[Funland] Định Cư Xứ Người

Freeman Bodhany

Xe tăng
Em thấy có rất nhiều ý kiến trái chiều trong việc xin định cư ở các nước Mỹ, Úc, Canada . Người dân nào có điều kiện , có nhiều tiền trong tay, đều muốn chọn đi sang các nước ngoài để định cư , ai không có tiền thì cũng muốn đi định cư theo diện tay nghề nếu có thể được. Em chỉ nêu ra 3 nước trên làm ví dụ thôi. CCCM có thể thêm vào các nước châu Âu khác nếu thích

Em muốn hỏi các cụ các mợ , nếu như được chấp thuận sang đó định cư thì CCCM sẽ có những trông đợi gì ở đất nước mới. CCCM mợ chỉ đi sang đó định cư một thời gian thôi, rồi trở về VN sinh sống như củ , hay CCCM sẽ định cư lâu dài hoặc định cư ở đất nước mới vĩnh viễn.

CCCM có đo lường trước được cuộc sống mới sẽ thay đổi như thế nào không và có những sự chuẩn bị gì để đương đầu, nếu như mọi việc không xảy ra như mình dự tính ở đất nước mới nầy
Định cư ở Anh trồng cỏ kiếm lắm, vài năm về VN làm triệu phú đô la

Leanh65

Xe container
Ha ha, em rất thoải mái còn bác đừng căng thẳng quá mà đọc sót ý của tiếng Việt.
1. Chủ đề về định cư, mọi người nêu quan điểm, hãy tranh luận trên quan điểm, còn khi bác nói "cụ đọc báo lề trái ít ít thôi" được hiểu là chụp mũ, vì em không tự nhận em đọc cái gì, bác cũng chẳng biết em đọc cái gì, lại đi ám chỉ một việc mà mình không biết rõ, thà bác hỏi kiểu "bác hay đọc lề trái lắm phải không?" thì nó hợp lý hơn. Ngày xưa đi học cô em dậy thế là chụp mũ.

2. Bác thật sự không hiểu những gì em nói? Nếu nó xảy ra một lần với riêng em thì nó là cá biệt, nếu nó xảy ra hàng ngày đến mức phải có sự đề phòng toàn dân thì đã được coi là vấn đề chưa? Thông tin đến qua báo chí (đúng cả với những báo bác đọc) với em là thông tin nhiễu loạn nhất và nó chỉ có giá trị định lượng 30%, cuộc sống còn những thứ mắt thấy tai nghe, những thứ xảy ra với bè bạn xung quan, những quan sát nhỏ nhưng ý nghĩa to lớn.
Bây giờ đến vấn đề tranh biện. Bác cho hỏi là tại sao xe hơi ở VN hay phải gắn inox che phần mặt gương, phải bắn đinh tán vào logo? Tại sao cửa sổ các ngôi nhà lại phải có song sắt?. Tại sao giao thông thì tắc cứng mà tiếng còi xe không ngớt? Tại sao ở các ngã tư phải có cảnh sát giao thông đứng?. Đứng trên tòa Keangnam nhìn ra xung quanh lúc nào cũng mù mịt, bầu trời xanh những năm 80 đâu rồi?
Nếu việc sểnh ra là mất là cá biệt thì người dân bắn bảo vệ gương, cửa song kiên cố vì lo sợ điều gì?
Còn rất nhiều câu hỏi mà ai cũng tự trả lời được. Có duy câu "D.M mày biết tao là ai không?" mỗi khi hai thanh niên va vào nhau trên đường (em từng chứng kiến) là họ không tự trả lời được cần phải gọi hội đến giúp.
Còn bác nói em "khoe những điều tốt đẹp" là không đúng, em đã khoe đã kể gì đâu? Nhét chữ vào miệng người khác thì không phải là dùng lý luận, và như vậy có lẽ người cần bớt tự ái lại chính là bác.
Thấy 2 bác tranh luận hăng quá, em chen ngang tý.
Thông tin của bác có lẽ cũ rồi. Như nhà em đây 2 xe mua mới tinh từ hãng. 1 xe crv của em đến nay là sang năm thứ 6, 1 xe Swift của vợ em nay sang năm thứ 2. Cả 2 xe này em đều không gắn thêm bất cứ cái gì như bác nói. Dù gara nhà em để vừa 2 chiếc nhưng đi về trong ngày,hoặc tối phải đi có việc em đều để ngoài đường lớn và đến công ty cũng vậy nhưng chưa bao giờ bị mất gương hay logo. Bác mà về VN bây giờ thì sẽ thấy phải đến 99% xe đều như vậy. Ở VN bây giờ xe oto cũng chỉ là phương tiện như các nước phát triển thôi và rất nhiều nhà có2-3 chiếc nếu họ có nhu cầu đi, mà đa phần là mua xe mới chứ ít người mua cũ dù giá xe gấp 2,3 lần ở nước ngoài.
Còn chuyện cửa có song sắt chủ yếu là để trẻ em khỏi ngã nguy hiểm chứ không hẳn là chống trộm đâu bác. VN bây giờ gần như 100% các gia đình đều phải đóng cửa và chạy máy lạnh rồi, không còn mở cửa lấy gió trời như xưa đâu bác, kể cả ở nông thôn đó ạ.
Còn cửa sắt che cửa gỗ thì là ở những gđ dựng nhà từ những năm 9x thôi. Hiện nay không ai làm vậy đâu. Bây giờ phổ biến là gỗ, nhựa, kính tôi cường lực bác ợ.
Em có đôi chút thông tin cho bác cập nhật thêm về xh VN ngày nay nhé.

unknown01

Xe tải
Thực ra những ai thành đạt trung bình ở Mỹ thì đa phần đã dư sức mua vài cái nhà ở VN (còn thêm mua và miếng đát đợi giá lên), đi đi về về hưởng thụ cái hay cái đẹp của mỗi nơi theo mùa.
Về công việc thì ở Mỹ hay hơn vì được tiếp xúc với nhiều công nghệ mới hơn, đồng nghiệp xung quanh tài năng và tính cách thú vị hơn. Về VN cũng nhiều bác mang dự án về thuê nhân công kỹ sư rẻ. Thành công thì chưa có, họ cũng happy với hãng mình dù thỉnh thoảng cũng lên FB nói lời bất mãn. Chắc là cuối cùng cũng chỉ mấy nhóm nghiên cứu của anh Vova là trụ được.

Thêm tình hình bên TQ, có thể VN cũng tương tự: Người tài dần trở về Trung Quốc vì bị Mỹ... "đuổi"

Chỉnh sửa cuối:

harman_kardon

Xe điện
Những cái bác nói ở đây, nó cho thấy điều gì? Bác nhận bác là người Việt đúng ko?
Vậy hỏi bác:
1: ai chụp mũ bác? Chụp bác là cái gì ?
2: phân biệt cái tốt cái xấu của cụ là như thế nào? Cụ than vãn là ở Việt Nam thì cứ ra đường sợ tai nạn, ở là ô nhiễm, ra đường nhìn đểu bị đánh...rồi xấu xa thế nọ thế chai, Việt Nam chỗ nào cũng thế à? Mà khi cụ cmt tôi ko thấy cụ trả lời điều đó chỉ thấy kể lể.
Tôi cũng nói rất rõ, nước Mỹ cũng có rất nhiều điểm xấu, nhưng 1 người biết phân biệt tốt xấu, ngta sẽ hiểu là tốt đó hay xấu đó nó xảy ra ntn, tỉ lệ ra làm sao, chứ ko vơ đũa như cmt của cụ.
T cũng sống HN mấy chục năm nay, con cái cho học gần nhà, kinh doanh nhỏ làm ăn tử tế sống bình thường mà có thấy như mấy cái cụ than vãn xảy ra đâu.
Tôi đồng ý có những cái xấu đó , nhưng nên nhớ nó chỉ là phần thiểu số trong 1 XH đang phát triển, và ngta sống ở đây là để hướng về một tương lai tốt đẹp hơn.
Cụ có vẻ là tín đồ của BBC, VOA nên chỉ thấy toàn là tiêu cực, còn tôi, sống ở Việt Nam, t biết Việt Nam hiện tại ntn, t cũng nể phục những thành tựu và điểm mạnh của Mỹ + Phương tây, Hiểu phần nào những điểm xấu của họ, tuy nhiên t phân biệt rõ chứ ko bôi bác họ 1 chiều như cụ chê Việt Nam.
Em đẻ ra ở HN đây, GĐ em chắc cũng đc 200 năm là những gì em biết chính xác. trc đó thì chịu. những cái cụ nêu như ô nhiễm, đánh nhau vì TNGT, lọc lừa dối trá, các tệ nạn XH gây bức xúc thì nó đúng quá rồi còn gì, đầy rẫy gần như khắp mọi nơi. làm gì mà thiểu số như cụ nêu trừ khi ở khu lăng ý chắc không đứa nào dám thôi, hoặc chui hẳn vào khu dân trí cao nhà giàu có tầng tầng lớp lớp bảo vệ an ninh. chứ lấy đâu ra thiểu số hả giời. ở đâu cũng có mặt xấu và tốt, nhưng mặt xấu ở VN hiện tại quá nhiều hơn mặt tốt. từ giáo dục , ý tế, XH. môi trường, chẳng thấy cái mặt nào tốt đẹp cả, đó là nói về tổng quan nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Waterblack

Xe tải
Đối với em VN vẫn là quê hương của mình dù mình có ở đâu đi chăng nữa. Mặc dù bây giờ cuộc sống cũng đã ổn định ở Úc, với bọn trẻ chúng nó có thể nghĩ Úc là quê hương của bọn nó vì bọn nó sinh ra bên này, nhưng đối với em thì không có cảm giác đó. Nhiều lúc cũng thấy một vài vấn đề của nước mình nhưng chưa bao giờ em thấy không muốn về. Trong thâm tâm em thì luôn muốn được về nhưng tất nhiên còn con cái còn bé nên không thể cứ thế về mà không cân nhắc các khía cạnh khác nhau. Nói như bác gì ở trên, cứ coi như đi nước ngoài như từ Hà Nội vào Sài Gon lập nghiệp thôi. Ngay trong một đất nước cũng còn khác nhau nữa mà.

coolpix8700

Xe ngựa
Thực ra những ai thành đạt trung bình ở Mỹ thì đa phần đã dư sức mua vài cái nhà ở VN (còn thêm mua và miếng đát đợi giá lên), đi đi về về hưởng thụ cái hay cái đẹp của mỗi nơi theo mùa.
...
Vài căn hộ chung cư dịch ra khỏi trung tâm hay cái nhà vùng ngoài xa thôi bác ạh!
Những cái nhà mặt phố không trung tâm ở HN hiện nay cũng cỡ 250-300tr. m2, còn vào trong trung tâm nếu không gấp đôi cũng gấp ba.
Thu nhập trung bình (br.) dân Mỹ hiện nay cỡ 5 chục ngàn đô/năm thì cầm lại được bao nhiêu sau tất cả để tích lũy rồi mua vài ba cái nhà?
Mà mua 1 nhà được được trong mấy cái phố cổ ở HN không dễ đâu. Do hoàn cảnh nào đó người ta mới bán, còn lại là đại đa số người ta không cần và chẳng bán đâu. Cái đại ra đời mới bây giờ cũng đang lùng hơi ác, nên giá không nhẹ chút nào!

Chỉnh sửa cuối:

Loitran

Xe tăng
Em nghĩ cứ nhìn vào mức thu nhập bình quân đầu người của Việt Nam là biết ngay xã hội VN như thế nào. Vỏn vẹn có 2600 đô một năm thế mà lắm cụ cứ luôn mồm xe hơi hai ba chiếc, nhà hai ba căn....
cứ như thể hóa rồng, hóa phượng giống như Singapore vậy.
Dân thì trốn chui trong xe container chết thảm bên Anh, gái thì đi làm phò đầy Đông Nam Á, thiếu nữ trẻ thì xếp hàng cho mấy thằng tàu què cụt chọn làm vợ....
Nói không biết ngượng mồm.
Nghèo khổ đâu có gì xấu, chỉ xấu khi nghèo khổ mà cứ nổ vang trời là ta đây ngon lành.
Xe nhà hai ba cái là có mà cụ.
Trong đó một số làm ăn chính đáng có, số khác lương không cao nhưng lậu cao nên họ mua nhà xe nhiều là bình thường, có điều số lượng là có bao nhiêu phần trăm đó trên tỷ lệ dân thôi ?
Cụ nhìn vậy có vẻ định kiến thái quá chăng ?

unknown01

Xe tải
Vài căn hộ chung cư dịch ra khỏi trung tâm hay cái nhà vùng ngoài xa thôi bác ạh!
Những cái nhà mặt phố không trung tâm ở HN hiện nay cũng cỡ 250-300tr. m2, còn vào trong trung tâm nếu không gấp đôi cũng gấp ba.
Thu nhập trung bình (br.) dân Mỹ hiện nay cỡ 5 chục ngàn đô/năm thì cầm lại được bao nhiêu sau tất cả để tích lũy rồi mua vài ba cái nhà?
Mà mua 1 nhà được được trong mấy cái phố cổ ở HN không dễ đâu. Do hoàn cảnh nào đó người ta mới bán, còn lại là đại đa số người ta không cần và chẳng bán đâu. Cái đại ra đời mới bây giờ cũng đang lùng hơi ác, nên giá không nhẹ chút nào!

Vậy là cụ so thu nhập trung bình của Mỹ 50K/năm với những khu đắt đỏ nhấtở VN. Giá nhà tb của VN chắc cũng tầm 700 triệu-1 tỷ.
So trung tâm HN giá lô đất 30 tỷ (có 1.25 triệu đô chứ mấy, tưởng phải 12 triệu thì mới khó) phải dành cho dạng người Việt làm quản lý tầm trung các hãng lớn. Cỡ ít nhất là IT team lead hay director 10+ năm kinh nghiệm.Lương+ bổng hội ấy cũng cỡ 180-200K/năm (silicon valley thì chừng 500K/năm, miền sâu miền xa thì 120K/năm). Lấy vợ thường cũng dạng ấy nữa. Rồi các kiểu đầu tư nhà đất hay chứng khoán trung bìnhtăng 7%/năm trong 20 năm gần đây.

Loitran

Xe tăng
Đối với em VN vẫn là quê hương của mình dù mình có ở đâu đi chăng nữa. Mặc dù bây giờ cuộc sống cũng đã ổn định ở Úc, với bọn trẻ chúng nó có thể nghĩ Úc là quê hương của bọn nó vì bọn nó sinh ra bên này, nhưng đối với em thì không có cảm giác đó. Nhiều lúc cũng thấy một vài vấn đề của nước mình nhưng chưa bao giờ em thấy không muốn về. Trong thâm tâm em thì luôn muốn được về nhưng tất nhiên còn con cái còn bé nên không thể cứ thế về mà không cân nhắc các khía cạnh khác nhau. Nói như bác gì ở trên, cứ coi như đi nước ngoài như từ Hà Nội vào Sài Gon lập nghiệp thôi. Ngay trong một đất nước cũng còn khác nhau nữa mà.
Cụ muốn quay về VN khi già à?
Cụ cứ nuôi bọn trẻ bên này khoảng 10~20 năm nữa, rồi sau đó nhìn lại VN sau này thay đổi ra sao? và so sánh tương quan rồi cân nhắc. Sẽ còn rất nhiều thời gian để cụ toan tính,nhưng rồi em đoán hôm nay cụ mong muốn như vậy, thời gian sau cụ sẽ không còn nghĩ vậy nữa đâu ( tất nhiên không là 100% đúng ) nhưng sẽ là rất cao đấy, rồi cụ sẽ lại ngồi yên chỗ cũ thôi, tất nhiên thời gian sẽ trả lời cho cụ chứ em cũng chỉ là người đã đi qua giai đoạn như cụ đang đề cập tới
Cuộc sống vốn dĩ rất ngắn, cái cần là làm sao không cần tiêu tới tiền hưu trí mà vẫn sống thoải mái,( không nhất thiết là giàu có, đủ chi tiêu là ok ) không phải chờ tới 67t mới được nghỉ hưu.....
Làm sao mình có thể nghỉ sớm hơn thời hạn đó mà không phải bị ràng buộc về tài chính để tự chủ bản thân được đó mới là điều tuyệt vời....
Kiếm một nơi yên bình thế là đủ.

NGC

Xe tăng
Như em đã nói, mình tự đặt tên cho mình.
Công dân loại 1 hay loại 2 là do mình.
Đợt trước khi covid 19 xảy ra, em có đi sang Pháp chơi, khi về lại Mỹ, khốn khổ thay lại đi trúng chuyến bay với một đám hơn 30 khách du lịch người tàu.
Họ ồn ào, nhí nhố suốt cả chuyến bay, đi tới đi lui chộn rộn bất chấp cho tiếp viên nhắc nhở.
Thử hỏi những người như thế nếu nhập cư sinh sống tại Mỹ thì những người Mỹ có thể tôn trọng họ được không, hay là xem thường, khó chịu về văn hóa cư xử ở nơi công cộng ?
Dân Việt sống trên xứ Mỹ cũng không ít người mới sang định cư có những thói quen xấu. Xã rác , khạc nhổ, đái bậy nơi công cộng. Vào tiệm ăn nói chuyện ồn ào làm phiền người khác. Lái xe thì chen lấn dành đường, vào chỗ đông người thì chen lấn....
Dù cụ có đi xe Rolls-Royce mà chạy xe thiếu văn hóa, cụ đeo Rolex, mang bóp LV mà khạc nhổ, hay là nói chuyện ồn ào trong rạp hát thì chính cụ đã tự đặt mình xuống công dân hạng hai. Không thể đòi hỏi dân Mỹ bản xứ tôn trọng cụ được.
Năm ngoái em về Sài Gòn thăm thân nhân, thấy cảnh xe cộ chen chúc nhau, leo cả lên lề đường để chạy thì thật là hởi ơi. Người ta không còn biết luật giao thông là gì. Buổi tối em rời khách sạn, định đi bộ sang công viên trước UBND thành phố, đèn xanh dành cho người đi bộ bật sáng, em và vợ bước sang đường, vù một cái, một ông chạy chiếc Honda xẹt ngang qua mặt, vợ em kêu : đèn đỏ sao chú chạy? Ông ta quay đầu trả lời : tụi bây cứ đi theo đèn xanh đèn đỏ thì có ngày vô bệnh viện.
Đâu cần mới qua cụ , có nhiều cái nó nằm trong máu - nhiều người xịt Chanel number 5 ướt tóc vẫn nghe mùi nước mắm thôi . Không nhất thiết qua lâu hay mau .
Em có thể nhìn "outfit" và phong cách, ăn nói sẽ phán trúng chóc ngay cậu mợ nào thuộc nail tộc - chưa sai bao giờ ka ka ka .
Còn về thoí quen cụ kể bên trên- khu phước lộc thọ giờ vẫn y chang như thế - có văn minh lên được tí tẹo nào đâu .

Loitran

Xe tăng
Nhà diện tích cụ nói cách trung tâm bao xa? giá thị trường lúc này là bao nhiêu ?

NGC

Xe tăng
Vậy là cụ so thu nhập trung bình của Mỹ 50K/năm với những khu đắt đỏ nhấtở VN. Giá nhà tb của VN chắc cũng tầm 700 triệu-1 tỷ.
So trung tâm HN giá lô đất 30 tỷ (có 1.25 triệu đô chứ mấy, tưởng phải 12 triệu thì mới khó) phải dành cho dạng người Việt làm quản lý tầm trung các hãng lớn. Cỡ ít nhất là IT team lead hay director 10+ năm kinh nghiệm.Lương+ bổng hội ấy cũng cỡ 180-200K/năm (silicon valley thì chừng 500K/năm, miền sâu miền xa thì 120K/năm). Lấy vợ thường cũng dạng ấy nữa. Rồi các kiểu đầu tư nhà đất hay chứng khoán trung bìnhtăng 7%/năm trong 20 năm gần đây.
Câu chuyện giống như lính em về VN chơi qua trầm trồ - VN giờ ăn chơi còn hơn Mỹ he he .
Em hỏi : thế mầy ăn chơi được bao nhiêu chỗ của Mỹ rồi ? nó ấm ớ ..., em mới chợt nhớ ra, tiếng anh của nó rặn không đuơc nữa câu hoàn chỉnh thì mấy chổ Mỹ ăn chơi làm sao dám léo hánh .
Em bồi thêm câu : Phận là assembly thì về VN vào mấy khu công nghiệp , nhà trọ công nhân dạo vài dòng rồi so cho nó không khập khiễng ... Còn so về ăn chơi của Sài gòn với Mỹ thì để dân beverly hills , Bal air lên tiếng nhá - nồi nào thì phải úp vung nấy nó mới cân phân .

coolpix8700

Xe ngựa
30 tỷ mới được cái nhà 100m2 mặt những cái đường phố ở vòng ngoài thôi bác ạh!
Vào sâu thêm thì 12 triệu đô cũng chỉ loanh diện tích hơn được chút.
Thu nhập bình quân đầu người của HN đang phấn đấu năm 2020 này 136 triệu (cỡ 5 ngàn đô), đấy là phấn đấu, chứ chắc gì đã được, nhất là lại có cái vụ dịch cô vít này, nhưng người HN có tài sản hơn 1 triệu đô thì lại rất nhiều!

Chỉnh sửa cuối:

unknown01

Xe tải
Thì hôm trước có topic bàn giá nhà phố cổ 1 tỷ/m2, 100 m2 mới là 100 tỷ, có hơn $4tr một chút chứ mấy.
Đi làm thợ neo, thợ floor thì vất vả lương thấp, nhưng chủ thành đạt thì lại OK. Trông bộ dạng low-profile. Họ cũng hay ôm tiền về mua khách sạn mini ở VN vài triệu đấy chứ.

Người Việt không có bằng cấp cũng chỉ loanh quanh neo, floor. Các sắc dân nhập cư khác có những kiểu thành đạt khác. Chủ sửa xe/bodyshop chẳng hạn. Giá thợ chém khách hàng là $85/giờ, một chủ làm cùng 3 thợ, ngày 10 tiếng không hết việc cứ phải đặt hẹn trước cả tuần trừ khi emergency. Họ rất vất vả, "no life at all", có sức mới chịu được.Ông nào ham còn quản lý thêm 1 garage nữa. Người Việt trong hay ngoài nước mà có cơ hội tranh giành làm được doanh thu hàng triệu một năm như thế, chắc cũng làm mút chỉ khỏi nghỉ

Loitran

Xe tăng
Giá hiện tại ở khu vành đai 2 cỡ 300 triệu/m2 mặt đường.
Em đang đi tìm nhà khu này nên nắm được giá trong tháng!
Giá đó thì chịu roài hehehe
Em hổng chịu nổi
Em biết anh bạn ở Phú mỹ hưng ghé thăm nghe giá nhà cũng chỉ biết nghe thôi, hổng dám mơ :))
Ảnh lúc nghe thăm chỗ ảnh chơi

NGC

Xe tăng
Giá đó thì chịu roài hehehe
Em hổng chịu nổi
Em biết anh bạn ở Phú mỹ hưng ghé thăm nghe giá nhà cũng chỉ biết nghe thôi, hổng dám mơ :))
Ảnh lúc nghe thăm chỗ ảnh chơi
Em nói ý em, cụ đừng giận nhe , cái media room nhìn dị quá .
Cái ảnh làm em nhớ thuở xa xưa ở quê em sắm được cassette , nồi cơm điện với tủ lạnh là dứt khoát phải để ở phòng khách he he .

Loitran

Xe tăng
Em nói ý em, cụ đừng giận nhe , cái media room nhìn dị quá .
Cái ảnh làm em nhớ thuở xa xưa ở quê em sắm được cassette , nồi cơm điện với tủ lạnh là dứt khoát phải để ở phòng khách he he .
Em không phải chủ nhân cái phòng đó, phần vì vốn thiết kế của VN nói chung nó vẫn có nét VN
Em thì luôn có phòng riêng cho mấy thứ này
Cái room đó mua được vài căn chung cư đấy cụ :)) nên cụ cứ cá trê thoải mái
mà ông chủ room này lại không phải chỉ có một room thế mới khó chê :))

NGC

Xe tăng
Em không phải chủ nhân cái phòng đó, phần vì vốn thiết kế của VN nói chung nó vẫn có nét VN
Em thì luôn có phòng riêng cho mấy thứ này
Cái room đó mua được vài căn chung cư đấy cụ :)) nên cụ cứ cá trê thoải mái
mà ông chủ room này lại không phải chỉ có một room thế mới khó chê :))
Vâng em nhìn biết nó là đồ mắc tiền nên mới thấy dị :)
Chứ nếu là giàn âm thanh chợ thì bố trí nội thất như thế là chuyện bình thường mừ hi hi .

ocean1

Xe tăng
Định cư ở Anh trồng cỏ kiếm lắm, vài năm về VN làm triệu phú đô la
Em đi sang Anh 2 lần, lúc em đi bus hay đi xe lửa , underground (Tube) quanh vùng London và Leeds. Vậy mà không gặp được người Việt nào sinh sống bên đó, Cũng không viết bên Anh có việc trồng cỏ lương cao, cho đến khi có vụ 39 người Việt xảy ra.