[Funland] Định Cư Xứ Người

harman_kardon

Xe điện
Cái đó trẻ con nó sướng là chính đống thời là các trợ cấp đó chỉ giành cho người thu nhập thấp thôi chứ cao hơn 1 chút thì lại phải đóng thuế nhiều hơn (có chuyện nói có người không muốn tăng lương vì lương tăng phải đóng thuế nhiều hơn và cắt trợ cấp nên thành ra lại khói khăn hơn). Ở VN thu nhập đã tốt lại có thể làm thêm (như thằng em có nghề môi giới BĐS tay trái cũng kiếm đồng ra đồng vào chứ sang Mỹ thì phát huy sao được)
1 Mình income của em đã bị loại khỏi dạng đc hưởng trợ cấp, vì có thể ghánh cả gđ rồi, em lao động chân tay và ko bằng cấp, tiếng tăm thì câu đc câu mất. đồng nghiệp nghe 3.4 lần mới hiểu em nói gì :D. chưa tính tới income của con gấu già nữa. đóng thuế nhiều nhưng sướng cái tư cách con người lắm cụ ạ. trong cty em đợt dịch này khó khăn nên 1 số người làm qua cty môi giới chỉ còn làm 5h/ ngày. nhưng họ không xin đc bất cứ 1 xu nào vì income cao hơn hẳn mức tối thiểu là 1650eu rồi.
em ghét nhất thể loại lười lao động, ngửa tay xin tiền. trừ người bị bệnh hay tật nguyền. XH nó tốt đẹp là do lao động chăm chỉ mà ra. ham chơi lười làm, ngửa tay xin trợ cấp là dạng đáy XH rồi.

ocean1

Xe tăng
Em mở ra thớt nầy để trò chuyện với các cụ , và mong rằng được hiểu thêm về quan điểm định cư hiện nay. Các cụ có thể góp ý, tranh luận quan điểm của mình , nhưng đừng gây nhau nhé, vì như thế sẽ mất vui .

Em nói luôn là nếu cụ nào có đặt ra câu hỏi và cụ khác biết câu trả lời thì trả lời hộ dùm em luôn nhé. Như thế chúng ta có thể cùng nhau học hỏi thêm và chia sẻ những kinh nghiệm cuộc sống nơi xứ người.

Về việc vấn đề các con có thành tài, có chịu học hành không là do số mạng của riêng từng cháu thôi . Cha mẹ nào cũng muốn có con mình thành đạt để được nở mặt, nở mày. Nhưng có được điều đó hay không là do phúc phần của mỗi nhà . Em thì chỉ mong con em đừng sa đoạ vào xì ke ma tuý hay băng đảng, là em mừng lắm rồi .

Một xã hội không thể nào có toàn người học cao, mà không có những lao động tay chân . Với em thì lao động bằng kiến thức hay lao động bằng tay chân đều giống nhau . Ví dụ như em làm nghề nghiệp lao động bằng kiến thức, khi mái nhà em bị mưa dột. Hoặc đường ống nước của em bị rỉ, bị nghẹt, rất sâu . Hay chiếc xe em cần thay timing belt v.v... em vẫn cần người chuyên môn về ngành đó đến sửa chữa cho em . Cho nên không thể so sánh được nghề nào tốt hơn nghề nào cả . Ngành nghề nào cũng quan trọng , đều có chỗ đứng riêng trong xã hội hết, và luôn là những nghề lương thiện .

harman_kardon

Xe điện
Ở nước ngoài ko phải là thiên đường gì đâu, chỉ là một môi trường tốt cho con cái, đáng để thử cho những ai thích phiêu lưu. Nếu chỉ trong nước mình thì cái gì cũng tiện, cũng thích, cũng đẹp.

Ở bên nước ngoài, nói là tự do mà cũng không phải tự do. Cụ có thể vác tấm bảng ra đứng trước ủy ban nhân dân thành phố phản đối chính quyền vì bất kể lý do gì cũng được, không ai ngăn cản, không ai ngăn cấm nhưng lỡ vứt bậy cái túi nylon ra đường mà bị bắt có khi bị phạt vài ngàn đô. Nói thêm là bên này rác thì cả tuần mới được vứt một lần, còn nhà nào cũng phải trả phí nước thải (thải nước ra phải trả tiền chứ không phải trả tiền mỗi nước sạch đâu). Dọn nhà có đồ hỏng ko biết vứt đi đâu vì có vứt rác thì cũng chỉ vứt được rác được quy định, phân loại ? Thèm có cô đồng nát vào sắp xếp rác rồi dọn cả nhà, xong cô ấy lại cho mình ít tiền xài nữa. Ở nước ngoài nói vậy thôi chứ toàn người nghèo, dân lao động thì 90% cơ bản là giống nhau, công chức chẳng có tý lộc lá nào, thằng nào kiếm thêm được tý thì đóng thuế vỡ mồm. Chỉ duy nhất có cảm giác an tâm hơn khi ốm đau, bệnh tật có bảo hiểm nó lo cho mình tử tế, và chất lượng bệnh viện thì ổn hơn, tránh được cảnh đông đúc ở bệnh viện. Bên này cũng ko có cảnh chen lấn trên đường phố, thằng nọ chèn vào đầu thằng kia nên ít tắc đường, đi đâu xếp hàng cũng trật tự không chen ngang. Trẻ con ra ngoài đường thì được ưu ái, đúng kiểu ưu tiên trẻ em, phụ nữ được bình quyền hơn nên cánh chị em máu đi tây hơn cánh đàn ông.

Nhiều cụ than khổ, bảo là công dân hạng hai này nọ đúng một phần thôi. Rất nhiều lao động Việt Nam sang nước ngoài làm các công việc chân tay, thu nhập thấp và một bộ phận không nhỏ lại làm việc chui trái pháp luật nữa. Bản thân họ sống khép kín và ít giao du vì không biết ngoại ngữ, thành ra lâu ngày thì mặc cảm tự ti và trở thành tự kỷ. Điểm tốt của dân Việt là cần cù chịu khó, nhưng điểm trừ là ngại thay đổi, chỉ thích làm những việc dễ. Ví dụ có người ở đây cả chục năm mà tiếng Anh vẫn lõm bõm, không phải vì họ kém, mà vì họ không chịu khó thay đổi, học thêm ngoại ngữ một cách tử tế. Chủ có muốn cất nhắc hơn vị trí cao hơn (lương cao hơn) cũng đành chịu, vì ngôn ngữ không giao tiếp được. Nhiều khi tiếc cho các lao động Việt Nam thiếu chỉ mỗi ngoại ngữ thôi mà đánh mất nhiều cơ hội công việc rất tốt.

Công dân hạng hai bên này phải là những người không có thu nhập chứ không phải là màu da hay tôn giáo. Người giàu luôn là công dân hạng nhất. Ở Mỹ công dân hạng Nhất thường được nói đến là các công dân Mỹ gốc do thái , họ thậm chí còn điều khiển cả bầu cử tổng thống Mỹ với lá phiếu đại cử tri. Ở nước ngoài, đồng tiền quyết định tất cả. Nếu các cụ có dịp qua Canada thì để ý người vô gia cư hay ăn xin chủ yếu là người da trắng. Ai không cố gắng hoặc lười là ra đứng đường thôi. Một người có hồ sơ công việc ko tốt rất khó xin được việc tử tế. Ví dụ anh làm nghề lái xe mà uống rượu rồi bị phạt tù hay gây ra tai nạn thì khả năng chắc chắn là không đâu dám nhận anh nữa. Chủ lao động yêu cầu tính trung thực và kỷ luật rất cao, coi như là một tiêu chuẩn bắt buộc. Ngược lại một lao động tử tế thì rất khó bị mất việc. Sang nước ngoài một thời gian em hiểu rằng cái quan niệm công dân hạng 2 cho người nước ngoài đối với dân bản xứ xuất phát từ hai lý do, một là lao động nước ngoài quá nghèo và lạc hậu nên họ bị coi thường. Hai là với những người nước ngoài quá giàu, họ bị ganh ghét. Vùng Vancouver giá nhà tăng khoảng 10 lần so với 20 năm trước do lượng người nhập cư từ Trung Quốc quá nhiều và họ mua nhà bất chấp giá cả khiến dân bản xứ da trắng cũng ko có tiền để mua nhà, ai có nhà rồi cũng phải bán xới đi chỗ khác vì không đủ tiền đóng thuế nhà. Cũng không quá quan trọng vì các nước như Mỹ hay Canada đều là dân tứ xứ đổ về, các thành phố lớn như Vancouver hay Toronto có quá nửa dân số là dân nhập cư tứ xứ nên không có chuyện công dân hạng hai các cụ nhé. Cụ có tiền tiêu, nói tiếng Anh như gió thì từ thằng Trắng hay thằng Đen nó đều phải tử tế và kính trọng với mình hết, thách cả lò chúng nó cũng không dám coi thường các cụ.

Cụ nào có bạn bè người thân sống ở nước ngoài về Việt Nam dễ nhận ra rằng họ không có gì hơn anh em mình trong nước. Xét về thu nhập nhiều cụ ở Việt Nam còn là mơ ước cho anh em ở nước ngoài. Tầm bạn bè em ở Viêt Nam có tài sản cỡ 500k đến vài triệu Obama là cực kỳ nhiều, nhưng ở nước ngoài thì toàn nợ và nợ, làm đếch gì có tài sản dư nhiều như thế. Vì thu nhập bên nước ngoài ko có mức chênh lệch nhiều như ở Việt Nam, cũng không có nhiều cơ hội để đột phá như ở Việt Nam. Ai làm được tý thì đóng thuế hết vì không trốn thuế được. Việt Nam là thiên đường trốn thuế, nên nhiều cụ OF mới giàu thế chứ ạ :). Cái họ hơn là con cái họ hơn mình và sức khỏe họ tốt hơn mình, em chắc chắn đấy.
Tiếng tăm em lộ cộ lắm, bằng cấp ko có. đây là em nói rất thật, nhưng cơ hội thì em có. có là do sếp nhìn thấy khả năng của mình. và em vượt qua đc rất nhiều dân bản địa có bằng cấp. Cty em tối thiểu phải có bằng trung cấp level 3 mới đc nhận vào làm. phải hiểu 1 vài phần trong SAP system, em thì trắng tinh như tờ giấy , đó là sự may mắn trong lúc cty cần người làm phụ giúp . và em vào, học dần dần và trụ đc trong khi hàng chục dân bản địa phải ra đi. gần 70 người vào mà chỉ có 3 người đc ký HĐ vĩnh viễn với mức lương hấp dẫn để cống hiến , em là 1 trong số đó. sau này em có nói với sếp là, bằng cấp chỉ là tờ giấy, cái đầu, sự chăm chỉ, sáng tạo mới là thứ cần thiết nhất.
Cách làm vc của em cũng rất khác người, mới đầu 1 số đồng nghiệp khó chịu và nói là em thuộc dạng tùy tiện, thích làm gì làm đó. nhưng đó là sự tìm tòi và khám phá. để tìm ra cách hữu hiệu nhất. kết quả là 1 chỗ trc đó cần 2 người làm ko xong, nhưng em chỉ cần 1 mình vừa làm vừa giỡn, cười đùa cả ngày. còn 1 phong cách khác nữa là cái tai nghe luôn hiện hữu ở tai, vừa nghe nhạc hoặc vừa phone vừa làm vc. mùa bóng thì vừa làm vừa xem. thậm trí đưa ra loa bluethooth nghe cho phê. nhiều khi còn 1 cửa sổ OF dành riêng trên monitor để chém gió :D
Phong cách và văn hóa làm vc cty em như vậy đó, rất dễ dàng, nó cũng bắt đầu từ em. hiệu quả cv mới là số 1, bằng cách nào thì kệ cha mài =)) miễn sao phải xong vc và chính xác .

Rong rêu

Xe điện
Nhiều cụ thớt này ở CA. Cho em hỏi để có thẻ xanh ở CA giờ cần những điều kiện gì, cụ thể và so sánh rộng với Mỹ, Pháp, Úc chẳng hạn ...
Em xin cảm ơn các cụ chia sẻ để mở rộng hiểu biết.
Thẻ xanh không phải chỉ áp dụng riêng cho Cali, mà là luật xét cho cả nước MỸ cụ a .
Em không rành về di trú cụ ơi . Mấy lúc nầy nghe nói luật lệ có sự thay đổi nên em không giúp được cho cụ rồi .
Còn việc so sánh với các nước Pháp, Úc thì em mù tịt vì không sinh sống ở các nơi đó .
Cụ trên hỏi là Canada mà cụ.

quadeo

Xe đạp
Nếu em có cơ hội định cư ở 1 trong 3 nước cụ nêu thì e sẽ đi ngay và luôn :D những đất nước đó cơ bản , nền tảng là đã tốt đẹp nhất quả đất rồi nên e cũng chỉ cố gắng , phấn đấu thôi chứ ko còn gì để mà trông đợi nữa đâu :D nên nếu cuộc sống mà có thất bại thì chấp nhận thôi :D
E nghĩ rằng e sẽ định cư lâu dài thôi , vì ở VN e còn gia đình nữa .
Tất nhiên là cuộc sống sẽ thay đổi hoàn toàn rồi , kiểu như tạm thời đầu thai kiếp khác vậy á :D vì từ nước này qua nước khác định cư nó khác hoàn toàn từ dưới quê lên phố thị lập nghiệp :D e suy nghĩ vậy có đúng không nhỉ , hỡi các cụ đang định cư ở nước ngoài ? :D
Nếu như mọi việc ở đất nước mới xảy ra ko theo như dự tính lúc đầu của e thì sao à ? Thì chạy về VN lại thôi , easy :D

ocean1

Xe tăng
Cụ trên hỏi là Canada mà cụ.
Cám ơn cụ đính chính lại . Em quen với các chữ viết tắt của tiểu bang, nên khi em thấy chử CA thì cứ tưởng cụ ấy hỏi em về Cali.

Cụ nào sinh sống bên CAN thì xin giúp cho cụ ấy đi nhé .

harman_kardon

Xe điện
Em mở ra thớt nầy để trò chuyện với các cụ , và mong rằng được hiểu thêm về quan điểm định cư hiện nay. Các cụ có thể góp ý, tranh luận quan điểm của mình , nhưng đừng gây nhau nhé, vì như thế sẽ mất vui .

Em nói luôn là nếu cụ nào có đặt ra câu hỏi và cụ khác biết câu trả lời thì trả lời hộ dùm em luôn nhé. Như thế chúng ta có thể cùng nhau học hỏi thêm và chia sẻ những kinh nghiệm cuộc sống nơi xứ người.

Về việc vấn đề các con có thành tài, có chịu học hành không là do số mạng của riêng từng cháu thôi . Cha mẹ nào cũng muốn có con mình thành đạt để được nở mặt, nở mày. Nhưng có được điều đó hay không là do phúc phần của mỗi nhà . Em thì chỉ mong con em đừng sa đoạ vào xì ke ma tuý hay băng đảng, là em mừng lắm rồi .

Một xã hội không thể nào có toàn người học cao, mà không có những lao động tay chân . Với em thì lao động bằng kiến thức hay lao động bằng tay chân đều giống nhau . Ví dụ như em làm nghề nghiệp lao động bằng kiến thức, khi mái nhà em bị mưa dột. Hoặc đường ống nước của em bị rỉ, bị nghẹt, rất sâu . Hay chiếc xe em cần thay timing belt v.v... em vẫn cần người chuyên môn về ngành đó đến sửa chữa cho em . Cho nên không thể so sánh được nghề nào tốt hơn nghề nào cả . Ngành nghề nào cũng quan trọng , đều có chỗ đứng riêng trong xã hội hết, và luôn là những nghề lương thiện .
Vâng, nhưng cái khó là khi chúng ra nói thật, sẽ không ít kẻ ghanh ghét đố kỵ. và phá đám nếu chúng ta khen. phá đám để gây tranh cãi và sẽ bị khóa nick và xóa thớt. Lao động là vinh quang, đóng thuế là trách nhiệm với bản thân và XH. nên làm vc gì dù là quét rác hay bốc mứt cũng đều tốt cả. cụ cũng thấy nhiều kẻ rác rưởi dè bỉu làm nails bê phở, vậy em không biết vc gì của chúng mới là vinh quang ? XH tuần hoàn, ai có khả năng gì họ sẽ phù hợp với kiến thức và tay nghề của họ. mồ hôi nước mắt của mọi nghề chân chính đều đc tôn vinh.

• Vodka
Reactions: UFA

Rong rêu

Xe điện
Em biết thớt này từ hôm qua, nhưng bận quá không chém được (bê phở cả ngày, làm gì có thời gian ;))), là một chủ đề khá thú vị, gây tranh cãi trong cộng đồng OF nhiều năm qua cơ bản là vì:

OF ở quê nhà: Đi dễ ấy mà, sang khổ bm, cho đi cũng không đi, sang làm nail, bê phở, cày như trâu bò....và kết luận: VN mới là thiên đường.

OF đã ra được khỏi VN: Mặc dù có vất vả thật, nhưng cũng phải cố để đưa ra lập luận như là môi trường, chế độ phúc lợi XH... để khẳng định rằng việc ra đi là hoàn toàn đúng đắn.

Vậy tóm lại, đâu mới là thiên đường? Nếu coi mỗi con người như một con cá thì ở VN là con cá ở dưới sông, suối, ao hồ, còn ra nước ngoái là con cá đó phải sống trên cạn, thậm chí phải leo cây nữa.

Vậy, một con cá chỉ sống cả đời dưới nước, và một con cá sống được cả dưới nước và trên cạn thì cuộc sống của con nào đáng sống hơn?

Sướng/ khổ là cái nhìn của từng cá nhân, nên em không chém.

Rảnh em lại chém tiếp về Úc, Châu Âu, Mỹ hầu các cụ OF trong nước, và học hỏi các cụ đã sống ở các nước khác.

hai rau pham

Xì hơi lốp
Hi! Chào CCCM, thi thoảng vào quán cfe, dc biết CCCM đang chém về cs ở nc ngoài. e có quan điểm & đang có ý định triển khai:
Tuổi e đã cao & tính e cũng ứ thick nơi nào hơn quê cha đất tổ tuy nhiên nếu ss nên giáo dục thì nên us, can, au... ăn đứt quê cha đất tổ thế nên CCCM có đk thì cho con nó đi, ko có gì đầu tư lời như đầu tư giáo dục. Nhưng mục đích để con cái có cs, cv tốt sau này & ko để chúng quên nguồn gốc, ông bà, cha mẹ chúng thì đó là vde chúng ta phải làm.
Nhiều ng đi bằng mọi cách & có qdiem khách nhau nên e ko có ý này nọ về cách sống & làm vc mỗi ng bên nớ cho dù nail, trồng cỏ... hay tiền đông qua bên kia chỉ mua nhà cho thuê, sáng cfe, chiều bia bọt....
Gd e cũng ko có dk nên bàn nhau cử gấu đi CAN vì có chút kiến thức sau đó xin định cư để mục đích cho con cái môi truòng học tập tốt & đang triển khai thuận lợi cho dù lăn tăn vì bệnh tim gan phèo phổi của em. Một số cụ góp ý hc em như thế thì có thể dẫn đến chia ly chia cốc nhưng để đạt dc mục đích mình phải đánh đổi ko ít thì nhiều. e xdinh ứ đi, gom xèng thi thoản qua thăm con, vc là cái duyên nợ . Ở vn sát nhau còn xxx... này nọ mà.
Tóm lại tùy hc mỗi ng, xác định đi vì mục đích gì, ko nên đạt đc bằng mọi cách vì mỗi xh, quốc gia, thể chế ông nào cũng có điểm hay điểm dở của nó. Nhân đây e cảm ơn cụ Đại Dương đã lập thớt để chia sẻ ý kiến.! cụ Thichduthu, cụ St101814check mật thư cho e 1 vài ý kiến tư vấn nhé

Chỉnh sửa cuối:

quadeo

Xe đạp
Mà e thật , phó thường dân ko có họ hàng thân thiết bên nước Mỹ mà muốn định cư ở nước Mỹ là khó nhắm , khó nhắm . Chắc cú 100% thì chỉ có 3 con đường thôi :
1/ diện tay nghề : cực kỳ khó nhằn , vâng , cực kỳ khó nhằn , mức độ cao nhất trong ngôn ngữ mô tả =)) ( quá khó thì nghĩa là bất lực luôn rồi =)))
2/ kết hôn : dễ mà khó , khó mà dễ :)) vấn đề nằm ở chỗ Tình Thật hay Tình Giả . Tình Giả thì vs phụ nữ thì khả năng tạch gần = 100% , vì giờ bọn nó đểu lắm , toàn giở trò chén xong phắn, chứ ít khi đèo bồng lắm , còn vs đàn ông thì khá là ok . Tình Thật mà mình nghèo , Ấy cũng mạt rệp thì đi = niềm tin :))
3/ Cái này là quyết định , là ý chí của phụ huynh : cất khóc chào đời trên nước Mỹ .
Còn mấy vụ Đầu tư , xuất khẩu lao động rồi trốn ở lại , xin ở lại , làm mọi cách để ở lại cho đủ ngày đủ tháng để xin Card , xin Quốc tịch này nọ đồ ... thì thôi , quên đi , toàn bánh vẽ :)) Trừ phi chính phủ nước đó có chương trình .

ocean1

Xe tăng
Tôi sống ở Việt Nam chả giầu chả nghèo nhưng chắc cũng thuộc vào tầng lớp trung lưu của xã hội, bạn bè quen biết thì nhiều người giàu có, quen biết quan chức cũng hạng tương đối. Cách đây chục năm tình cờ điểm lại những người tôi quen biết thì đều đã đi định cư, có kế hoạch đi hoặc thu xếp cho vợ con đi trước. Lúc đấy mới nghĩ ra rằng những người giầu hơn mình, giỏi hơn mình, quan hệ hơn mình còn tính thế nếu mình không tính thì liệu có kịp.
lúc đầu cũng dự định đi Mỹ, đi úc, đi Canada. Thế nhưng đi thử thì trừ Canada chưa đi thì thấy không thích. Hợp với Châu Âu hơn.
Thế nhưng nó cũng là cái số, muốn đi đâu cũng chả dễ. Nhiều ông nói có 500k là cầm thẻ xanh nghe dễ dàng lắm. Cứ thử làm xem có bị lừa cho lật mặt ra không?
Trên này tôi độ chắc cũng không ít tuổi lắm, đã sống đủ lâu thì bỏ ý định thuyết phục thằng khác thích cái gì đi mà nên nghĩ liệu mình đã biết mình thích gì chưa?
Em hoan nghênh mọi chia sẻ của các cụ nhé . Dù em biết quan niệm mỗi người đều khác nhau nên phải có ý kiến trái chiều là chuyện đương nhiên.

Thớt nầy lập ra để trò chuyện cho vui, chia sẻ những quan điểm khác nhau về việc đi định cư . Không ai dùng để thuyết phục ai cả . Việc sinh sống nơi đâu là do CCCM tự quyết định thôi.

ocean1

Xe tăng
Tiếng tăm em lộ cộ lắm, bằng cấp ko có. đây là em nói rất thật, nhưng cơ hội thì em có. có là do sếp nhìn thấy khả năng của mình. và em vượt qua đc rất nhiều dân bản địa có bằng cấp. Cty em tối thiểu phải có bằng trung cấp level 3 mới đc nhận vào làm. phải hiểu 1 vài phần trong SAP system, em thì trắng tinh như tờ giấy , đó là sự may mắn trong lúc cty cần người làm phụ giúp . và em vào, học dần dần và trụ đc trong khi hàng chục dân bản địa phải ra đi. gần 70 người vào mà chỉ có 3 người đc ký HĐ vĩnh viễn với mức lương hấp dẫn để cống hiến , em là 1 trong số đó. sau này em có nói với sếp là, bằng cấp chỉ là tờ giấy, cái đầu, sự chăm chỉ, sáng tạo mới là thứ cần thiết nhất.
Cách làm vc của em cũng rất khác người, mới đầu 1 số đồng nghiệp khó chịu và nói là em thuộc dạng tùy tiện, thích làm gì làm đó. nhưng đó là sự tìm tòi và khám phá. để tìm ra cách hữu hiệu nhất. kết quả là 1 chỗ trc đó cần 2 người làm ko xong, nhưng em chỉ cần 1 mình vừa làm vừa giỡn, cười đùa cả ngày. còn 1 phong cách khác nữa là cái tai nghe luôn hiện hữu ở tai, vừa nghe nhạc hoặc vừa phone vừa làm vc. mùa bóng thì vừa làm vừa xem. thậm trí đưa ra loa bluethooth nghe cho phê. nhiều khi còn 1 cửa sổ OF dành riêng trên monitor để chém gió :D
Phong cách và văn hóa làm vc cty em như vậy đó, rất dễ dàng, nó cũng bắt đầu từ em. hiệu quả cv mới là số 1, bằng cách nào thì kệ cha mài =)) miễn sao phải xong vc và chính xác .
Qua lời cụ kể thì cụ rất giỏi và rất may mắn trong công việc . Ngày xưa, em thấy bằng cấp THPT ở Mỹ có giá trị, nhưng thời thế bây giờ khác xưa rồi cụ . Rất khó được nhận vào các công ty làm việc nếu không có những kiến thức cơ bản, được dạy ra từ trường đại học .Muốn có được những thứ đó thì phải đi học cụ ạ .

Tuy em nói thế, không phải là không có những trường hợp ngoại lệ , nhưng con số nầy hiện nay rất thấp.

ocean1

Xe tăng
Nếu em có cơ hội định cư ở 1 trong 3 nước cụ nêu thì e sẽ đi ngay và luôn :D những đất nước đó cơ bản , nền tảng là đã tốt đẹp nhất quả đất rồi nên e cũng chỉ cố gắng , phấn đấu thôi chứ ko còn gì để mà trông đợi nữa đâu :D nên nếu cuộc sống mà có thất bại thì chấp nhận thôi :D
E nghĩ rằng e sẽ định cư lâu dài thôi , vì ở VN e còn gia đình nữa .
Tất nhiên là cuộc sống sẽ thay đổi hoàn toàn rồi , kiểu như tạm thời đầu thai kiếp khác vậy á :D vì từ nước này qua nước khác định cư nó khác hoàn toàn từ dưới quê lên phố thị lập nghiệp :D e suy nghĩ vậy có đúng không nhỉ , hỡi các cụ đang định cư ở nước ngoài ? :D
Nếu như mọi việc ở đất nước mới xảy ra ko theo như dự tính lúc đầu của e thì sao à ? Thì chạy về VN lại thôi , easy :D
Cụ vui tính quá . Cám ơn cụ chia sẻ cái nhìn của cụ về việc định cư . Em không biết cụ có thật sự đang tìm cách để được đi định cư hay không . Nhưng em chúc cụ may mắn nhé .

Cuộc sống hai nơi dù phong tục tập quán có khác nhau, nhưng cũng có nhiều thứ tương đồng, ví dụ như là phải làm việc mỗi ngày, phải trả tiền sinh hoạt cần thiết như điện, nước, phone hàng tháng v.v...

ocean1

Xe tăng
Em biết thớt này từ hôm qua, nhưng bận quá không chém được (bê phở cả ngày, làm gì có thời gian ;))), là một chủ đề khá thú vị, gây tranh cãi trong cộng đồng OF nhiều năm qua cơ bản là vì:

OF ở quê nhà: Đi dễ ấy mà, sang khổ bm, cho đi cũng không đi, sang làm nail, bê phở, cày như trâu bò....và kết luận: VN mới là thiên đường.

OF đã ra được khỏi VN: Mặc dù có vất vả thật, nhưng cũng phải cố để đưa ra lập luận như là môi trường, chế độ phúc lợi XH... để khẳng định rằng việc ra đi là hoàn toàn đúng đắn.

Vậy tóm lại, đâu mới là thiên đường? Nếu coi mỗi con người như một con cá thì ở VN là con cá ở dưới sông, suối, ao hồ, còn ra nước ngoái là con cá đó phải sống trên cạn, thậm chí phải leo cây nữa.

Vậy, một con cá chỉ sống cả đời dưới nước, và một con cá sống được cả dưới nước và trên cạn thì cuộc sống của con nào đáng sống hơn?

Sướng/ khổ là cái nhìn của từng cá nhân, nên em không chém.

Rảnh em lại chém tiếp về Úc, Châu Âu, Mỹ hầu các cụ OF trong nước, và học hỏi các cụ đã sống ở các nước khác.

Em chờ đọc thêm các bài viết chia sẻ về cuộc sống ở Âu châu của cụ nhé.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em thấy người Việt kén chọn lắm, nhiều người hỏi hoài hỏi mãi rồi cũng vậy thôi không dám quyết. Trong lúc còn chần chừ thì bao nhiêu người khác họ đã làm xong việc rồi, đến khi quay lại hết cơ hội lại tiếc.

Là công dân một nước nghèo như Việt Nam, mỗi lần đi ra nước ngoài phải xin visa khổ lắm, đi đâu cũng khó chứ đừng nói đi Mỹ hay Canada. Đi sang Hàn Quốc là khó nhất, vì họ sợ mình trốn ở lại. Các cụ ở trong nước không biết đâu, ra ngoài mới thấy đất nước mình nhỏ bé thế nào, thậm chí có khi vô danh vì nhiều người còn không biết Việt Nam ở đâu ấy.

Giờ em nghĩ khá hơn nhiều rồi, nhưng để được tự do thoải mái như nhiều nước Châu Á khác khi vào các nước phát triển thì chắc còn lâu lắm.

Freeman Bodhany

Xe tăng
.....
Là công dân một nước nghèo như Việt Nam, mỗi lần đi ra nước ngoài phải xin visa khổ lắm, đi đâu cũng khó chứ đừng nói đi Mỹ hay Canada. Đi sang Hàn Quốc là khó nhất, vì họ sợ mình trốn ở lại.....
Cụ nói thế nào, dân VN đi du lịch Hàn ầm ầm, rần rần, ( năm nay bị Covid nên dân chưa đi nhiều thôi), đi Hàn có gì mà cụ bảo xin visa khó ?!
Có người còn xin visa đi Hàn được 5 năm liền kìa.

P/S: nhưng đúng là những đoàn du khách Việt sang Hàn thường bị 1 nhân viên bên Công an hay CS hay Bộ LĐ gì đó đi cùng đoàn để giám sát. Hàn nó sợ du khách Việt trốn. Hic, đáng buồn. :D

Phamhuutiep

Xe máy
Cụ nói thế nào, dân VN đi du lịch Hàn ầm ầm, rần rần, ( năm nay bị Covid nên dân chưa đi nhiều thôi), đi Hàn có gì mà cụ bảo xin visa khó ?!
Có người còn xin visa đi Hàn được 5 năm liền kìa.

P/S: nhưng đúng là những đoàn du khách Việt sang Hàn thường bị 1 nhân viên bên Công an hay CS hay Bộ LĐ gì đó đi cùng đoàn để giám sát. Hàn nó sợ du khách Việt trốn. Hic, đáng buồn. :D
Riêng Hàn, đợt 5 năm trước em có đi cùng đoàn Samsung sang tập huấn hơn tháng giáp Tết, Đoàn đi 22 đồng chí về chỉ có 20 đồng chí. Sau vụ đó anh em suýt ăn Tết bên Hàn, còn mấy ông sếp Hàn follow bọn em, ông thì kỉ luật, ông giáng chức. Lần sau sang, nó chỉ cho ở Khách sạn + Công ty, không cho ra ngoài nữa. Hẹn hò mấy em Hàn r cũng không thăm nom được, đến khổ @@

Còn về vụ định cư nước ngoài. Bạn bè em đi nhiều theo diện du học r ở lại bên đó làm, cũng cả chục năm r. Ở cái tuổi dễ thích nghi với môi trường mới, tuy nhiên thế hệ bọn em đều cho rằng, ở bên đó một thời gian r về cống hiến cho nước nhà. Năm nay em ba xịch tuổi, có lẽ thuộc loại trẻ ranh trên này, quan điểm em không ra nước ngoài nhưng sẽ đầu tư cho F1 ra nước ngoài ăn học. Còn đời nó có muốn sống ở đâu em k áp đặt.

Freeman Bodhany

Xe tăng
Đi du lịch sang Hàn Quốc mà còn trốn ở lại lao động chui thì quả là vinh quang chói lòa.
Trốn đấy cụ, nhiều zai trẻ trâu ( chủ yếu mạn Hà Tĩnh, Thanh Hóa, Nghệ An) giả bộ khách lữ hành du lịch sang Hàn, rồi lúc đang đi tour thì trốn ( dĩ nhiên đã móc nối người nhà, người thân đã ở bên đó rồi). Mấy lần em đi du lịch Hàn theo tour của Cty du lịch VN, sang Hàn toàn bị 1 anh người Hàn đi cùng để giám sát đoàn.

P/S : Đoàn Doanh nhân đi cùng đoàn Chính phủ sang Hàn bàn chuyện làm ăn còn bỏ trốn nữa là. Xấu mặt VN lắm. Cụ tìm hiểu đọc lại các báo năm 2019 thì rõ.

sozinho

Xe buýt
Quan điểm của em thế này, sống ở đâu quan trọng là khả năng làm chủ kinh tế, nói cụ thể là khả năng kiếm tiền, chẳng nói nước ngoài nước trong, ngay trong nước nhìn những người ở lại nông thôn hay ra thành thị thì biết.
Nói những người thu nhập đủ ăn trong nước hoặc rất rất nhiều tiền là những người không muốn đi là không đúng, những người đó, tự thấy mình ra nước ngoài bằng vào khả năng của họ, không thể kiếm tốt như ở trong nước, không thể duy trì mức sống như hiện tại nên họ không muốn đi, và lại câu nói của con cáo: còn xanh lắm. Cho nên có bác hỏi thử liệt kê sướng hơn ở điểm gì thì có trả lời được đâu, ăn nhậu vỉa hè, matxa mát gần, cafe đèn mờ, osin giúp việc, tất cả những thứ đó ở đâu trên thế giới này đều có. Thậm chí có những thứ là du nhập về mình, nên ở cố quốc nó còn chất lượng hơn.
Rồi có những tâm lý rất mâu thuẫn, đời mình không muốn đi, nhưng lại muốn con cái đi, thế nên mới có những nghịch cảnh như câu chuyện một bác kể bên trên.
Em từng thấy người Việt mình đổ vào những nước đông Âu vì làm ăn dễ, sau lại tràn qua tây Âu và bây giờ là Anh, khi làm ăn được, có bị bắt bị đuổi cũng không về, lúc khó khăn chẳng bảo cũng rút hết.
Rồi nhiều người "nghe kể" rằng người trẻ đi làm ăn đến già sẽ tìm cách hồi hương, cái này nếu thống kê là không đúng, khi gặp một vài người già hồi hương kể chuyện khiến ta tưởng rằng đa số người Việt như vậy, hãy nhìn những người di cư ra Hà nội hay TPHCM sẽ thấy đến tuổi già mấy người quay về quê sống đâu?. Về thời gian, đi định cư 5 năm là con số quá ít, nhất là với những người không tự tin giao tiếp, trong thời gian này, nỗi nhớ quê hương còn rất mãnh liệt, ý định quay về cũng còn cao, nhưng đến 10 năm, 20 năm thì mọi chuyện sẽ khác. Khi đã quen với sự yên tĩnh thì cái nhộn nhịp là một sự làm phiền, nhất là với tuổi già. Như em rời VN cũng hơn 20 năm rồi, giờ quay về còn rất ít bạn bè, mà tư tưởng cũng như quan điểm cũng không thấy tương đồng nữa..
Gần đây, như một bác ở trên nhận xét, nhìn lại xung quanh những người có tiền lần lượt đi định cư hết, đó là sự thật. Nhiều người không muốn thừa nhận, hoặc không có thực tế để hiểu vì sao.