[Funland] Định Cư Xứ Người

lexus350RX

Xe buýt
Lấy tiêu chuẩn thuê người giúp việc để làm tiêu chuẩn cuộc sống thì không sang các nước G7 được. Ông chủ Amazon, người giàu nhất thế giới, vẫn vào bếp rửa bát cho vợ kìa. Cụ không nhìn vào những chuyến du lịch khắp thế giới của họ, việc không phải lo về giáo dục của trẻ con, cơ hội được bảo vệ bởi chính phủ khi ra nước ngoài mà không may gặp sự cố, môi trường trong sạch..... chẳng hạn.
VN còn nhiều điểm yếu kém so với các nước phát triển , cái này rõ như ban ngày rồi . Nhưng cụ cũng không thể phủ nhận được là đời sống dân chúng đang dần tốt lên , và với nhiều người thì có tiền ở VN là NHẤT !!! Đến dân culi như em còn có thể du lịch quanh châu Á với châu Âu thì với những người có tiền , chuyện ấy quá xoàng . Gia đình bạn em cả nhà đã sang New Zealand ( câu con trai lớn sang đó học trung học gần 2 năm , bố mẹ với cậu em út sang sau , đã tìm dc trường nhận cậu út nhập học ) mà cũng xách nhau về lại VN hết thì em nghĩ , không phải giấc mơ của người này cũng sẽ là giấc mơ với người khác đâu cụ .

pikapika

[Tịch thu bằng lái]
Tôi quyết định đi định cư, gia đình thì phản đối, bạn bè thì ngạc nhiên. Trong suốt mấy năm qua bạn hocj nhờ tư vấn rất nhiều về việc đi hay ở thì cuối cùng thấy 99% đểu thay đổi, không đi nữa vì không dám chấp nhận rủi ro làm lại từ đầu khi tuổi không còn trẻ. Nhưng nhận thấy đa số bạn học cũ tôi toàn chân không đến đất, cật không đến giời. Không đủ giàu, đủ giỏi để sống thoải mái ở xứ người, không đủ liều lĩnh để đánh bạc. Trong khi bạn bè ngoài xã hội thì thấy họ quyết nhanh, có lẽ tại vì bạn xã hội tương đối giống nhau về tính cách.
Em thấy người Việt kén chọn lắm, nhiều người hỏi hoài hỏi mãi rồi cũng vậy thôi không dám quyết. Trong lúc còn chần chừ thì bao nhiêu người khác họ đã làm xong việc rồi, đến khi quay lại hết cơ hội lại tiếc.

Là công dân một nước nghèo như Việt Nam, mỗi lần đi ra nước ngoài phải xin visa khổ lắm, đi đâu cũng khó chứ đừng nói đi Mỹ hay Canada. Đi sang Hàn Quốc là khó nhất, vì họ sợ mình trốn ở lại. Các cụ ở trong nước không biết đâu, ra ngoài mới thấy đất nước mình nhỏ bé thế nào, thậm chí có khi vô danh vì nhiều người còn không biết Việt Nam ở đâu ấy.

Giờ em nghĩ khá hơn nhiều rồi, nhưng để được tự do thoải mái như nhiều nước Châu Á khác khi vào các nước phát triển thì chắc còn lâu lắm.

pikapika

[Tịch thu bằng lái]
có diện dành cho các sinh viên về STEM, họ có thể học ở Mỹ hoặc các nước khác. Trên FB có nhóm anh Bằng chuyên tư vấn cho những người thuộc nhóm này. Nói chung họ thuộc diện chất xám Mỹ cần.
Bên Mỹ cực khó cụ ạ. Em làm với đối tác hơn chục năm mà họ cũng không bảo lãnh em sang Mỹ được. Nhiều người đã làm ở Mỹ cả chục năm mà vẫn chưa có thẻ xanh. Đến hồi anh Chăm lên thì hết cửa, may mà em cũng kịp thời nhảy sang Ca :).

Dân Ấn Độ rất giỏi về IT cụ ạ. Mình cũng có kỹ sư IT giỏi nhưng có lẽ cơ hội ít hơn vì thiếu tiếng Anh. Em cũng có đứa bạn chuyên làm lập trình, trước nó mở công ty lập trình thuê cho các đối tác nước ngoài, rồi sau sang Mỹ làm việc. Phải rất giỏi mới trụ lại ở Mỹ được cụ ạ. Em cũng biết một vài trường hợp khác ở lại Mỹ làm việc và có thẻ xanh, nhưng toàn dân đỉnh, học ở MIT, stanford ...

Dân Việt Nam bên Ca thì hay làm ở các farm hái nấm, cửa hàng ăn, tiệm nail là chính, do những job này ko yêu cầu trình độ tiếng Anh cao. Một vài người giỏi thì hay làm về IT. Thời buổi toàn cầu hóa nên Ca cũng chẳng thiếu cái gì, từ mắm tôm cho đến lòng lợn, tiết canh đều đủ cả. Nhiều người không còn trẻ nhưng cũng chấp nhận sang đi làm một số công việc chân tay để có cơ hội cho con cái sang học hành miễn phí (chịu khó làm thì cũng có thu nhập kha khá). Du học sinh bên này nhiều lắm, các em học rất giỏi, nên con đường định cư mở toang.

pikapika

[Tịch thu bằng lái]
lâu rồi có vụ lãnh sự quán của Mỹ ở Sgn bị tóm vì bán visa cho người Việt. Cách đây 1,2 năm Mỹ tóm một đường dây của người Việt về kết hôn giả.
Đúng là VN có rất là nhiều trường quốc tế , nhưng do thể chế chính trị nên các cô cậu sanh viên khó xin visa cụ ạ .
Cụ chưa gặp sang Mỹ bằng đường phi pháp , kết hôn giả thôi , chứ không phải là không có cụ ạ . Cái cụ kết hôn giả nó xảy ra nhiều tới mức mà giờ ĐSQ ,LSQ nó nhìn hồ sơ kết hôn như nhìn bomb đấy cụ ạ :D
Còn các em du học sinh thì giờ cũng khó khăn nhiều thứ lắm . Nội cái chuyện kiếm tiền tỷ cho các em qua đó du học thì phụ huynh đã ọc máu họng dzồi . Chưa kể , các em học xong có xin được việc làm hay không nữa , e đồ là khó , vì em thấy du học sinh hồi hương khi chưa có card đông hơn 10 năm trước rất nhiều . E có quen một ông anh sn 80 , học và làm việc ở Mỹ nay ngót nghét 21 năm mà còn chưa có card đây nè , may mắn là con cháu của ảnh đã có Quốc Tịch rồi :D , ảnh thì luôn biết em , chứ em thì không có một chút ký ức gì về ảnh luôn ngoại trừ thông tin anh A , con ông B bà C đi Mỹ :D , mãi cho tới khi Facebook phổ biến ở VN thì e mới nhận ra anh ta thông qua comment anh ta trêu ghẹo e dưới một status của bố mẹ ảnh .

Dạ vâng , thì xét cho cùng thì đấy là đi theo diện tay nghề rồi ạ . Làm việc 15 năm cho Mỹ thì chính Mỹ sẽ xác nhận trình độ tay nghề của cụ đủ tiêu chuẩn để đi Mỹ , Mỹ xác nhận lính lác của chính Mỹ thì quá dễ dàng rồi , em biết rất là nhiều người làm lao công tạp vụ tài xế cho chủ người Mỹ chỉ gần 15 năm là đi Mỹ luôn đây , còn làm việc cho nước khác thì nó phải có phương pháp kiểm tra thôi , mà nó kiểm tra lính nước khác thì phải căng chứ .

Zooom

Xe hơi
ở đâu khiến mình thoải mái thì ở thôi

quadeo

Xe đạp
lâu rồi có vụ lãnh sự quán của Mỹ ở Sgn bị tóm vì bán visa cho người Việt. Cách đây 1,2 năm Mỹ tóm một đường dây của người Việt về kết hôn giả.
Vâng cụ , vụ LSQ là ông đấy ổng bán hẳn thẻ xanh luôn ấy , ông ta cũng gần hết nhiệm kỳ rồi về hưu luôn nên ông ta nổ cú chót thật lớn cho c.p Mỹ trầm trồ chơi :)) . Ngày xưa , ông ta tham chiến ở Nam Việt chứ đâu :))
Vụ bắt đường dây kết hôn giả thì năm đó "tàu nhanh" cũng đưa tin ồn ào mấy ngày , nghĩa là vụ k.h.g này phải có rất nhiều đường dây và gây nhức nhối lắm thì c.q mới ra tay cắt 1 dây để nhắc nhở trật tự . Chứ "làm ăn" đàng hoàng thì c.q nó cũng bơ luôn rồi .

pikapika

[Tịch thu bằng lái]
Nghĩ cho thoáng thì di cư là bản chất của con người. Ngày xưa em đi làm, sếp của em đúng là Tây ba lô, vào Việt Nam sớm, rồi thấy cơ hội đầu tư mà nên người ở Việt Nam. Dân Tây ba lô giờ ở Việt Nam cũng đủ trò để gia hạn visa, kiếm việc, kết hôn. Em có đứa bạn lấy một cậu Mỹ. Cậu này nhất quyết không muốn về Mỹ, trong khi nó chỉ muốn sang Mỹ. Vì rằng ở Việt Nam cậu này đi dạy kiếm tiền và có cuộc sống dễ chịu. Quay trở lại Mỹ thì ở một nơi khỉ ho cò gáy thu nhập bình thường.

Nếu chỉ nhìn phiến diện thì bảo là đấy đến Tây nó còn muốn ở Việt Nam, tại sao lại phải đi.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vâng cụ , vụ LSQ là ông đấy ổng bán hẳn thẻ xanh luôn ấy , ông ta cũng gần hết nhiệm kỳ rồi về hưu luôn nên ông ta nổ cú chót thật lớn cho c.p Mỹ trầm trồ chơi :)) . Ngày xưa , ông ta tham chiến ở Nam Việt chứ đâu :))
Vụ bắt đường dây kết hôn giả thì năm đó "tàu nhanh" cũng đưa tin ồn ào mấy ngày , nghĩa là vụ k.h.g này phải có rất nhiều đường dây và gây nhức nhối lắm thì c.q mới ra tay cắt 1 dây để nhắc nhở trật tự . Chứ "làm ăn" đàng hoàng thì c.q nó cũng bơ luôn rồi .
Nhân nói vụ kết hôn giả, các em gái mất cả đống tiền đóng cho mấy ông chồng hờ (nghe nói vẫn phải cho nó chén), thành phần dám nhận làm vụ này toàn dân cặn bã, ko có nghề nghiệp ổn định, có thằng khốn nạn còn cò quay, vặt hết cái này đến cái khác, nhiều khi cảm thấy thương cho chị em nhẹ dạ vô cùng, cũng chẳng hiểu có ông chồng nào dám để vợ mình đi kết hôn giả kiểu như thế.

Ở phía đàn ông kết hôn giả với phụ nữ, em biết có trường hợp cả gia đình đang hạnh phúc hai vợ chồng ly hôn giả để anh chồng sang Mỹ rồi kết hôn giả với một chị Việt Kiều. Thế quái nào mà sau 2 năm anh chồng gửi thư bảo vợ cũ, bảo ở với cô vợ giả kia lại thấy hợp nên không muốn bỏ nữa. Thế là giả thành thật các cụ ạ.

pikapika

[Tịch thu bằng lái]
Nhân tiện hôm nay vừa nói chuyện với một đứa em, bố mẹ nó đã tìm cách đầu tư từ bé cho bọn nó đi học và định cư ở lại một trong những thành phố đắt đỏ nhất ở Châu Âu.

Chúng nó ở đấy có nhà cửa xe cô, công việc đàng hoàng nhưng lại tâm sự muốn về Việt Nam. Vì nó thấy về Việt Nam với cơ sở làm ăn buôn bán của bố mẹ nó thì chúng nó không phải làm gì. Cơm bưng nước rót tận miệng, sáng đi đánh golf, chiều đi nhà hàng.

có lẽ chỉ có cá nhân mới hiểu được.

quadeo

Xe đạp
Mà nghĩ dân Việt mình cũng ngộ hen , đi Đài Loan , Hàn Quốc , TQ ... toàn mấy nước sida thì dân mình toàn kết hôn thật , còn lấy Mỹ ngon nhất quả đất thì lại chơi trò kết hôn giả ... e cũng ko hiểu cái kiểu gì nữa :(
Nhân nói vụ kết hôn giả, các em gái mất cả đống tiền đóng cho mấy ông chồng hờ (nghe nói vẫn phải cho nó chén), thành phần dám nhận làm vụ này toàn dân cặn bã, ko có nghề nghiệp ổn định, có thằng khốn nạn còn cò quay, vặt hết cái này đến cái khác, nhiều khi cảm thấy thương cho chị em nhẹ dạ vô cùng, cũng chẳng hiểu có ông chồng nào dám để vợ mình đi kết hôn giả kiểu như thế.

Ở phía đàn ông kết hôn giả với phụ nữ, em biết có trường hợp cả gia đình đang hạnh phúc hai vợ chồng ly hôn giả để anh chồng sang Mỹ rồi kết hôn giả với một chị Việt Kiều. Thế quái nào mà sau 2 năm anh chồng gửi thư bảo vợ cũ, bảo ở với cô vợ giả kia lại thấy hợp nên không muốn bỏ nữa. Thế là giả thành thật các cụ ạ.
Thì thế nên em mới nói ở # trước là kết hôn giả vs phụ nữ thì khả năng tạch gần = 100% mà . Còn vs đàn ông thì bất quá coi như là đi chơi đĩ thôi :))
Em biết một bà chị ở SG , lấy một thằng VK Mỹ bề VN làm tài xế tới nay gần chục năm rồi, ở vs nhau có 1 cháu trai nay cũng 6-7 tuổi rồi , mà tới giờ này cả gia đình đó vẫn sống vất vả ở VN thôi . Nhìn vậy là biết thằng khứa này mà trở lại Mỹ thì nó lại là người vô gia cư rồi , về VN đem mác VK ra bẫy bò để có được 1 gia đình thôi :))

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhân tiện hôm nay vừa nói chuyện với một đứa em, bố mẹ nó đã tìm cách đầu tư từ bé cho bọn nó đi học và định cư ở lại một trong những thành phố đắt đỏ nhất ở Châu Âu.

Chúng nó ở đấy có nhà cửa xe cô, công việc đàng hoàng nhưng lại tâm sự muốn về Việt Nam. Vì nó thấy về Việt Nam với cơ sở làm ăn buôn bán của bố mẹ nó thì chúng nó không phải làm gì. Cơm bưng nước rót tận miệng, sáng đi đánh golf, chiều đi nhà hàng.

có lẽ chỉ có cá nhân mới hiểu được.
Cái này gọi là nhà có điều kiện rồi, chẳng mấy người có được may mắn như thế đâu.

quadeo

Xe đạp
Cái này gọi là nhà có điều kiện rồi, chẳng mấy người có được may mắn như thế đâu.
À , thì ra bác tên Hoàng , em chào bác Hoàng ạ .>:D<
Bác cho em hỏi , sao em thấy định cư ở Hàn Quốc Đài Loan thì có công ty mai mối hôn nhân nhưng ko có cty nào lại tư vấn đầu tư du học đinhj cư hết . Còn định cư ở Mỹ Can thì ngược lại , toàn cty 4 vấn đầu 4 , du học chứ ko có mai mối hôn nhân gì cả . Vì sao vậy bác ?
Nếu bác mà triển vụ mai mối hôn nhân này thì e sẽ âm thầm làm khách hàng của bác . >:D<
À , mà thôi , bác có mở được thì chỉ béo mấy em gái thôi chứ e là đực rựa thì mùa quýt mới tới lượt em đưa nàng về dinh +_+ . Trừ phi ...

Chỉnh sửa cuối:

ocean1

Xe tăng
Đúng là VN có rất là nhiều trường quốc tế , nhưng do thể chế chính trị nên các cô cậu sanh viên khó xin visa cụ ạ .
Cụ chưa gặp sang Mỹ bằng đường phi pháp , kết hôn giả thôi , chứ không phải là không có cụ ạ . Cái cụ kết hôn giả nó xảy ra nhiều tới mức mà giờ ĐSQ ,LSQ nó nhìn hồ sơ kết hôn như nhìn bomb đấy cụ ạ :D
Còn các em du học sinh thì giờ cũng khó khăn nhiều thứ lắm . Nội cái chuyện kiếm tiền tỷ cho các em qua đó du học thì phụ huynh đã ọc máu họng dzồi . Chưa kể , các em học xong có xin được việc làm hay không nữa , e đồ là khó , vì em thấy du học sinh hồi hương khi chưa có card đông hơn 10 năm trước rất nhiều . E có quen một ông anh sn 80 , học và làm việc ở Mỹ nay ngót nghét 21 năm mà còn chưa có card đây nè , may mắn là con cháu của ảnh đã có Quốc Tịch rồi :D , ảnh thì luôn biết em , chứ em thì không có một chút ký ức gì về ảnh luôn ngoại trừ thông tin anh A , con ông B bà C đi Mỹ :D , mãi cho tới khi Facebook phổ biến ở VN thì e mới nhận ra anh ta thông qua comment anh ta trêu ghẹo e dưới một status của bố mẹ ảnh .

Dạ vâng , thì xét cho cùng thì đấy là đi theo diện tay nghề rồi ạ . Làm việc 15 năm cho Mỹ thì chính Mỹ sẽ xác nhận trình độ tay nghề của cụ đủ tiêu chuẩn để đi Mỹ , Mỹ xác nhận lính lác của chính Mỹ thì quá dễ dàng rồi , em biết rất là nhiều người làm lao công tạp vụ tài xế cho chủ người Mỹ chỉ gần 15 năm là đi Mỹ luôn đây , còn làm việc cho nước khác thì nó phải có phương pháp kiểm tra thôi , mà nó kiểm tra lính nước khác thì phải căng chứ .
Chuyện kết hôn giả là có thật nhưng không xảy ra trong vòng bè bạn mà em giao thiệp . Việc ông nào bán visa em có nghe, cũng đã trả giá rồi. Bên Mỹ rất khó dấu diếm việc ăn hối lộ hay các việc làm bất hợp pháp vì sớm hay muộn cũng lòi ra thôi .

Sang Mỹ học đại học thì đúng là tiền học phí rất cao. Em nghĩ các cha mẹ gởi con sang đây với hy vọng con mình học thành tài, có việc làm ở Mỹ và cuối cùng là tấm thẻ xanh định cư. Tuy nhiên điều đó không phải em du học sinh nào cũng đạt đến được . Em nghe nói có những em cha mẹ tốn tiền tỷ con đi du học nhưng các em không thể theo nổi. Em không biết con số đó ít hay nhiều .

Các trường đai học ở Mỹ nhiều vô số kể. Các trường có tiếng tăm, nói tên đa số ai cũng biết. Nếu các em dhs chọn theo học các nơi đó, xác xuất được các công ty tuyển chọn khi ra trường sẽ cao hơn. Nhưng mà nộp đơn xin vào học các trường nầy không dễ dàng gì . Ngoài việc học lực rất giỏi, rất thông minh, còn có sự may mắn nằm trong đó nữa .

Việc không có thẻ xanh hay không xin được thẻ xanh, em không rành . Tuy nhiên, nếu như có xin mà không được cấp, hẳn hồ sơ background check của người nầy có vấn đề trong đó. Cho nên mới không được cấp thẻ xanh . Em không rành về di trú nên em không bàn sâu vào chi tiết được . Trẻ em sinh ra ở Mỹ thì trở thành công dân mỹ ngay sau khi chào đời, đó là do luật lệ định ra như thế .

Có cụ nào đó đã nói trong bài viết ,sinh sống nước ngoài là do số mệnh, em tin là như thế, vì chưa bao giờ em nghĩ em có số xuất ngoại . Nhưng sự thật là em đang sinh sống ở nơi đây, thì đúng là do số mạng đưa đẩy . Nơi đây đã là quê hương của em rồi và em rất yêu mến quê hương thứ hai nầy , dù nó có những mặt tốt , và mặt xấu trong đó.

ocean1

Xe tăng
Lấy tiêu chuẩn thuê người giúp việc để làm tiêu chuẩn cuộc sống thì không sang các nước G7 được. Ông chủ Amazon, người giàu nhất thế giới, vẫn vào bếp rửa bát cho vợ kìa. Cụ không nhìn vào những chuyến du lịch khắp thế giới của họ, việc không phải lo về giáo dục của trẻ con, cơ hội được bảo vệ bởi chính phủ khi ra nước ngoài mà không may gặp sự cố, môi trường trong sạch..... chẳng hạn.
Những điểm cụ nói rất có lý. Những ai có quốc tịch Mỹ đi ra nước ngoài luôn cảm thấy có được sự bảo vệ từ cp Mỹ .
Việc mướn người dọn dẹp thì em không có xử dụng đến, do em không thích người lạ mặt vào nhà, dù họ chỉ đến dọn dẹp nhà cửa .

ocean1

Xe tăng
Vì Mỹ đa sắc tộc nên cảm thấy sống tự tin hơn. Ví dụ, 10 người 4 trắng, 2 vàng, 2 đen, 2 latin chẳng ai có gốc đến 400 năm thì khác với 9 trắng gốc tích đến cả ngàn năm với một màu. Châu Âu đất chật nên họ không cho bảo lãnh bố mẹ, anh chị em thoải mái như Mỹ. Luật của châu Âu đến nay cũng không cởi mở lắm về nhập cư nên nhiều người không "chọn" được ạ.
Thế là do luật di cư bảo lãnh thân nhân ở Châu Âu khó khăn nên người VN lực chọn đi Mỹ. Nếu như Mỹ thắt chặt luật định cư như Châu Âu thì theo cụ, người Việt chọn định cư ở Mỹ hay ở Châu Âu nhiều hơn

MyMac

Xe điện
Hơn 20 năm định cư ở Mỹ, đi đi về về VN từ 2010 đến nay. Nhà đất ở Hà Nội, Sài Gòn, Hạ Long đều có. Nhưng những người như cụ chủ hay những ai có ý định hỏi em: nên đi hay ờ. Câu trả lời của em đến giờ chưa bao giờ thay đổi:: ĐI MẠNH.

ocean1

Xe tăng
Các cụ nói đến việc học miễn phí trường công ở Mỹ, mới nghe qua thì là đúng như vậy . Nhưng nếu nhìn sâu hơn thì không phải free đâu . Trường học dành cho các em từ lớp kinder garden đến lớp 12 , có ngân sách chu cấp. Thật ra các ngân sách đó, đến từ hàng tiền thuế thu được của người dân đang sống và làm việc ở Mỹ đó . Nó chỉ thật sự free cho những gia đình , có con nhỏ, ở nhà, không có thu nhập hay thu nhập của họ thấp mà thôi . Những người nầy, họ không cần phải đóng thuế thu nhập mỗi năm.

quadeo

Xe đạp
Chuyện kết hôn giả là có thật nhưng không xảy ra trong vòng bè bạn mà em giao thiệp . Việc ông nào bán visa em có nghe, cũng đã trả giá rồi. Bên Mỹ rất khó dấu diếm việc ăn hối lộ hay các việc làm bất hợp pháp vì sớm hay muộn cũng lòi ra thôi .

Sang Mỹ học đại học thì đúng là tiền học phí rất cao. Em nghĩ các cha mẹ gởi con sang đây với hy vọng con mình học thành tài, có việc làm ở Mỹ và cuối cùng là tấm thẻ xanh định cư. Tuy nhiên điều đó không phải em du học sinh nào cũng đạt đến được . Em nghe nói có những em cha mẹ tốn tiền tỷ con đi du học nhưng các em không thể theo nổi. Em không biết con số đó ít hay nhiều .

Các trường đai học ở Mỹ nhiều vô số kể. Các trường có tiếng tăm, nói tên đa số ai cũng biết. Nếu các em dhs chọn theo học các nơi đó, xác xuất được các công ty tuyển chọn khi ra trường sẽ cao hơn. Nhưng mà nộp đơn xin vào học các trường nầy không dễ dàng gì . Ngoài việc học lực rất giỏi, rất thông minh, còn có sự may mắn nằm trong đó nữa .

Việc không có thẻ xanh hay không xin được thẻ xanh, em không rành . Tuy nhiên, nếu như có xin mà không được cấp, hẳn hồ sơ background check của người nầy có vấn đề trong đó. Cho nên mới không được cấp thẻ xanh . Em không rành về di trú nên em không bàn sâu vào chi tiết được . Trẻ em sinh ra ở Mỹ thì trở thành công dân mỹ ngay sau khi chào đời, đó là do luật lệ định ra như thế .

Có cụ nào đó đã nói trong bài viết ,sinh sống nước ngoài là do số mệnh, em tin là như thế, vì chưa bao giờ em nghĩ em có số xuất ngoại . Nhưng sự thật là em đang sinh sống ở nơi đây, thì đúng là do số mạng đưa đẩy . Nơi đây đã là quê hương của em rồi và em rất yêu mến quê hương thứ hai nầy , dù nó có những mặt tốt , và mặt xấu trong đó.
Với lại có lẽ cụ cũng không quan tâm đến vụ kết hôn giả nên nghĩ rằng nó hy hữu thôi , chứ thật ra nó thì nó đã có một thời mưa bão cho tới giờ nó là một trong những cách bị đề phòng nghiêm ngặt nhất luôn cụ ạ .
Chuyện dhs ko thể xin được thẻ xanh thì em thấy với tình hình VN hiện tại cũng hợp lý thôi . Giờ ở VN đại gia đánh hàng Quảng Châu , đại gia bất động sản , lắm lúc làm đệ cho mấy anh hình sự cũng đủ tiền để lên ngôi đại gia luôn ... nói chung là đời sống ở VN giờ cũng không mấy nghẹt thở , và mấy em cũng còn quá ngây thơ nên mấy em bỏ rơi cơ hội vàng ở lại nước ngoài cũng dễ hiểu .
Còn mấy trường hợp như ông anh em kể thì chắc là hy hữu rồi . Thật vậy , đời em tới giờ này chỉ thấy mỗi mình ổng thôi :D
Em cũng nghĩ là do số mệnh có được xuất ngoại hay ko thôi :D Có người muốn đi nhưng ko đi được (em đây chứ còn ai xa xôi nữa) có người ko muốn đi nhưng lại đi , có người đi được rồi mà còn bỏ về , có người đi cũng được , không đi cũng được thì mỗi người đó lại có người đi được có người ko đi được :D

quadeo

Xe đạp
Thế là do luật di cư bảo lãnh thân nhân ở Châu Âu khó khăn nên người VN lực chọn đi Mỹ. Nếu như Mỹ thắt chặt luật định cư như Châu Âu thì theo cụ, người Việt chọn định cư ở Mỹ hay ở Châu Âu nhiều hơn
Mỹ , không nói nhiều **==

MyMac

Xe điện
Nghĩ cho thoáng thì di cư là bản chất của con người. Ngày xưa em đi làm, sếp của em đúng là Tây ba lô, vào Việt Nam sớm, rồi thấy cơ hội đầu tư mà nên người ở Việt Nam. Dân Tây ba lô giờ ở Việt Nam cũng đủ trò để gia hạn visa, kiếm việc, kết hôn. Em có đứa bạn lấy một cậu Mỹ. Cậu này nhất quyết không muốn về Mỹ, trong khi nó chỉ muốn sang Mỹ. Vì rằng ở Việt Nam cậu này đi dạy kiếm tiền và có cuộc sống dễ chịu. Quay trở lại Mỹ thì ở một nơi khỉ ho cò gáy thu nhập bình thường.

Nếu chỉ nhìn phiến diện thì bảo là đấy đến Tây nó còn muốn ở Việt Nam, tại sao lại phải đi.
Cụ biết tại sao thằng Mỹ đó không muốn về nước không? Vì nó chả có bằng cấp trình độ gì, về là đói. Ở VN đi dạy vớ vẩn tháng cũng đôi chục củ. Thuê nhà vài củ, còn đâu có mác Tây rồi thì tha hồ chọn gái. Đến siêu mẫu Hà Anh cũng đú 1 anh Tây dạy tiếng Anh. Sướng thế về để chết à? Cụ xem quả thầy Tây giơ biển ăn xin trong Sài Gòn chưa? Được 1 mớ tướng. Về làm gì?