chưa từng giảng dạy đh, chứ đừng nói đã từng làm quản lý đh ở cấp khoa. Ví dụ: (1) cụ Thượng thư Bộ C.Ô.N.G bây giờ, khi mới là Thị lang Bộ C.Ô.N.G, có thời gian kiêm nhiệm HT trường ĐH Công nghiệp TP.HCM; (2) chị Thủy, Phó C.h.ủ t.ị.c.h tỉnh Quảng Ninh kiêm HT trường ĐH HẠ LONG (trước khi PCT, chị em là... bác sỹ, rôig GĐ Sở Y tế QN); (3) Ông anh em PCT tỉnh Thái Bình, khi mới luân chuyển về TB làm PCT, cũng kiêm HT trường ĐH Thái Bình (trước khi về TB, anh em là công chức, ứ phải GV ĐH = viên chức).
Để em tìm thẻm, rồi hầu các cụ.
2. Mới có Luật giáo dục đh sửa đổi. Em không rõ có thay đổi tiêu chuẩn HT trường ĐH so với Luật cũ (áp cho GS.Thành) hay k? Để anh em ở MỎ, được phê chuẩn chức HT?
3. Mai em xem luật, chém hầu các cụ.
Cụ Trương Nguyện Thành không được làm hiệu trưởng chắc vì không chịu học mấy cái chứng chỉ lý luận thôi. Mà mấy cái này thì nhà anh chủ tịch tỉnh QN phải mang rổ ra đong mới hết ạ.

Rockport Avior

Xe tăng
Chủ tịch tỉnh nào chả có mấy bằng thiến sỹ!
Còn chữ trong đầu chắc chả có mấy!
Cách đây gần chục năm, đi nhậu với tay CT BK suốt, một lúc hắn đi học ba lớp! Tiền đương nhiên từ thuế rồi!
Mỗi lớp đến tý điểm danh, giao lưu bia rượu với đám quan lại các tỉnh khác tý thôi, rồi lại ngược về rừng chỉ đạo!

ubisapro

Xe trâu
E chỉ ko hiểu kiêm cái hiệu trưởng đại học làm gì cho nhọc người vậy ợ :D

sthd

Xe lăn
chắc dân qn toàn dân làm than thổ phỉ, không có ai làm được anh giáo

hay anh học các cụ xưa? chán ghét chốn quan trường thị phi, anh đi làm ông đồ giữ mình thanh cao?

Hoàng Trang

Xe ngựa
Cao đẳng sư phạm QN trước khi sáp nhập với cao đẳng văn hóa nghệ thuật du lịch Hạ Long thành đại học Hạ Long thì nát bét. Em không rõ sáp nhập xong có đỡ nát hay lại nát hơn?

PotusTan

Xe buýt
Nhà em cũng quan tâm cái này.

Đọc thông tin ở đâu về điều kiện để đc làm hiệu trưởng trường đại học hả các cụ?
_____
Bác nghiên kíu Luật Giáo dục đại học 2012, Luật Giáo dục đại học 2018 và các văn bản hướng dẫn 2 Luật này.

PotusTan

Xe buýt
Không.
Ts thì chính quy.
Nhưng có thể thang lên không chính quy. Kiểu như đu dây từ xa, chuyên tu chẳng hạn.
Giờ đầu tỉnh anh nào gần như cùng học vị TS. Thế mới bâủ, quê tớ tiến sỹ nhiều....
____
Ngày xưa ông anh em học Cao đẳng Ngân hàng (Chùa Bộc). Ngày ấy chưa có Học viện Ngân hàng.
Sau anh học chuyển đổi thêm 6 tháng gì đó để có bằng ĐH Tài chính (không chắc lắm, nhưng hình như ĐH Tài chính TP.HCM), bằng này sẽ ghi ĐH KHÔNG CHÍNH QUY.
Cơ mà thôi, TS chính quy là được rồi.

nguoibatdau

Xe tăng
Không.
Ts thì chính quy.
Nhưng có thể thang lên không chính quy. Kiểu như đu dây từ xa, chuyên tu chẳng hạn.
Giờ đầu tỉnh anh nào gần như cùng học vị TS. Thế mới bâủ, quê tớ tiến sỹ nhiều....
Ông ấy theo nghiệp ngân hàng, ngày xưa chỉ có cao đẳng ngân hàng thôi. Trong thời gian học cao đẳng ngân hàng, mr T cũng học luôn cử ngân ngoại ngữ.

nguoibatdau

Xe tăng
Cách đây gần chục năm, đi nhậu với tay CT BK suốt, một lúc hắn đi học ba lớp! Tiền đương nhiên từ thuế rồi!
Mỗi lớp đến tý điểm danh, giao lưu bia rượu với đám quan lại các tỉnh khác tý thôi, rồi lại ngược về rừng chỉ đạo!
Ông cứ giỏi như các ông ý đi. Ngồi đó mà chê. Ếch ngồi đáy giếng.

gocart

Xe cút kít
Cao đẳng sư phạm QN trước khi sáp nhập với cao đẳng văn hóa nghệ thuật du lịch Hạ Long thành đại học Hạ Long thì nát bét. Em không rõ sáp nhập xong có đỡ nát hay lại nát hơn?
Cơ sở vật chất tốt, học phí rẻ, học xong ra có việc ngay.

xehoihayxeco

Xe hơi
Cậu bạn này trước học ngân hàng cùng với mình, hai thằng gần nhà nhau cùng đạp xe lên chùa bộc học giờ cậu ấy thành đạt còn mình vẫn đang chạy grap âu cũng là số phận. Chúc mừng bạn tôi

tientung000

Xe điện
Đại học qua phà.
Em ếu biết, cụ nào biết giải thích dùm. Tks

MrMilan

Xe điện
Hài, éo biết có chữ nào ko, nhưng chắc chắn 1 điều, ông ấy giỏi hơn cụ, hơn khối ông đang chê đấy.

Rockport Avior

Xe tăng
Cơ sở vật chất tốt, học phí rẻ, học xong ra có việc ngay.
Khó đó cụ!
Ra làm hướng dẫn viên DL may ra có thu nhập tạm ổn, nhưng nay lại đang vướng dịch...
Chứ giờ SV Bách Khoa còn đang khó kiếm việc kìa!