[Funland] Định cư Gia Lâm hay Hà Đông.?

Kitcat

Xe container
Em cũng đang mở công ty ở Hà Đông, em thấy thủ tục hc Hà Đông tốt nhất trong các quận HN, thuế má, bhxh cũng rất ổn. (Ấy là em đã lang thang Đống Đa, TX, Hoàng Mai, HBT, còn LB thì em chưa mở công ty ở đó bao giờ nên ko biết)
Ít hành là chính ạ. Đặc biệt là mấy cơ quan công quyền, chắc là vẫn có đặc thù làng nghề hiền hòa. K chăn tiền nh. Kể cả covid vừa r e nghe kể cũng rất nice. Chủ động lên danh sách hỗ trợ chứ k như mấy quận nào phía trong thấy lên otofun kể nó hành bắt 5h sáng p lên đăng ký chỗ. 1 ngày nó chỉ làm thủ tục hỗ trợ covid cho 20 hay 30 slot.

Kitcat

Xe container
Hôm nọ em đi từ Âu-xừn Pác tắc đường từ Cầu Thanh Trì về vành đai 3, giờ vẫn còn tởn
Ui giời có dạo em tập khí công bên LB 1 năm, p nói là sợ cung đg qua cầu với cả đi đường đê đó, oải lắm ạ!

Nguyễn Long Nguyễn

[Tịch thu bằng lái]
Thôi. Em xin phép như này : Em ngâm cứu câu hỏi của thớt từ tối qua tới giờ rồi.
Thớt đặt câu hỏi thì theo e suy diễn ntn ko biết đúng ko ?:
- Nếu chọn ở GL thì chắc là do cung đường về quê của cụ sẽ thuận tiện và giá hợp lí với tài chính hiện tại,có thể 1ty-30ty.
- Còn nếu ở HĐ thì thuận tiện cho 2 vk ck cụ đi làm phải ko ạ. Nếu là e thì e sẽ chọn HĐ nếu phương án 1 của em là đúng. Vì làm việc 2 vk ck lâu dài,còn về quê 1 tháng 1 lần hoặc 1 năm vài lần . Vì vậy em vote cụ chọn HĐ.
Nếu mua nhà ở HĐ Cụ xem vị trí trung tâm, thanh khoản cao và mua ở nhưng vẫn đầu tư được thì tuyệt đẹp. Chúc cụ sớm có quyết định.

cadan

Xe container
Ui giời có dạo em tập khí công bên LB 1 năm, p nói là sợ cung đg qua cầu với cả đi đường đê đó, oải lắm ạ!
Thế mà các em sale cứ dọa là không mua Ê cô Pác sớm đi, biệt thự đang từ 25 tỷ đã lên 50 tỷ rùi đó ...

Kitcat

Xe container
Thế mà các em sale cứ dọa là không mua Ê cô Pác sớm đi, biệt thự đang từ 25 tỷ đã lên 50 tỷ rùi đó ...
Em nhớ mãi lần em mất cmt, làm lại ở Ca quận chỗ đầu Tràng thi. Ngày 7.1 thế mà bọn nó bắt em đi lại 3 lần mới lấy đc cmt. Trong đó có lần là chúng nó đóng cửa p, nghỉ làm rủ nhau đi chợ tết ạ!
Ở Hà đông thì tươi như hoa hậu, các bạn ấy phân ca trực, làm thủ tục cho dân, đâu có loại bố đời như thế. Bên quận Cầu giấy nghe nói còn gớm hơn q Hoàn kiếm!!

ngocnq83

Xe buýt
Bẩm cc.em cũng ngoại tứ tuần .làm nghề tự do..gấu em cũng vậy..f1 thì còn nhỏ quá..nay cần định cư quanh hn.nhưng băn khoăn quá ..không biết nên chọn Hà Đông hay Gia Lâm..cccm nào đã từng có trải nghiệm cả 2 nơi này xin cho em một lời tư vấn với ạ..
Cám ơn cccm.
Cụ chủ quê ở Hà Nội 2 phải ko và hiện đang ở bên GL phải không ? Về HĐ lại về quê nhanh hơn , anh em bạn bè cũng nhiều hơn GL.

thinhtd

Xe container
Ecopark là khác mà cụ. ;))
Vợ em bảo bà tổng giám đốc chỗ vợ về hưu, mua cho con giai và con gái mỗi người 1 căn trong oceanpark, ngót ngét 70 tị. ;))

vasco

[Tịch thu bằng lái]
Đấy chỉ là sự rút kinh nghiệm từ chính bản thân em thôi nhé cụ... em chí có ý kiến thế thôi.... mối người có 1 cách thích nghi khác nhau, em đã ở Hà Đồng gần 15 năm rồi chuyển đi nới khác em tự rút ra cho mình nơi nào đáng sống... muốn làm ăn và phát triển được thì đừng đến Hà Đông... có thế thôi
Gái hà đông mặt dài mồm vâu, ria mép đậm

ATG

Xe buýt
Ở nguyễn trãi đi lại còn mệt huống chi Hà Đông

rach

Xe tải
Em làm ở Hoàn Kiếm, cũng đang băn khoăn chuyển về liền kề ở HĐ hay LB?
LB thì có vẻ hơi chậm chậm và cách sông, đi sang các quận khác, hay bệnh viện nhi, y, rồi bạch mai là lâu. Đặc biệt LB có kiểu môi giới nhà đất ăn cả 2 đầu, em cực gét.
HĐ thì đi các quận sẽ dễ hơn nhưng lên HK lại lâu, em thì mấy lần lướt đi lướt lại cũng kiếm được từ đất ở HĐ nên cũng có vẻ hợp đây.
Cụ nói đúng, cuộc sống bên LB tẻ nhạt thật, cách bờ hồ 5km (8 phút chim đi xe máy) mà xung quanh không có chung cư, toàn cây xanh cổ thụ và công viên, đường trước nhà 2 xe ô tô tránh nhau mà chả có ai đi, vỉa hè rộng đỗ ô tô thoải mái mà chả ai đỗ, cách sông là một nhược điểm lớn, chỉ được mỗi cái gió mát thôi chứ kể cả tương lai làm cầu Trần Hưng Đạo thì LB cũng không bao giờ có cuộc sống nhanh, đông vui, văn minh hiện đại bằng Hà Đông ở thời điểm hiện tại.

cadan

Xe container
Vợ em bảo bà tổng giám đốc chỗ vợ về hưu, mua cho con giai và con gái mỗi người 1 căn trong oceanpark, ngót ngét 70 tị. ;))
Đội về hưu thì là một bài tính khác ợ

E có cô bạn, bố mua cho 1 căn Ri vờ sai LB từ hồi chào bán có 65tr 1 m2.
Sau mấy năm đã hoàn thiện đẹp rùi, nhưng giờ cả nhàvẫn ở chung cư Kim Liên....vì chồng thì làm ở Cát Linh, vợ làm ở Xã Đàn

Kitcat

Xe container
Ở ecopark nếu con học trg chuyên chắc p đi thuê nhà!
Lb, Gl có gần trường chuyên nào k? Hà đông thì chuyên tự nhiên, lê lợi, Ams đều đạp xe đi đc :)

cadan

Xe container
Cụ nói đúng, cuộc sống bên LB tẻ nhạt thật, cách bờ hồ 5km (8 phút chim đi xe máy) mà xung quanh không có chung cư, toàn cây xanh cổ thụ và công viên, đường trước nhà 2 xe ô tô tránh nhau mà chả có ai đi, vỉa hè rộng đỗ ô tô thoải mái mà chả ai đỗ, cách sông là một nhược điểm lớn, chỉ được mỗi cái gió mát thôi chứ kể cả tương lai làm cầu Trần Hưng Đạo thì LB cũng không bao giờ có cuộc sống nhanh, đông vui, văn minh hiện đại bằng Hà Đông ở thời điểm hiện tại.
Chung cư LB giờ nhiều rồi, và với quy hoạch tương lai thì sẽ còn nhiều nữa (vì chả có hạn chế như 4 quận nội thành).

Đường Tố Hữu đã từng cực thoáng, và chỉ sau 4 năm thì đã thành như thế này:

rach

Xe tải
Chung cư LB giờ nhiều rồi, và với quy hoạch tương lai thì sẽ còn nhiều nữa (vì chả có hạn chế như 4 quận nội thành).

Đường Tố Hữu đã từng cực thoáng, và chỉ sau 4 năm thì đã thành như thế này:

Thế nên khi ở đâu cần xem quy hoạch, kể cả biết rằng quy hoạch cũng có thể thay đổi. Em là dân HK nên ở cạnh sông quen rồi, sang LB lại ở cạnh sông tiếp cho nó mát. Ủng hộ các cụ về Hà Đông

phamhungbs

Xe điện
Em nhớ mãi lần em mất cmt, làm lại ở Ca quận chỗ đầu Tràng thi. Ngày 7.1 thế mà bọn nó bắt em đi lại 3 lần mới lấy đc cmt. Trong đó có lần là chúng nó đóng cửa p, nghỉ làm rủ nhau đi chợ tết ạ!
Ở Hà đông thì tươi như hoa hậu, các bạn ấy phân ca trực, làm thủ tục cho dân, đâu có loại bố đời như thế. Bên quận Cầu giấy nghe nói còn gớm hơn q Hoàn kiếm!!
Phải công nhận là hành chính quả Hà Đông rất tốt (tốt hơn chỗ Đống Đa em đã trải qua 20 năm) từ cái sang tên nhà đất, đến cái hộ khẩu, kê khai thời covid, thu phí vệ sinh, lắp điện nước, hộ chiếu cũng tại chỗ luôn, chả thế mà các có quan hành chính của thành phố hầu như chuyển về đây cả. Tắc giờ cao điểm thì cả thành phố này tại các hướng ra vào chính. Em chuyển công ty về đây mà dễ thở hơn hẳn, bảo hiểm làm quá nhanh, đăc biệt là không có vụ vòi vĩnh, hành hạ các thủ tục.

cadan

Xe container

Thế nên khi ở đâu cần xem quy hoạch, kể cả biết rằng quy hoạch cũng có thể thay đổi. Em là dân HK nên ở cạnh sông quen rồi, sang LB lại ở cạnh sông tiếp cho nó mát. Ủng hộ các cụ về Hà Đông
Em cũng quen ở HK, hoặc những nơi quy hoạch "không được thay đổi" hoặc "không thể thay đổi" nữa, ví dụ như quận 1 hoặc quận 3 ở SG
^_^

Chả đâu mát bằng 1 tổ dân phố có 45-80 hộ gia đình - bằng độ 2 sàn chung cư tại 1 siêu đô thị mới nào đó ạ.

Chỉnh sửa cuối:

rach

Xe tải
Em cũng quen ở HK, hoặc những nơi quy hoạch "không được thay đổi" hoặc "không thể thay đổi" nữa, ví dụ như quận 1 hoặc quận 3 ở SG
^_^
Em cũng xem kĩ QH và cảm thấy yên tâm hơn nếu có những tiêu chí như cụ nêu.

Việc chọn nơi để định cư là bài toán rất riêng của mỗi người. Thứ tự ưu tiên (thường là) tầm tiền, chỗ làm việc, chỗ con cái học hành, tính thanh khoản, khả năng chi trả khoản vay ngân hàng (nếu phải vay), rồi mới đến chất lượng môi trường; chưa kể những ai ở tỉnh còn thêm tiêu chí phải tiện về quê nữa, còn những ai ở HN thì còn tiêu chí dễ tụ tập bạn bè. Nói chung thế, nhưng theo em quan trọng nhất vẫn là có tiền thì mới có quyền chọn.

Saukhoai2019

Xe tải
Em thấy LB thì ko khí trong lành hơn, HĐ bụi hơn nhưng tùy chỗ nào tiện hơn thì ổn cụ ạ.

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Trời giông bão mà phải về nhà bên Long Biên thì sợ vãi lái ra, lớ ngớ cả người lẫn xe bay mịa xuống sông Hồng. Bên đấy gần các khu công nghiệp, ô nhiễm cứ gọi là. Hà Đông thì có mấy quả đường tắc tị khi nối sang quận khác