[Funland] Định cư ở nước ngoài, các cụ có thích không?

cocsku

Xe cút kít
Có người quen của gia đình em người bắc âu đã có lần hỏi em: Mày có thích sang tao sinh sống không. Ông này nói thật vì trước đó ông đã đưa vài người bạn trẻ Trung quốc sang bên đó. Lúc đó em mới rước gấu về nhà nên bẩu, tao mới lập gia đình và yêu đất nước này nên tao không đi. Về sau gấu nhà cháu biết chuyện mới bẩu sao anh dốt thế, ở đời mấy khi gặp được người tốt như vậy.
Trong trường hợp như em các cụ/mợ có ra đi không? Nếu quyết định ra đi thì vì sao?

Chỉnh sửa cuối:

xeco.com

Xe lăn
Em mà có cơ hội là em đi luôn, đi xong về mới trả lời cụ vì sao được.

pham minh

Xe container
Cái này thì còn tùy trường hợp cụ thể . Nếu có tài năng , có khả năng để kiếm được những công việc đem lại thu nhập tốt thì nên đi còn ko thì nên ở nhà. Ở nước ngoài những tầng lớp lao động bình dân cũng chẳng sung sướng gì đâu cũng nợ nần , chạy ăn cả đấy

cocsku

Xe cút kít
Cái này thì còn tùy trường hợp cụ thể . Nếu có tài năng , có khả năng để kiếm được những công việc đem lại thu nhập tốt thì nên đi còn ko thì nên ở nhà. Ở nước ngoài những tầng lớp lao động bình dân cũng chẳng sung sướng gì đâu cũng nợ nần , chạy ăn cả đấy
Đương nhiên mình mới đến, mong được làm người bình thường của họ là tốt lắm rồi!

springsea

Xe container
Phụ thuộc rất nhiều vào khả năng thích nghi, dễ hoà đồng của bản thân nều là người bình thường. E có ông bạn giờ đang tự kỉ ở Canada :(

fordeverest2012

Xe tăng
Ta về ta tắm ao ta
Dù trong, dù đục ao nhà vẫn hơn :D
Em thì cứ sống theo lời các cụ dạy :D

BangFiesta

Xe điện
Chả đâu sướng bằng VN đâu cụ ạ :D

ZARG

Xe container
Bây giờ thì em đang thích nhưng 20 năm nữa chưa biết thế nào.

Tối qua ngồi uống rượu với ông chú em. Chú người Việt, lấy vợ Bulgari từ 1993 và hiện đang sống châu Âu. Chú tâm sự: hồi còn trẻ tao chỉ muốn ở đây mãi nhưng giờ thực sự muốn quay về. Có vài chục K€ dưỡng già là tao té ngay. Tiếc là vì ông chú thích Roulet nên giờ mới có 1K, chưa về được, đến khổ!

diboduoimua

Xe tăng
Có người quen của gia đình em người bắc âu đã có lần hỏi tôi. Mày có thích sang tao sinh sống không. Ông này nói thật vì trước đó ông đã đưa vài người bạn trẻ Trung quốc sang bên đó. Lúc đó em mới rước gấu về nhà nên bẩu, tao mới lập gia đình và yêu đất nước này nên tao không đi. Về sau gấu nhà cháu biết chuyện mới bẩu sao anh dốt thế, ở đời mấy khi gặp được người tốt như vậy.
Trong trường hợp như em các cụ/mợ có ra đi không? Nếu quyết định ra đi thì vì sao?
Ở VN khó kiếm xiền thôi, chứ có xiền rồi thì ở VN sướng nhất quả đất :D

scorp8x

Xe container
Em sống ở đó gần 4 năm roài & vưỡn quay về hái chùm khế ngọt :) Ko hối tiếc !

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Có người quen của gia đình em người bắc âu đã có lần hỏi tôi. Mày có thích sang tao sinh sống không. Ông này nói thật vì trước đó ông đã đưa vài người bạn trẻ Trung quốc sang bên đó. Lúc đó em mới rước gấu về nhà nên bẩu, tao mới lập gia đình và yêu đất nước này nên tao không đi. Về sau gấu nhà cháu biết chuyện mới bẩu sao anh dốt thế, ở đời mấy khi gặp được người tốt như vậy.
Sao trong một câu mà vừa "em" vừa "tôi" vậy cụ :))
Có cơ hội là em té ngay, HN bụi bặm quá. Mà sang đó em nghĩ nền giáo dục cho bọn trẻ con chắc là tốt hơn ở ta.

Ha Cong Anh

Xe điện
Em biết có mấy người đi trồng nho ở Na uy, khổ lắm, chẳng sung sướng gì. Nếu k giỏi thì ra đi cũng khó thành công được ở đất khách quê người.

VSK

Xe máy
Có cơ hội em cũng đi nhưng vẫn dành một chỗ ở Việt Nam để quay về bất cứ lúc nào muốn về

mihkun

Xe tăng
Nói về gia đình có mức sống trung bình khá: Đàn ông thì nên ở lại, đàn bà thì đi vì bọn tây nó chiều phụ nữ lắm. Các cụ nhà mình gia trưởng và trọng nam khinh nữ quen rồi, đi nước ngoài vất vả nên nhiều cặp vợ chồng lục đục rồi tan vỡ lắm. Chưa kể ở VN thì cứ thích là rủ bạn bè chiến hữu tụ tập được, sang nước ngoài dù có ở cùng thành phố thì một năm cũng chỉ gặp được 3-4 lần để rượu chè thôi.
Riêng nhà nào có con nhỏ mà thương con thì nên đi vì sang đó bọn trẻ có tương lai hơn ở VN.
Tùy các cụ chọn :))

MyMac

Xe điện
Ở VN em còn chẳng dám mặc đồ đẹp ra đường. Trang sức túi tắm chả dám đeo vì đeo làm chi nó cướp? Ngày ngày cho cái gì vào miệng cũng sợ ung thư vì chất bảo quản. Con cái lớn lớn ra đường chỉ sợ bị đòn oan.

Chẳng qua các cụ chưa sống ở NN thôi chứ sống rồi thì mới hiểu. Còn những người già đã ở vài chục năm rồi giờ muốn quay về là tâm lý bình thường. Lá rụng về cội mà. Ở đó là cô đơn. Con cái đi làm cả ngày, ở nhà về hưu rồi quay đi quẩn vào chả có ai nói chuyện, chẳng quen biết ai. Không giàu ở bển thì đem tiền về nhà sống theo kiểu giàu thành thị mang tiền về quê tiêu là thấy sướng. Thế thôi.

Ở bển, nếu không nặng gánh gia đình ở VN phải gửi về thì chỉ cần chịu khó tí là có cuộc sống tươm tất. Chẳng qua người Việt mình sang đó quen thói tích lũy, lại phải luôn lo gửi tiền về giúp gia đình nên nỗi ám ảnh cứ đè nặng trong lòng. Chứ em thấy dân nhập cư khác họ chẳng kêu ca gì cả. Hỏi ai cũng bảo tao thích ở đây, không muốn về đâu.

Ha Cong Anh

Xe điện
Chuẩn đới, chuẩn đới! Em thì k thể đi được vì còn bố mẹ, anh chị em. Tính em nó luẩn quẩn, 1-2 tháng không được gặp bố mẹ, anh chị em là khó chịu, bứt rứt lắm.

HoaDai

Xe buýt
Em mà có cơ hội là e đi! Có thể ban đầu vất vả nhưng đi vì thế hệ F1.

scorp8x

Xe container
Em biết có mấy người đi trồng nho ở Na uy, khổ lắm, chẳng sung sướng gì. Nếu k giỏi thì ra đi cũng khó thành công được ở đất khách quê người.
Chả hiểu mấy người quen đồng chí đi theo diện nào ? Làm nông ở BA hơi bị giàu, 90% phải nhập khẩu, làm việc thì nhàn tênh so với lao động thành thị ở VN chứ ko cần so với nông dân.