[Funland] Định cư Mỹ, đi hay không đi ?

Theo các cụ, với điều kiện và khả năng của chủ thớt, có nên đi định cư Mỹ?

• Đi luôn

Lượt chọn: 97 82.9%
  • Không nên đi

Lượt chọn: 20 17.1%

• Tổng bình chọn
    117

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Em khuyên cụ nên đi, việc cụ đi chẳng mất gì mà chỉ được thêm.
Chú ruột em, cũng được F4 cũng dạng anh chị em bên vợ bảo lãnh, hồi năm 206 ông ấy đi lúc đó đã 55 tuổi.Nhưng vẫn quyết định đi
Sang được 6 tháng buồn quá về VN chơi như nào, ông về được gần 2 tháng chán Vn quá quay lại Mỹ luôn.
Cụ sang đó, con cái đi học miễn phí, đừng nói ở Vn học trường quốc tế...có 10 trường quốc tế cũng không bằng học trong môi trường và cuộc sống ở bên này đâu.
Cụ ở Houston, Texas thì chẳng lo, chưa có tiếng anh thì tiếng Vn cũng đủ để cụ làm việc, thậm chí buôn bán rồi vì đó là một trong những cái nôi của người VN. Nếu cụ có chí hướng thì đi học tiếng anh mất vài năm, rồi bổ sung dần dần lên và trở thành mẫu hình như mình muốn.
Ở người ngoài mình phải lao động, làm việc vất vả..nhưng cụ sẽ được trả công, công nhân xứng đáng nên đừng bao giờ lo lắng
Ở nước ngoài không có dịch vụ rẻ như VN, nên gia đình cụ phải quen với việc tự làm mọi việc cho đến khi cụ rất giầu thì hãy thuê...nhưng vì ai cũng tự làm nên bên này có đầy đủ các tools và hướng dẫn dễ hiểu để ai cũng tự mình làm được.
Cụ mới có 33 tuổi, kể cả đen lắm thì cũng vẫn về Vn được, và cũng đều xuất phát số 0 như bây giờ.
trước khi quyết định ai cũng thường lăn tăn. Nhưng em khuyên cụ chân thành nên đi...và sang đó thì phải tuyệt đối thật thà, đàng hoàng...cứ thế mà sống thôi.
Như em hàng lười không bao giờ sờ vào việc nhà, sửa chữa mọi thứ thuê hết. Sáng cafe ăn sáng, cuối tuần lượn lờ du lịch vui chơi... nên chắc ko thể hợp với kiểu làm việc quên ăn, quên chơi, làm mọi thứ để sống.
Sinh ra là để rong chơi, kiếm tiền cũng là để hưởng thụ, đời người ngắn lắm

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Sang đấy đi rửa bát quét dọn cũng hơn kỹ sư xứ này, đi ngay và luôn, nhiều người rất muốn nhưng không có cơ hội đi được đâu. Có điều thời gian đầu phải chịu khó vất vả tiết kiệm khoảng 5 năm, sau đó mới tạm ổn đối với người lao động chân tay.
Hơn ở chỗ nào thế cụ? ;))

shiluo

Xe container
Hơn ở chỗ nào thế cụ? ;))
Hơn cái quốc tịch cụ ạ, nghe bẩu quốc tịch Mẽo xếp hạng cao lắm =))
Với em mà lương ổn định 35 củ thì sang bên đấy làm culi làm gì? Bây giờ bắt em hàng ngày cắm mặt vào dũa móng thì lương gấp chục lần bây giờ em cũng giải tán. Kiếm tiền là để phục vụ cuộc sống, cắm mặt vào cày không hưởng thụ cuộc sống thì cắm mặt vào làm gì? Tất nhiên với những người buộc phải cắm mặt nếu không thì không sống được hoặc đam mê công việc thì em không nói (mà làm culi thì chắc cũng chẳng ai làm vì đam mê)
Dù sao tất cả cũng là quan điểm cá nhân, lựa chọn thế nào tùy vào cách sống, mục tiêu của từng người

starview

Xe tăng
Cụ sang đó. có thẻ xanh rồi cụ vẫn có thể làm ăn được với các mối trong nước vì cụ được phép ở ngoài nước Mỹ tối đa 6 tháng/năm mà. Sau 5 năm khi có quốc tịch rồi thì cụ đi lại thoải mái.
Với cả em nghĩ sang đó nếu thấy không hợp cụ vẫn về được, còn nếu không đi cụ sẽ không biết đó có phải là cơ hội hay không.

vuronaldo03

[Tịch thu bằng lái]
Cuộc sống và lối sống ở 2 xứ Việt -Mỹ là hoàn toàn khác nhau

Đi thì phải xác định hy sinh nhiều thứ (sở thích cá nhân) để hoà nhập với cuộc sống mới
Còn mang tư tưởng "ăn chơi hưởng thụ" như ở VN thì nên ở lại thì tốt hơn

TamMao2612

Xe buýt
Cụ ơi, hưởng thụ, ăn chơi ở đâu cũng có nên đừng nghĩ đó là hi sinh. Ở Vn có thể cụ bục mặt vất vả, tất bật rồi tự nghĩ là mình đang hưởng thụ (trừ khi cụ siêu giầu). Còn ở đây đời sống cao nên cach hưởng thụ cũng khác. Gia đình sum họp quây quần, không như ở VN bố mẹ con cái mải học, mài làm, mại học thêm..chạy đuổi nhau tối ngày.
Quan trọng cụ sống ở Mỹ thì phải dần dần hoà nhập tối đa có thể theo cuộc sống của Mỹ, còn lúc nào cũng tính toán, so đo hoặc tiết kiệm để gửi ngoại tệ về thì chẳng bao giờ sướng được
Và đời người ngắn, nhưng không phải nghĩ nó ngắn mà mình chỉ mỗi ăn và chơi.
Còn xác định đi thì ít nhất trong 3 năm đầu là vất vả đề hoà nhập, gọi là vất vả những bên này chỉ để đủ ăn sống bình thường thì chẳng phải nghĩ gì cả.

Như em hàng lười không bao giờ sờ vào việc nhà, sửa chữa mọi thứ thuê hết. Sáng cafe ăn sáng, cuối tuần lượn lờ du lịch vui chơi... nên chắc ko thể hợp với kiểu làm việc quên ăn, quên chơi, làm mọi thứ để sống.
Sinh ra là để rong chơi, kiếm tiền cũng là để hưởng thụ, đời người ngắn lắm

30xx1631

Xe điện
Em năm nay 33 tuổi, tham gia Of lâu rồi, trên đây có nhiều người quen nên em lập tên mới. Nhờ cao nhân khai sáng giúp.
33 Tuổi, thành công có, thất bại có, giờ em mới gọi là tạm bắt đầu, bắt đầu lại từ số 0, còn 5 tháng nữa em chính thức đi Mỹ định cư, nhưng trong đầu bây giờ nửa muốn đi, nửa không, vì rất nhiều lí do, tiếng Anh không biết, không tài sản, không tiền, chỉ có chút ít đất đai bố mẹ cho ở tỉnh, công việc thì em đã thay đổi nhiều nghề, nay mới gọi là tạm ổn được 1 tháng nay thôi, em máu kinh doanh nên thành ra bây giờ vẫn tay trắng, nếu em an phận và không bon chen thì cũng có chút rồi, nhưng khổ là máu của e là làm kinh doanh, cứ gom được chút em lại làm cái này, làm cái kia, mà toàn thất bại, bây giờ em có mối làm ăn, mới được 1 tháng nay thôi, mỗi tháng thu nhập 35 triệu, đúng lúc hồ sơ bảo lãnh tới hạn, em thì không muốn sống phụ thuộc, và thêm nhiều lí do, nếu em đi Mỹ lúc này bằng 2 bàn tay trắng thì chắc chắn em rất khó khăn, mất cả mối làm ăn ở Việt Nam, qua liệu có trụ nổi khi tất cả đều xuất phát từ số 0, mà không đi thì vĩnh viễn không còn cơ hội đi, cũng muốn cho con cái sau này sinh ra được học hành ở môi trường bên đó, nhưng trước mắt thấy chông gai quá. Trên đây nhiều cao nhân tư vấn em nên lựa chọn thế nào, có ai ở bên đó và ban đầu giống như em hiện tại xin chia sẻ giúp em với. Cảm ơn các cụ, mợ nhiều !
Ps; Em đi diện F4, đã có visa rồi, em định cư hợp pháp, được bảo lãnh đàng hoàng, lãnh sự quán đã chấp thuận và cấp visa cho em, qua là em có thẻ xanh luôn, thời hạn của em chỉ được ở lại VN 5 tháng nữa là hết hạn visa, nếu em không đi thì vĩnh viễn không được đi nữa, nên suy nghĩ nhiều quá !
cụ cứ bắt đầu bằng việc phụ bếp trên tàu nhé, biết đâu 20 năm sau...

HeoQuay66

Xe tăng
Nếu cụ ko sống quá hướng gia đình(phụng dưỡng, chăm sóc các cụ) rồi chưa gia đình thì nên đi cụ ơi

crod

Xe tăng
Em mới làm ăn hợp tác với 1 người thành công, đi vào hoạt động được 1 tháng, lợi nhuận này sẽ ổn định trong 6 năm.
Thế thì theo em nên ở VN đi cụ, sang đó mà cụ ko chịu nhờ vả mà tiếng Anh ko có thì sao mà khá được. Làm ăn kinh doanh mà ngại thì khó lắm.

VCHDHN

Xe container
Đi thôi chứ đắn đo gì nữa. Đi 1 chuyến mở rộng tầm mắt và q trọng vẫn có đường quay về kia mà.

MiTa

Xe lăn
E có thằng bạn thân 30 niên, cuối năm nay nó cũng đi cả gđ, giấy tờ đã xong hết, cv làm ăn bên đây cũng ổn, kinh tế gđ dạng trung bình, nhưng vì con cái nên vc nó quyết đi, sang đó bắt đầu lại từ đầu. Giờ nó giữa 40t rồi nhưng chấp nhận như vậy.

ngocquybk

Xe điện
Có cơ hội thì đi thôi, như cụ bao nhiêu ng ước mơ. Tam thập nhi lập cụ 33 tuổi đi là đúng. Ở VN bon chen mệt ra.

hanghieu

Xe buýt
Sang đi, kết nối với bên VN buôn bán hàng

Mraaa

Xe tăng
Đi thôi cụ ơi, tốt cho tất cả mọi người. Cụ thì có thêm 1 trải nghiệm mà cả đời người không mấy ai có. Còn những người ở lại rộng chỗ ra 1 chút.

rgvmen

Xe container
Ở đâu mà cô thương đều ngon :D

emdaikho

Xe hơi
Cháu khuyên cụ đi đi thôi, cực khổ sợ chi, nghe cháu đi, sau này về nhớ mới cháu cốc cafe cảm ơn nhé

cuhaifus

Xe container
Em mới làm ăn hợp tác với 1 người thành công, đi vào hoạt động được 1 tháng, lợi nhuận này sẽ ổn định trong 6 năm.
Thế thì ở nhà cũng ko phải là quá tệ, khi cày đc nhiều rồi có thể đi mẽo du lịch chứ chả cần thẻ cụ ạ

Alibababa

[Tịch thu bằng lái]
Đi mở mang tầm mắt mà cụ.Nhueng chắc sẽ k co bạn bè nhiều và sẽ alone

tqt77

Xe điện
Em năm nay 33 tuổi, tham gia Of lâu rồi, trên đây có nhiều người quen nên em lập tên mới. Nhờ cao nhân khai sáng giúp.
33 Tuổi, thành công có, thất bại có, giờ em mới gọi là tạm bắt đầu, bắt đầu lại từ số 0, còn 5 tháng nữa em chính thức đi Mỹ định cư, nhưng trong đầu bây giờ nửa muốn đi, nửa không, vì rất nhiều lí do, tiếng Anh không biết, không tài sản, không tiền, chỉ có chút ít đất đai bố mẹ cho ở tỉnh, công việc thì em đã thay đổi nhiều nghề, nay mới gọi là tạm ổn được 1 tháng nay thôi, em máu kinh doanh nên thành ra bây giờ vẫn tay trắng, nếu em an phận và không bon chen thì cũng có chút rồi, nhưng khổ là máu của e là làm kinh doanh, cứ gom được chút em lại làm cái này, làm cái kia, mà toàn thất bại, bây giờ em có mối làm ăn, mới được 1 tháng nay thôi, mỗi tháng thu nhập 35 triệu, đúng lúc hồ sơ bảo lãnh tới hạn, em thì không muốn sống phụ thuộc, và thêm nhiều lí do, nếu em đi Mỹ lúc này bằng 2 bàn tay trắng thì chắc chắn em rất khó khăn, mất cả mối làm ăn ở Việt Nam, qua liệu có trụ nổi khi tất cả đều xuất phát từ số 0, mà không đi thì vĩnh viễn không còn cơ hội đi, cũng muốn cho con cái sau này sinh ra được học hành ở môi trường bên đó, nhưng trước mắt thấy chông gai quá. Trên đây nhiều cao nhân tư vấn em nên lựa chọn thế nào, có ai ở bên đó và ban đầu giống như em hiện tại xin chia sẻ giúp em với. Cảm ơn các cụ, mợ nhiều !
Ps; Em đi diện F4, đã có visa rồi, em định cư hợp pháp, được bảo lãnh đàng hoàng, lãnh sự quán đã chấp thuận và cấp visa cho em, qua là em có thẻ xanh luôn, thời hạn của em chỉ được ở lại VN 5 tháng nữa là hết hạn visa, nếu em không đi thì vĩnh viễn không được đi nữa, nên suy nghĩ nhiều quá !
5 tháng tới thì cứ học TA đi, sang Mỹ sẽ còn có nhiều cơ hội hơn