[Funland] Đính chính số căn cước trong sổ đỏ

nvh_hn

Xe container
Cảnh sát trả lời là không cần đính chính.
Không hiểu các cụ tài môi có đồng ý không?

Cục Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội (C06, Bộ Công an) cho biết: "Với mã QR trên thẻ Căn cước công dân gắn chip, bất cứ cá nhân, tổ chức nào sử dụng điện thoại thông minh cũng "quét" được các thông tin như số Chứng minh nhân dân cũ, họ tên của người được cấp, do vậy cảnh sát không cần cấp giấy xác nhận số chứng minh nhân dân cũ".

Như vậy, khi người dân đến Văn phòng công chứng để công chứng hợp đồng mua bán nhà đất thì ở đây họ sẽ "quét" mã QR trên thẻ căn cước công dân gắn chip thì đã xác định được thông tin số chứng minh nhân dân trên sổ đỏ và số trên căn cước công dân gắn chip là một người. Do đó, người dân không cần phải điều chỉnh thông tin trên sổ đỏ cho khớp với số thẻ căn cước công dân gắn chip để đỡ tốn kém thời gian, tiền bạc.
Đấy là xxx nghĩ thế, nó phải có quy định của nhà nước, thông tư/hướng dẫn gì đó của các ngành.v.v... chứ bố bảo con dân em tự đọc hiểu được.

tomania

Xe buýt
E quan tâm đăng ký biến động thông tin trên sổ đỏ. Nhà em thay đổi cả Hộ khẩu lẫn số CCCD. Thời hạn bao lâu và chi phí bao nhiêu. Cả cửa chính lẫn cửa sau. Cụ nào có kinh nghiệm k ạ.
Cụ ra VP Đăng ký đất đai quận/huyện hoặc TP tùy vào sổ đỏ của cụ do bên nào cấp; nộp tờ khai đăng ký biến động thông tin - cái này chỉ cần cửa chính
Cách khác là cụ không phải làm gì hết; nếu sau này có giao dịch thì lúc đấy làm thêm tờ đăng ký biến động vào bộ hồ sơ là xong

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Đấy là xxx nghĩ thế, nó phải có quy định của nhà nước, thông tư/hướng dẫn gì đó của các ngành.v.v... chứ bố bảo con dân em tự đọc hiểu được.
E là ngại nhất món xác nhận bên xxx. Cứ đến cửa xxx là thấy nản. Dù qui định 3 ngày hay 7 ngày nhưng nhiều khi ngâm.

Cách khác là cụ không phải làm gì hết; nếu sau này có giao dịch thì lúc đấy làm thêm tờ đăng ký biến động vào bộ hồ sơ là xong
Cụ cảnh sát trên kia bảo căn cước có QR thì không cần đính chính nữa cụ ạ.
Em nghĩ là công an, tài môi, ngân hàng và tư pháp nên có công văn gửi các phòng công chứng, chi nhánh bank và văn phòng đăng ký đất đai, khẳng định là không cần đính chính sổ đỏ, văn phòng công chứng không được yêu cầu đính chính số căn cước trên sổ đỏ. Bank cũng vậy.

dcson

Xe hơi
Hôm mình đổi địa chỉ trong sổ đỏ, bên đăng ký đất đai họ còn đổi sổ mới theo mẫu mới luôn. Chỉ 1 tuần là xong
Cụ đổi địa chỉ shk hay địa chỉ thửa đất ạ. Nhà e sổ vẫn là sổ cũ và địa chỉ cũ, địa chỉ mới bây giờ thay đổi. Cụ làm thì cần những giấy tờ gì và thủ tục ntn vậy. Cụ chỉ rõ giúp em được ko? E cảm ơn ạ.