[Funland] Định Cư Xứ Người

Pikapika3

Xe tải
Nghề bếp phải vào trường dạy nghề và thi đỗ chứng chỉ đàng hoàng. Con em đỗ IB xong, gap year vừa rồi cho đi học bakery chứng chỉ nghề quốc tế luôn, phải thực tập ở ksan 5 sao về có bằng hành nghề. Sau đó em mới cho học đại học cho bớt gà. Đại học em cũng cho học chứng chỉ nghề tài chính quốc tế luôn là ra trường vứt đâu cũng sống được. Bên Tây nó thực dụng lắm, đi làm một cái chứng chỉ nghề tốt sẽ tốt hơn một tấm bằng đại học làng nhàng. Sau thích thì làm nghề bút nghiên, không thì mở tiệm bánh hay làm thêm cũng khỏi cần đi rửa bát hoặc đơn giản là thú vui xả stress.
Con em cũng đang học IB. Năm ngoái mùa hè nó xin đi học nail để sau này lên ĐH đi làm thêm kiếm tiền. Em cũng bỏ tiền ra cho nó đi học. Sau này làm tiệm nail thì cũng kiếm được cao hơn đi bán cho Mcdonald.

prado2012

Xe điện
Con em cũng đang học IB. Năm ngoái mùa hè nó xin đi học nail để sau này lên ĐH đi làm thêm kiếm tiền. Em cũng bỏ tiền ra cho nó đi học. Sau này làm tiệm nail thì cũng kiếm được cao hơn đi bán cho Mcdonald.
Chuẩn đó cụ, có thêm 1 nghề chân tay sẽ biết tôn trọng sức lao động và vứt vào đâu cũng sống đc. Mình có phải theo đc nó cả đời đâu.

prado2012

Xe điện
E cũng nghĩ nếu cơ cơ hội thì em cũng muốn thay đổi để trải nghiệm và có một điều mà e thích nhất đó là đk tốt cho bọn trẻ học tập giáo dục.
Nhưng đk thì chưa có và cũng chưa tìm được cách phù hợp để đi.
Em thì ngoài cv hiện tại em đang học hỏi về trader vì đó là một nghề ở đâu cũng có thể sống được nếu có năng lực (Mỗi tội khó thôi).
Nghề này khó vì nó cần sự nhanh nhạy bẩm sinh a và cả cái duyên.

--Lamborghini--

Xe lăn
Nghề này khó vì nó cần sự nhanh nhạy bẩm sinh a và cả cái duyên.
Vâng, e tham gia cũng vài năm rồi, cũng tích lũy được kinh nghiệm.
Chỉ còn là luyện tập nhất là tâm lý và chuyển nó thành một cv chính.

Loitran

Xe tăng
Công việc của em có liên quan đến tài xế xe kéo, xe container. Em thấy lái xe người Việt mình ở Việt Nam qua không có cửa với hội lái xe Tây.
Tụi Tây em đã coi họ lái double semi mà de lùi xe thì mấy cụ Xa lộ nhà mình chắc phải bái làm sư phụ

Loitran

Xe tăng
Cụ thế là có bản lĩnh, em thấy chả dễ, có thể môi trường cụ đang sống ít hỉ nộ ái ố, quá tuyệt vời.
Con người cũng như cây cỏ, môi trường thổ nhưỡng ảnh hưởng nhiều.
"Kỹ sư mổ mắt" là gì thế cụ, em thấy hấp rẫn lạ lùng hehe.
Nói kiểu các cụ là cái gì cứ thấy nó nổ là kêu là " xe bình bịch ý " :D
Em học thành tài chắc cũng dễ thành bs Cát tường lắm cụ hehehe
Ngoài ra thì em dính tí Hi end nên đa phần em gặp thì tỷ lệ cao là ngay ngắn, chỉnh tề cả VN lẫn bên này nên em cũng thấy mình có chút tự tin với mấy cậu cứ lèm bèm lộn xộn

Chỉnh sửa cuối:

--Lamborghini--

Xe lăn
Vậy cụ giỏi quá, chúc mừng cụ nhé. Em thì không được vậy ạ.
Trên này nh cao thủ, e cũng không giảm nhận mình giỏi đâu ạ.
Vì cơ bản là em chưa đạt được mục tiêu của em.
E thì thích nó một phần như nói ở trên, một phần vì nó không ồn ào, e không theo đội nhóm hay gr gì cả, chỉ một mình và một người bạn.
Còn về vấn đề này thì cụ tìm hiểu nhiều trên mạng trắt lọc lại cái gì mình hiểu và sử dụng được.
Không phải cứ cao siêu mới có thể kiếm tiền.
Đôi lời chia sẻ.

--Lamborghini--

Xe lăn
Chuẩn đó cụ, có thêm 1 nghề chân tay sẽ biết tôn trọng sức lao động và vứt vào đâu cũng sống đc. Mình có phải theo đc nó cả đời đâu.
Thực ra làm chân tay cũng có cái dở vì nó tiêu hao nhiều sức lực, mà mệt rồi thì mình ko muốn làm rồi thỏa mãn chấp nhận như vậy.
Đương nhiên vẫn có những người có ý trí cao vươn lên.
E tiếp xúc với nhiều bạn đi xklđ thì đa phần các bạn ấy ko học được tiếng nhiều khi công việc làm thêm quá nhiều, thường câu trả lời là về nhà chỉ có thời gian ăn với ngủ lấy sức mai đi làm tiếp chứ làm gì có tg học.
Ngày nghỉ thì lại muốn đi chơi chứ cắm mặt vào sách thì ngại.

Pikapika3

Xe tải
Trên này nh cao thủ, e cũng không giảm nhận mình giỏi đâu ạ.
Vì cơ bản là em chưa đạt được mục tiêu của em.
E thì thích nó một phần như nói ở trên, một phần vì nó không ồn ào, e không theo đội nhóm hay gr gì cả, chỉ một mình và một người bạn.
Còn về vấn đề này thì cụ tìm hiểu nhiều trên mạng trắt lọc lại cái gì mình hiểu và sử dụng được.
Không phải cứ cao siêu mới có thể kiếm tiền.
Đôi lời chia sẻ.
Không dễ. Bạn thân em có ý định định cư cùng em. Hai thằng định thằng trước thằng sau. Bạn thân em là trader rất giỏi. Tự tin bỏ một vị trí ngon lành cùng các quan hệ ngon lành để sống bằng nghề trader. Giờ sau mấy năm mất hết mà cũng mất cả ý định đi định cư. Em thì thấy em không có khả năng làm nghề này.

Pikapika3

Xe tải
Thực ra làm chân tay cũng có cái dở vì nó tiêu hao nhiều sức lực, mà mệt rồi thì mình ko muốn làm rồi thỏa mãn chấp nhận như vậy.
E tiếp xúc với nhiều bạn đi xklđ thì đa phần các bạn ấy ko học được tiếng nhiều khi công việc làm thêm quá nhiều, thường câu trả lời là về nhà chỉ có thời gian ăn với ngủ lấy sức mai đi làm tiếp chứ làm gì có tg học.
Vâng quan trọng nhất là tiếng. Ít nhất là tiếng Anh phải thật giỏi. Ở các nước Châu Âu thì cần thêm một ngôn ngữ nữa. Nếu đi định cư mà không có biết ngôn ngữ thì rất mệt. Các bác nào có ý định đi thì hãy cày tiếng nhiều vào.

ruby_eagle

Xe điện
Gì phải ví dụ như vậy, mình có cái bọn nó cần thì bọn nó hốt thôi.
IT là một nghề dễ hòa nhập hơn môi trường nước ngoài vì gần như bắt nhịp xu hướng so với thế giới và nó gần như giống nhau trên toàn thế giới.
Sống ở VN vẫn có thể làm cho các tập đoạn trên TG chứ cũng chưa chắc phải sang đó làm.
Các nghề khác thì nó lại vấn đề khác.
Ở Vn làm cho công ty nước ngoài vẫn bị hạn chế nhiều lắm cụ ạ, lương thì vẫn thấp hơn từ 5 đến 10 lần, chế độ tuy khá cao so với mặt bằng chung như bảo hiểm, thưởng.. nhưng cũng không thể so với việc qua làm trực tiếp ở nước ngoài được.

--Lamborghini--

Xe lăn
Không dễ. Bạn thân em có ý định định cư cùng em. Hai thằng định thằng trước thằng sau. Bạn thân em là trader rất giỏi. Tự tin bỏ một vị trí ngon lành cùng các quan hệ ngon lành để sống bằng nghề trader. Giờ sau mấy năm mất hết mà cũng mất cả ý định đi định cư. Em thì thấy em không có khả năng làm nghề này.
Nếu như thế thì một cụ không hiểu bạn cụ làm gì, hoặc bạn cụ không phải trader giỏi.
Còn trường hợp kiểu bỏ việc sang trader không thiếu và kiếm được tiền tg đầu sau mất hết.
Em của bà chị làm cùng em đang làm biên chế ở sở tài chính của TP tỉnh, cũng quyết nghỉ để chơi forex vì tg đầu đầu tư robot trade ngon ăn, vài tháng đã mua được xe.
Nhưng sau đó thì bà chị nó phải trả nợ cho nó.
Nếu ai hiểu về trader và thực sự giỏi thì không bao h có chuyện chết đâu cụ.
Đương nhiên trader không phải là nghề dễ và càng không phải là nghề có thể kiếm nhiều tiền trong thời gian ngắn.
Thường thì người ta ko hiểu hoặc cố tình không hiểu hai vấn đế này.

prado2012

Xe điện
Làm bánh còn là nghệ thuật nó hợp với đứa thích ăn như con em cụ ạ, có phải làm công nhân nhà máy đâu cụ mà so sánh vậy. Sau này đi học mba mà thích làm thêm thì làm baker hơn đứt ông đứng rửa bát. Làm chủ tiệm bánh nhỏ nếu không thích đi làm cũng đủ sống mà.Thêm một kĩ năng chỉ có hơn không có kém.

--Lamborghini--

Xe lăn
Vâng quan trọng nhất là tiếng. Ít nhất là tiếng Anh phải thật giỏi. Ở các nước Châu Âu thì cần thêm một ngôn ngữ nữa. Nếu đi định cư mà không có biết ngôn ngữ thì rất mệt. Các bác nào có ý định đi thì hãy cày tiếng nhiều vào.
Vâng, cái đó quả thật khó và nỗ lực rất nh.
E rất nể những người ngoài 40 vẫn cầy tiếng Anh để đi định cư dạng tay nghề.

ruby_eagle

Xe điện
Em ở TBN và đang cảm thấy đuối vì tiếng TBN đây, đi làm các thủ tục giấy tờ từ nhỏ đến lớn người ta toàn xài ngôn ngữ của họ. Lúc đầu mới qua cứ nghĩ xài 2 ngôn ngữ, nhưng giờ bắt đầu cảm thấy bất tiện rồi.

Pikapika3

Xe tải
Em ở TBN và đang cảm thấy đuối vì tiếng TBN đây, đi làm các thủ tục giấy tờ từ nhỏ đến lớn người ta toàn xài ngôn ngữ của họ. Lúc đầu mới qua cứ nghĩ xài 2 ngôn ngữ, nhưng giờ bắt đầu cảm thấy bất tiện rồi.
Em thông cảm. Em cũng đang cầy thêm ngôn ngữ nữa. Nhưng chỉ có cách tiến lên thôi.

Pikapika3

Xe tải
em thì ko ăn thịt lợn nhưng cũng từng thấy người ta bán thịt lợn. Có một trader giỏi em biết trích một câu của trader khác là Thời gian đủ dài thì xác xuất tồn tại là bằng 0. Thời gian em quan sát bạn bè làm nghề này quãng 15 năm làm em thấy câu nói trên rất đúng. Nên em mới xác định là nghề này không dành cho em.

Nếu như thế thì một cụ không hiểu bạn cụ làm gì, hoặc bạn cụ không phải trader giỏi.
Còn trường hợp kiểu bỏ việc sang trader không thiếu và kiếm được tiền tg đầu sau mất hết.
Em của bà chị làm cùng em đang làm biên chế ở sở tài chính của TP tỉnh, cũng quyết nghỉ để chơi forex vì tg đầu đầu tư robot trade ngon ăn, vài tháng đã mua được xe.
Đương nhiên trader không phải là nghề dễ và càng không phải là nghề có thể kiếm nhiều tiền trong thời gian ngắn.

ruby_eagle

Xe điện
Em thông cảm. Em cũng đang cầy thêm ngôn ngữ nữa. Nhưng chỉ có cách tiến lên thôi.
Kể ra việc biết nhiều ngôn ngữ là một lợi thế lớn. Có bằng master nc ngoài và thành thạo 2 ngoại ngữ trở lên thì việc quay về Vn cũng là một lựa chọn ko tệ.

prado2012

Xe điện
Ag hoá ra cụ chơi forex, em thì làm trader ck. Món này hay và chỉ số ít trụ được. Cứ tưởng cụ buôn hàng công như chị Thảo xưa.