[Funland] Điều vô cùng "đặc biệt" xảy ra tại BV sau 1 tuần luật rượu bia có hiệu lực

meomun346

Xe container
Làm tốt lắm các đồng chí, cố gắng duy trì dài dài để tạo thói quen trong dân.
Ho ho, em lại thương các đ/c ấy quá, bánh mì rồi có khi cũng ko có mà ăn nữa (em fun tí, xin đừng ném đá em nha) :))

omerta77

Xe điện
Tuyệt vời, lẽ ra luật hạn chế RB và nâng mức phạt phải áp cao ntn cách đây 10 năm rồi mới phải, nếu áp dụng sớm đã đỡ cả chục vạn người chết và bị thương 10 năm qua.

Chưa kể nếu áp dụng 10 năm trước đã cải tại được chiều cao và trí não của cả 1 thế hệ trẻ VN 20xx đến giờ. Hiện người VN vẫn là nhóm lùn nhất TG, đi lên mấy vùng núi cao HG, Sapa mới thấy xót xa vì rượu, các bố trẻ say khướt từ lúc 13-15t, 18-20t lấy vợ đẻ sòn sòn vài đứa con, đứa nào cũng còi cọc thấp lùn vì nòng nọc của bố nó chìm trong men say, loạng choạng va đập cụt đuôi xước da hết rồi nên kết vào trứng thì ra lũ trẻ con còi, lùn.

Nếu áp dụng nghiêm món cấm và phạt cao RBia ntn thì thế hệ trẻ VN sắp tới có thể cao hơn cha anh 10-15cm. Tiền mua rượu cho bố nó, ông nó sẽ đổi thành tiền mua thịt cá sữa cho trẻ con.
Chỉ tốt cho thành phố thôi cụ. Trên miền núi chắc khó cải thiện đc lắm

Kiendinh001

[Tịch thu bằng lái]
Mấy hôm em giả vờ rủ mấy thằng trước hay khích bác em vụ uống rượu vì em hay từ chối, đợt này im re déll dám ho he, toàn cười trừ rụt hết cả vòi vào, toàn bọn nát rượu mà cứ tưởng hay ho :P:bz=))
Quân tử báo đáp, mười năm là vừa

bearbie

Xe điện
Chỉ tốt cho thành phố thôi cụ. Trên miền núi chắc khó cải thiện đc lắm
miền núi thì không biêt chứ tui mới đọc thấy Cần Thơ tỉ lệ giảm còn cao hơn cả HN. Miền Tây mà làm mạnh được thì quá tuyệt, toàn mấy cha nội nhậu từ 28 tới mồng 5, nhậu xong xách xe về chứ làm gì có xe ôm ở dưới.

Kiendinh001

[Tịch thu bằng lái]
Tin vui quá, hy vọng việc này được duy trì lâu dài mãi mãi.
Cả một dân tộc suốt ngày chỉ ngất ngây zô zô e rằng khó mà cạnh tranh được với sự phát triển của thế giới
Em rất ít khi uống rượu, nhưng Em thích thẩm rượu trong im lặng, đám zô zô đúng là phí rượu
Đúng là rượu chè là lực cản không nhỏ với sự phát triển của dân tộc

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Cứ phải qua tết âm mới đánh giá được, chỉ sợ được thời gian đầu, chưa kể tết âm xxx lại lơ là, em là em ủng hộ làm thật nghiêm cả năm may ra mới có chuyển biến.
Không cụ ơi, thứ nhất là phạt nặng. Không giống mũ bảo hiểm đôi lít để xuề xòa. Thứ hai là phạt chỉ tiêu đấy.

Tuan Can

Xe container
COn người là trên hết. Các ông đỡ nhậu đi vợ con nó cũng vui.

mơ màng

[Tịch thu bằng lái]

lucbanganh

Xe tải
Giao thông công cộng phải phát triển mạnh, thế là được lợi nhiều đường.

Tom80

Xe buýt
Sai bét. Gấu tôi mua mấy thùng để sẵn mời bạn. Ai tự uống tự taxi về. Không la cà tốn kém.
Không ai uống đâu cụ,
Uống xong ko lái là đúng, nhưng uống xong + 24h vẫn có nguy cơ dính phạt thì em thấy ko ổn, ko phải tự dưng các nước phát triển ko áp dụng độ 0 tuyệt đối.

omerta77

Xe điện
miền núi thì không biêt chứ tui mới đọc thấy Cần Thơ tỉ lệ giảm còn cao hơn cả HN. Miền Tây mà làm mạnh được thì quá tuyệt, toàn mấy cha nội nhậu từ 28 tới mồng 5, nhậu xong xách xe về chứ làm gì có xe ôm ở dưới.
Miền núi nó khác lắm cụ. Phong tục tập quán, lối sống, trình độ văn hóa... Sẽ phải mất rất nhiều thời gian mới có thể thay đổi được. Trên đó mà bảo tết, giỗ chạp, cưới hỏi mà ko rượu thì e chưa tưởng tượng được thế nào. Ở Thành phố chắc sẽ đỡ nhiều

bearbie

Xe điện
Không ai uống đâu cụ,
Uống xong ko lái là đúng, nhưng uống xong + 24h vẫn có nguy cơ dính phạt thì em thấy ko ổn, ko phải tự dưng các nước phát triển ko áp dụng độ 0 tuyệt đối.

hướng dẫn của chính phủ NSW/Úc dành cho những người thuộc nhóm "độ 0 tuyệt đối" của bác. VN mình nên làm các hướng dẫn tương đương cho thể trạng người VN.

dvc_hue

Xe buýt
Không ai uống đâu cụ,
Sao bạn cụ lại nhát và thiếu hiểu biết vậy. Uống rồi hôm sau nghỉ ngơi, lao động tích cực thì ổn cả. Mà thôi, ai thích thì uống, không thì thôi. Ép là phạt nhé.

windowsme

[Tịch thu bằng lái]
được mấy bữa lấy chỉ tiêu rồi đâu lại vào đấy hết

Chay.Sa.Hinh

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng cũng thấy lăn tăn khi xem số liệu của 2 viện nhớn ở 2 đầu đất nước.

Thấy số nạn nhân bị tai nạn GT do bia rượu giảm đi nhiều so với cùng kỳ năm ngoái
Nhưng số vụ TNGT giảm so với năm ngoài không nhiều lắm. (Phía năm tăng 20 ca; phía bắc giảm 3 ca

Như vậy thì....... TNGT đâu phải do say rượu gây ra nhỉ ?!!!!!
Vì cấm rượu bia mạnh tay thế, số người say tham gia GT giảm nhiều thế

Thế sao vẫn tai nạn nhiều như thường ???????

1. Theo bác sĩ Hồ Văn Hân, Trưởng phòng Kế hoạch tổng hợp, Bệnh viện Nhân dân Gia Định (TP.HCM), trong tuần đầu năm 2020, đơn vị này tiếp nhận 106 trường hợp cấp cứu do tai nạn giao thông, tăng 20 trường hợp so với cùng kỳ năm ngoái. Trong các trường hợp cấp cứu này, bác sĩ Hân cho biết bệnh viện không ghi nhận bệnh nhân nào có nồng độ cồn trong máu.
https://news.zing.vn/benh-nhan-tai-nan-giao-thong-vi-uong-ruou-bia-tai-tphcm-giam-post1034246.html

2, Tại Bệnh viện Việt Đức, số liệu từ Phòng Kế hoạch Tổng hợp của bệnh viện cho thấy: từ ngày 1/1 đến 6/1/2020, bệnh viện tiếp nhận 305 trường hợp bị tai nạn giao thông, trong đó 46 bệnh nhân có nồng độ cồn ethanol trong máu (chiếm 11,8%).

So với cùng kỳ năm ngoái, con số này giảm 3 ca. (Từ 1/1 – 6/1/2019, bệnh viện Việt Đức tiếp nhận 324 bệnh nhân tai nạn giao thông, trong đó 49 trường hợp có nồng độ cồn ethanol trong máu, chiếm 15%).
https://vietnamnet.vn/vn/suc-khoe/suc-khoe-24h/giam-so-ca-tai-nan-giao-thong-sau-quy-dinh-moi-ve-xu-phat-nong-do-con-607821.html
Những con số biết nói cho bọn ngẫm cứ bảo tai nạn giao thông do bia rượu.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Không ai uống đâu cụ,
Bác uống ở mức độ "...+ 24h vẫn có nguy cơ dính phạt " thì thực sự không ổn và rõ ràng là còn xa "các nước phát triển" lắm, tôi nghĩ vậy.

QuangSunlight

Xe điện
Những con số biết nói cho bọn ngẫm cứ bảo tai nạn giao thông do bia rượu.
Còn nhiều vụ và chạm nhỏ nhưng tự thoả thuận thì không thống kê được .
Thực ra uống rượu cấm lái đối với ô tô thì từ ngày trước rồi . Ông nào ngày xưa uống xong vẫn lái là thuộc dạng bố láo .
Lần này ảnh hưởng nhiều nhất là mấy ông bợm đi xe máy .
Ngày trước đi ô tô mà gặp mấy ma men chạy xe máy là phải tránh cho xa , chẳng may nó va vào xe mình là khốn khổ , mặc dù mình đi đúng .
Thậm chí có đứa còn đi lên chặn đầu ô tô cà khịa vì cho rằng không nhường đường .

Bunglua

Đi bộ
mh ko thuộc loại bợm, say xỉn kiểm soát được . Nhưng thiệt trong các loại thức uống bọn có cồn là ngon nhứt ợ. Bé thì thích loại ngọt, bùi, già thì chỉ ưng các loại đắng cay cồn , lạ nhỉ?